เมนบร์อด ยี่ห้อ Dell P-4 socket 478 ครีย์บร์อด Fial ช่วยแนะนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 07:44:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมนบร์อด ยี่ห้อ Dell P-4 socket 478 ครีย์บร์อด Fial ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 5094 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:27:24 PM »

ตอนนี้ อาการมันไม่รับ ทั้งคีย์บร์อด Ps2 ,usb แต่ช่วงที่ เปิดสวิทย์ ออน จะมีไฟเข้าคีย์บร์อดน่ะครับช่วงแรกๆ ใครพอจะแนะนำได้บ้าง ว่าไบออส เสีย หรือว่า ซิฟตัวไหนมันเสีย คือช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ว่าเมนบร์อดรุ่นนี้ มันจะมี ไอซีควบคุม ทั้งคีย์บร์อด Ps2 ,usb ในตัวเดียวกันด้วยหรือเปล่า ผมเพิ่งเริ่มหัดซ่อม แผงวงจร เมนบร์อดน่ะครับ อาการแบบนี้ ซิฟไบออส คงไม่เกี่ยวใช่หรือเปล่าครับ มันจะมีไอซี 14 ขา อยู่ใกล้ๆ กับพร์อตต่างๆ ใครถ้าไออะแกรม หรือวงจรการทำงานของแต่ละภาค ของโครงสร้างเมนบร์อด ซีพียู ว่าขันตอนการทำงานมันทำงานยังไง ผมก็เรียกไม่ถูกน่ะครับ ว่าแต่ละ controler แต่ละตัว มันก็จะมีไอซีควบคุมการทำงานของแต่ละภาค ยังไงก้อแนะนำด้วยน่ะครับ ตอนนี้ผมมีเมนบร์อด รุ่นนี้ อยู่6-7 ตัว ว่าจะยำสลับเปลี่ยนอะไหล่ดูน่ะครับ ยังไงใครพอดีความรู้เรื่องซ่อมเมนบร์อดก้อแน่นำด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 09:27:00 PM »

แล้วเมาส์ ps2 ล่ะครับใช้ได้ไหมครับ และ พอร์ท USBใช้อย่างอื่นได้ไหม     หากมีไฟแล้วแสดงว่า เร็กที่จ่ายไฟให้ทำงานแล้ว   แล้วที่ว่าIC 14 ขา เบอร์อะไรครับ  ลงรูปได้ไหมครับ จะได้ง่ายขึ้น

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 12:29:43 PM »

ตอนนี้ใช้เม้าท์ไม่ได้ทั้งหมดครับ ทั้ง PS2 และ USBครับ ก้อเลยปรึกษา ดูว่าพอมีวิธีแก้ไขได้หรือเปล่าครับ เบอร์ไอซี 14ขา ครับ3cdcd9k Hc164 หรือว่ามันจะควบคุมด้วย ซิฟเซ็ต ไอซีตัวใหญ่อีกทีครับ ผมก้อไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการซ่อมเมนบร์อด พีซีเลยครับ กำลังเรียนรู้ อยากได้ บล็อกไออะแกรม ด้วยครับ พอดีเวบแนะนำบ้างหรือป่าวครับ ถ้าแก้ไข ตัวเม้าท์ กับคีย์บร์อด ที่มากับมันไม่ได้ ก้อคงจะลอง เอาตัวกราด pci controler ที่เป็นเม้าท์ กับคีย์บร์อด มาลองครับ มันจะมีซิฟตัวใหญ่อยู่สองตัวครับ อีกตัวหนึ่งน่าจะเป็นชิฟ ไอโอบัส อีกตัว น่าจะเป็นซิฟเซ็ต แต่อยังไม่เข้าใจการทำงานของ ชิฟ ทั้งสองตัวนี้เหมือนกัน กำลังหาข้อมูลครับ ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
champcn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2008, 02:12:57 AM »

มีไฟเลี้ยง5v.ที่keyboard mouseหรือเปล่าคับ ถ้าไม่มีให้ลองเช็คฟิวก่อนครับว่าขาดหรือไม่ ถ้ามีให้เช็คพวกc ว่ายืดค่าหรือไม่คับ อ๋ออย่าลืมเช็คjumperด้วยนะคับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 11:24:46 AM »

ตอนนี้ยังไม่ได้เลยครับ แล้วถ้าเราใช้ตัว card controler pci หละครับ มันจะช่วยได้หรือเปล่าครับ อย่าง คอนโทรลเลอร์ ที่เป็น card pci usb หรือ ps2 มันจะได้หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 11:37:13 AM »

ตอนนี้ใช้เม้าท์ไม่ได้ทั้งหมดครับ ทั้ง PS2 และ USBครับ
ในส่วนของ USB ให้เข้าไปดูใน Bios ครับ ตรงส่วนของ
USB Emulation ว่า ได้ Enable USB Mouse Support ไว้หรือเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์