ขอถามเรื่องเครื่องกรองน้ำได้ไหมครับ ไม่รู้ถามห้องไหนดีเป็นเครื่องของพี่สาวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 03:11:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องเครื่องกรองน้ำได้ไหมครับ ไม่รู้ถามห้องไหนดีเป็นเครื่องของพี่สาวครับ  (อ่าน 4858 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 06:44:14 PM »

เป็นยี่ห้อ เซฟ ครับ ผมต้องการ เปลี่ยนใส้กรอง น้ำครับ
 ไม่ทราบว่าซื้อได้ที่ไหนครับไปที่ร้านอมร  ไม่มีขายครับ
แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
  อยากทราบวิธีแกะด้วยครับว่าเราจะถอดออกมาได้ยังไง
มันแน่นมากครับ
  ตามรูปครับ

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 06:55:16 PM »

..
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 08:28:03 PM »

น่าจะเปลี่ยนยกแพคครับ    เครื่องกี่ท่อ  ขอดูหน้าตาเครื่องหน่อย(ยี่ห้อนี้ไม่เคยใช้ครับแต่พอรู้สัพคุณการขาย  ที่เดินขายตามบ้านแพงมากทั้งที่จริงมันไม่น่าจะขนาดนั้น)   ถ้าเป็นไส้ยี่ห้ออื่นๆจะราคาประมาณ 200-400 บาทครับ  แล้วแต่ว่าเป็นท่อนไหน  ถ้าเป็นคาร์บอนตามที่เห็นประมาณ300 บาท  บางเครื่องต้องเปลี่ยนสามท่อน   กรองตะกอน+เรซิ่น+คาร์บอน  รวมสามท่อนพันกว่าบาทบางครั้งเครื่องที่โลตัสขายยกเครื่องไม่ถึงพัน(บางครั้งนะครับ)   ส่วนไอ้ยี่ห้อของคุณนี่เคยเจอชาวบ้านโดนฟันบ่อยๆอยู่เหมือนกันครับ เศร้าจัง
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 08:57:05 PM »

พี่สาวบอกว่า มาเดินขายตามบ้าน 7000 บาทหรือไงนี่ แหละ
อืมหรือว่าซื้อใหม่ดีกว่า ครับ

tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2008, 11:33:26 PM »

น่าจะเปิดได้นะครับลองหมุนดูทางก้นของกระบอกนะครับหมุนเปิดธรรมดานี่ครับพอเปิดออกก็เปลี่ยนไส้ข้างใน ถ้าเป็นแบบคาร์บอนผงหมายถึงเป็นเม็ดละเอียด ก็หาซื้ตามห้างก็ได้นะครับราคาไม่แพงมากเดี๋ยวนี้ บิ๊กซีก็มีขายนะครับ เปลี่ยนเสร็จก็หมุนปิดก็ใช้ได้ละครับ
sup.43
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 12:07:31 AM »

ที่พอเห็นตัวนี้เป็นไส้กรองคาร์บอนลองเขย่าดูเบื้องต้นครับถ้าลักษณะเป็นสารข้างในอาจจะต้องเปลี่ยนทั้งกระบอกแต่ถ้าเป็นลักษณะไส้พอลุ้น  แต่อยากดูรูปตัวเครื่องทั้งหมดอ่ะครับ ไม่เคยได้ยินยี่ห้อนี้ ถ้าเป็นยี่ห้อทั่วไปสามารถหาซื้อเปลี่ยนได้เลยตามห้างเพราะกระบอกและไส้มาตรฐานไม่จำเป็นต้องใช้ของยี่ห้อหรือบริษัทตัวมันเอง แต่บางยี่ห้อไม่สามารถใช้ของยี่ห้ออื่นได้เลย เวลาชื้อเครื่องจะถูกมากแต่พอเปลี่ยนไส้แพงกว่ายี่ห้ออื่นเท่าตัว สู้เครื่องมาตรฐานที่บอกข้างต้นไม่ได้ราคาชื้อเครื่องแพงกว่านิดหน่อยแต่เวลาเปลี่ยนไส้สบายๆ  ดีใจจัง
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 08:26:40 PM »

เครื่องกรองที่แบกขายก็ราคาประมาณนั้นครับ น่าจะเป็นรุ่น 3 กระบอกที่ประกอบด้วยเรซิน, คาร์บอน, และโพสต์คาร์บอน  ซึ่งจริงๆ แล้วราคานี้สามารถซื้อเครื่องกรองแบบอาร์โอได้สบายๆ จากรูปเป็นใส้กรองคาร์บอนรุ่นมาตรฐานขนาด 10" ครับ จะมีโอริงสีขาวหรือดำเส้นผ่าศูนย์กลาง 4-4.5 ซ.ม. ปิดหัวท้าย บางรุ่นจะถอดเพื่อเปลี่ยนสารข้างในได้ หรือไม่ก็หาซื้อกระบอกเปล่าเพื่อเติมสารเองได้  สำหรับผมใช้แล้วทิ้งเลยครับเพราะขี้เกียจหาแผ่นกรองเปลี่ยนอีก ปีนึงผมต้องใช้เป็นลังๆ ถ้าต้องการคำแนะนำเพิ่มเติมโทรสอบถามได้ที่ 08-5001-1105 ฉุยครับ
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 09:49:21 PM »

ตอนนี้ทำอะไรไปหรือยังครับ ถ้ายังต้องการซ่อมอยู่ก็ลองโทรมาคุยกับผมก็ได้นะครับที่ 083-4211168 ผมช่างจิ๋วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์