จอ NEC 14" รุ่น JC-1434VMB ............................
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 07:11:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอ NEC 14" รุ่น JC-1434VMB ............................  (อ่าน 22879 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 11:04:45 PM »

อ้าว..แล้วไม่ถามต่อเหรอว่า..มันเอา PWM ไปทำอะไร...?  มันเอาไป Drive หรือ สั่ง FET Q950 ให้รักษาระดับไฟ DC 60-140v ไง  ไฟต่ำสูงก็อยู่ที่ความถี่ PWM ถ้ามันรักษาระดับความกว้าง-แคบของสัญญาณ(รูปWAVE) ไม่ได้ละ  อะไรจะเกิดขึ้น...คิดเอาบ้างนะ..FET เป็นไง.?.ไฟเป็นไง..? 

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 11:11:11 PM »

ครับๆพี่ ผมจะพยายามทำความเข้าใจครับ..................
คงต้องรอวันศุกร์ครับพี่ ขอบคุณครับ....................... Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 10:38:05 PM »

แจ้งปิดกระทู้ครับ.....................

ซ่อมเสร็จแล้วครับ............

สรุปอาการคือ...............เปิดสวิทซ์ ไฟหน้าเครื่องกระพริบ 3 ครั้งแล้วไฟก็ดับ เครื่องนี้ผ่านช่างมาสาหัสมาก
โดนวางยา เอาสายไฟพันกันมั่วไปหมด สายG2 ก็โดนตัดไว้ สุดยอดจริงๆเครื่องนี้....... Angry Angry

เกิดจาก............. ฮอร์เอ้าท์ช็อต แล้วมีไฟที่ขา C TR Hor ถึง 150V ซึ่งตามปกติ จะตรงนี้จะมีน้อยมาก
หรือแทบจะไม่มีเลย......................

การตรวจเช็ค............. ตอนแรก ผมถอดเฟตสวิทชื่งออกมาเช็คก่อน ปรากฎว่าดี เลยใส่กลับคืนครับ
แล้วก็ตามแบบฉบับของผมคือ ย้ำปริ้นท์ไปเลยเปื่อย  ใจก็ลอยไปคิดถึงเรื่องอื่นๆ
 Grin Grin Grin Grin Grin แล้วอยู่ๆ ผมก็ต้องสะดุ้งพรวด เมื่อเจอของดีเข้าให้ คือ ตรง C954  ค่าเท่าไหร่ ผมไม่สนใจ
แต่สนใจตรงขาตัวมัน หลุดอยู่อย่างเห็นได้ชัด  อั๋ยหย๋า............. Wink

ผมนึกในใจ ไอ้ตรงนี้แน่เลย ที่ทำให้ ฮอร์ตายสนิท
เมื่อเห็นดังนั้น ไม่รอช้า ย้ำมันทันที  Grin Grin Grin Grin
จากนั้นก็ย้ำจุดอื่นอีกนิดหน่อย พอเป็นพิธีเพราะ ขี้เกลียดย้ำแล้ว ฮะเหนื่อยๆมากๆ.... Grin Grin

จากนั้นก็ใส่สายไฟให้เรียบร้อย ฮั่นแน่...... ผมไม่พลาดหรอก ผมยังไม่ใส่ฮอร์
แต่ลองวัดไฟดูที่ขา C เช่นเดิม ปรากฎว่า คราวนี้ไม่มีไฟเลย หลอดไฟก็ไม่ติด หรือ มีก็ไม่ถึง 1 โวลต์ นั่นแสดงว่า
ใส่Trฮอร์ลงไปยังไง๊ยังไงก็ไม่พัง Grin Grin Grin Grin Grin แสดงว่าใช้ได้แล้วแน่นอน
ผมจึงนำพระเอกของเราลงไปทันที แล้วลองเปิดเครื่อง ตอนแรก ตกใจเล็กน้อย เพราะ ภาพเป็นจอสีขาวสว่างจ้า
มีเส้นสะบัดกลับ ซักพัก รวมสติได้ เลยนึกขึ้นได้ว่า ต้องลดไฟสกรีนดูแล้ว ภาพก็ออกมาอย่างที่เห็นแหละครับ
ผมใช้ TV Compo ทดสอบเครื่องอีกเช่นเคย................................
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 08:09:27 AM »

เล่าอาการแบบไม่เข้าใจวงจร...เท่าไหร..คนอ่านเขาไม่เข้าใจ...C954  มันทำหน้าที่อะไร...?? ถ้า C954 มันขาด
แน่นอน...Fet swihting มันก็ทำงานมาก ไม่ซ๊อตเอาก็บุญหนักหนาแล้ว...ส่วนพอใส่เข้าไปแล้วไม่มีไฟ ก็เพราะ
IC ตัวกำเนิดพลัส PWM มันยังไม่ทำงาน มันรอ Plus เปรียบเทียบ จากทาง Hor FBT อีกทีหากไม่มีก็จะตัด คือไฟSwithingมาแป๊บเดียว...ต้อง ดูผังวงจรก่อน..เพราะการออกแบบวงจรมอนิเตอร์แต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน...
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 08:23:29 AM »

Wink Lips Sealed Smiley ยังไงก็ดีใจด้วย..แต่พี่ไม่อยากให้ซ่อมได้แบบฟลุ๊ค..อยากให้ไล่ทำความเข้าใจกับวงจรก่อน..แต่ก็ถือว่าเก่งมากเพราะความเอาใจใส่ เป็นคุณสมบัติที่ดีมากๆของเบนซ์..ขอให้รักษาสิ่งดีๆนี้ไว้ Grin  แต่ต้องสนใจ C954 ว่าค่าอะไรด้วยนะ...สำคัญอย่างไร..ไม่ใช่ บอกว่าไม่สน..จะเป็นช่างต้องสนใจทุกจุด..(พี่ยังทำไม่ค่อยได้เหมือนกัน เอาความเร็วไว้ก่อน..แต่บอกจุดที่ต้องปรับปรุง
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 08:51:06 AM »

เชื่ออาจารย์ไว้นะ  สุพจน์เป็นช่างมือหนึ่งหาตัวจับยากและยังเป็นคนดี จริงใจกับลูกศิษย์  น้องเบนซ์โชคดีที่ได้อาจารย์แบบนี้

Smiley Smiley Smiley Wink Wink Angry Sad Roll Eyes
 Roll Eyes Embarrassed Undecided Smiley Smiley Smiley

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:08:45 AM »

Grin Grin Grin Grin Grin

ต้องขอโทษพี่สุพจน์ด้วยที่คราวนี้ผมไม่ได้วัดอะไรมากก็เพราะ ผมดูวงจรแล้วยังงงๆอยู่ครับดูแล้วไม่เข้าใจจริงๆ
ครับ........................ Cry Cry Cry Cry

ตอนแรกผมก็กะวัดไฟตามที่พี่ได้บอกว่าว่าตรงไหนไฟเท่าไหร่ แต่เป็นความบังเอิญที่ เป็นที่จุดบัดกรีครับ.... Shocked

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์