ภาพน้ำเสียครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:04:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพน้ำเสียครับ  (อ่าน 8580 ครั้ง)
putawan
member
*

คะแนน5

ความขยั่นคือความสำเร็จ

namoma@thaimail.com
« เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 10:53:20 PM »

โรงงานแป้งมันสำปะหลังปล่อยน้ำเสียลงสู่ลำห้วยทำให้กุ้ง หอย ปู ปลาตายหมดและน้ำยังส่งกลิ่นหมิ่นลบกวนชาวบ้านอีกและลำห้วยนี้ชาวบ้านเคยใช้อุปโภคบริโภคมาเป็นเวลาช้านานแล้วแต่ตอนนี้ลำห้วยเกิดเน่าเสียจนชาวบ้านไม่กล้าใช้น้ำแล้วผมจึงขอความคิดเห็นและคำแนะนำจากสมาชิกว่าจะให้ผมและชาวบ้านทำไงดีเพราะตอนนี้ทางโรงงานใช้เงินปิดข่าวทั้งหมดแม้แต่นักข่าวท้องถิ่นไปบอกแล้วยังไม่มานายอำเภอก็เอาหูไปนาเอาตาไปไร่ไม่มาดูแลเลยครับ

putawan
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 11:07:32 PM »

ต่อครับที่ท่านเห็นอยู่ในตำบลหินดาด อ.ด่านขุนทดจ.นครราชสีมาลำห้วยน้จะไหลผ่านอ.ด่านขุนทดและไปหลายอำเภอในจังหวัดนครราชสีมาแต่บ้านท่าขี้เหล็กเป็นต้นน้ำและน้ำเสียก็อยู่ที่ลำห้วยบ้านท่าขี้เหล็กครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2008, 11:16:30 PM »

Sadคงต้องแจ่งสื่อทางทีวีแล้วละครับ เห็นมีก็ ทุกข์ชาวบ้าน ช่อง 7  Cry แถวภาคอีสานไม่มีน้ำจะแดก อยู่แล้วยังมาทำอย่างนี้อีก ขออภัยด้วยครับ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 09:23:05 PM »

แจ้ง กระทรวงที่ดูแล สิ่งแวดล้อมสิครับ  ให้เขามาตรวจ
ค่า BOD
การช่วยกัน ทุกๆด้าน ย่อมเกิดประโยชน์ต่อส่วนรวมครับ
Mai Sumrong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 11:48:47 AM »

น่าเห็นใจครับ ทำไมคนเราช่างเห็นแก่ตัวจัง
putawan
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 10:25:26 PM »

ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่เห็นใจถ้าไม่โดนคงไม่รู้หรอกเพราะชาวบ้าน 300กว่าหลังคาเรือนต้องเป็นทุกข์สัตว์วัวควายต้องลำบากตอนนี้ก็มีเพียง สส.เข้ามาแก้ปัญหาเอาถังน้ำมาวางไว้เป็นจุดแล้วเอาน้ำมาเติมทุกๆ 2วันแต่ก็ยังดีพอบรรเทาได้บ้างแต่ก็น่าสงสารชาวนาที่น้ำเขาไปขังแล้วจะไม่สามารถปลูกข้าวได้อีกเพราะสารเคมีไปทำลายดินตอนนี้ผู้นำชาวบ้านก็กำลังเดินเรื่องอยู่เพื่อจะเอาผิดกับโรงงานแต่คงยากเพราะเท่าที่เห็นต้องใช้เวลานานกว่าผู้ใหญ่จะลงมาดู
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:04:38 AM »

เห็นล้วเซงในใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์