ขอถามเรื่อง ไบเมนทอล ของตู้เย็น โนฟรอส ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:50:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง ไบเมนทอล ของตู้เย็น โนฟรอส ครับ  (อ่าน 35532 ครั้ง)
kiat87
member
*

คะแนน11

« เมื่อ: เมษายน 16, 2008, 04:11:39 PM »

ตู้เย็นซันโย 2 ประตู ชั้นล่างไม่เย็น  จึงถอดเช็คไบเมนทอล....ปรากฎว่าเสีย   แต่ผมไม่ได้เปลี่ยนใส่ตัวใหม่  ผมต่อตรงเข้าเทอโมฟิวส์เลย  ทดลองเดินเครื่อง  หลังจาก 1 คืนผ่านไป  ความเย็นด้านล่างก็เย็นปกติดี 
คำถามคือ   จะมีผลเสียอย่างไรบ้างรึเปล่าครับระบบวงจรไฟฟ้าก็ คล้ายกับตู้อี่นๆ

kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2008, 08:25:36 PM »

ลองดูจากกระทู้นี้นะครับ   http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=24957.0    ผมได้รับวามกรุณาจากหลายท่านช่วยอธิบายให้จนเข้าใจ      ถ้าหมายถึงไบเมทัลตัวที่ต่อให้ไทม์เมอร์ถ้าถอดออกมีปัญหาแน่นอน    คือขึ้นตอนละลายน้ำแข็งจะไม่ทำงาน    เมื่อน้ำแข็งจับมากๆพัดลมก็หมุนเวียนอากาศเย็นไม่ได้   ตู้ก็ไม่เย็นเพราะลมหมุนเวียนไม่ได้ตู้เย็นก็จะเย็นน้อยลงเรื่อยๆเพราะน้ำแข็งจับหนามาก

แต่ถ้าเป็นตัวที่ควบคุมช่องระบายความเย็นลงตู้ล่าง  ตัวนี้ถ้าถอดออกก็มีปัญหาเหมือนกัน   (ผมเคยเห็นเพื่อนผมถอดออกเพราะมันเสียเปิดออกน้อยแลวชั้นล่างไม่เย็น)  ถ้าพัดลมในช่องแข็งถ้าลมแรงๆ  ชั้นล่างผักเป็นน้ำแข็งเลย Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

ผิดถูกอย่างไรท่านอาจารย์ช่วยมาเพิ่มเติมด้วยครับ   (ผมจะได้รู้เพิ่มด้วยงัยครับ) Cheesy
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2008, 10:31:48 PM »

ระวังนะครับ ถ้าซ่อมโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อาจต้องซื้อตู้เย็นให้ลูกค้าใหม่เลยนะครับ
ผมตอบสั้นๆนะไม่ได้ครับ
ถ้าเทอร์โมฟิวส์ขาดก็โชคดีไป แต่ถ้าไม่ขาดช่องฟรีสจะละลายนะครับ
kiat87
member
*

คะแนน11

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2008, 05:47:42 PM »

ขอบคุณครับ
pisal
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2008, 10:21:38 PM »

สายไฟไหม้หมดเลยค๊าบลูกค้เคยยกมาซ่อม(มาจากร้านอื่นนะคับ) เยี่ยมมาก
thawal
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:06:24 AM »

เรียน คุณ kung35
ทำไมผมเข้าดูกระทู้ไม่ได้ครับ เศร้าจังครับ

ขอบคุณครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:07:12 AM »

คำตอบก็อย่างที่ท่าน Jume ว่าและไม่ได้ครับต้องหาตัวใหม่มาใส่

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Cool Pros
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 01:35:24 PM »

อย่างคุณ Jume ครับหลังจากฮีทเตอร์ละลายน้ำแข็งทำงานไบเมทอลจะต้องตัดฮีทเตอร์เมื่ออุณหภูมิได้ประมาณ 70 องศาเซลเซียส หากไบเมทอลไม่ตัด

เทอร์โมฟิวส์จะขาด เพื่อตัดอีทเตอร์ไม่เช่นนั้นพลาสติกในตู้ละลายแน่ครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 06:57:07 PM »

ถ้าหมายถึงไบเมทัลสวิช ที่ใช้สำหรับตัดการทำงานของฮีตเตอร์ทำความร้อนเพื่อละลายน้ำแข็งละก็ ห้ามต่อตรงครับ หลักการทำงานของเจ้าตัวไบเมทัล เมื่อตัวมันได้รับความเย็นจะเป็นอุณหภูมิ ลบ4ถึงลบ5องศา มันจะต่อ เมื่อไทเมอร์เดินจนครบรอบการละลายก็ประมาณ8ช.ม สวิชที่ไทเมอร์ก็จะต่อไฟมา(ไทเมอร์ก็เหมือนสวิชสองทาง)ฮีตเตอร์ก็เริ่มร้อน น้ำแข็งก็ละลาย พอไบเมทัล ได้รับอุณหภูมิ 11 องศา มันก็จะจากออก ถ้าไม่จากออกความร้อนก็จะเพิ่มขึ้นเรือยๆจนถึงอุณหภูมิที่เทอร์โมฟิวส์จะขาด ส่วนมากก็ไม่เกิน 76องศา พอฟิวส์ขาด ตู้เย็นก็จะไม่ทำงานขึ้นมาเองโดยอัตโนมัติ แต่ถ้าไปต่อฟิวส์ตรงอีกครั้ง คราวนี้เมื่อถึงเวลาละลายน้ำแข็งอีกรอบ ผลก็คือ โปรเทคทั้งหลายไม่มีแล้ว ความร้อนก็ร้อนขึ้นเรืิอยๆ โอ้ยไม่อยากคิด ถึงกับไฟไหม้บ้านมาแล้วนะครับ อย่าไปเล่นกับมัน ใช้อะไหล่แท้ ซ่อมครั้งเดียวจบ Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์