มาออกแบบ PCB ด้วยโปรแกรม PCB WIZARD3.50PRO ง่าย-เร็ว-ดีจริงๆ

มาออกแบบ PCB ด้วยโปรแกรม PCB WIZARD3.50PRO ง่าย-เร็ว-ดีจริงๆ

(1/34) > >>

ช่างเล็ก(LSV):
ผมเกริ่นหัวข้อไว้ให้ทุกท่านได้มาลองสัมผัสโปรแกรมตัวนี้ดู แล้วจะรู้ว่าการออกแบบ PCB.นี้ไม่ได้เป็นเรื่องที่ไกลตัวหรือยากเกินเรียนรู้ ...ตามผมมาสิครับ ไม่เกิน 1 ชั่วโมงก็สามารถออกแบบปริ๊นท์และเขียนวงจรได้เองแล้ว ...
หมายเหตุ : โปรแกรมนี้อาจออกแบบไม่ดีเท่าPROTELหรือ ORCAD แต่ข้อดีคือเข้าใจง่ายสำหรับมือสมัครเล่น และใช้งานได้จริง..ก็น่าจะพอใจกับผลงาน..คุ้มค่าสำหรับเวลาที่เสียไปแล้วครับผม 
เครดิต:: ขอขอบคุณคุณบาทเดียว ที่แนะนำโปรแกรมนี้มาให้เพื่อนๆได้ใช้งานกันครับ  :D :)

ดาวน์โหลดโปรแกรมได้ที่นี่ครับ  http://www.leksound.net/7-51-program/PCB Wizard 3.50 Pro Unlimited.zip    kiss6

เอาตัวอย่างมายั่วน้ำลายกันก่อนครับ   วงจรและลายวงจรทั้งหมดนี้ผมใช้เวลาไม่ถึงชั่วโมง ..แต่อ่านดูในคู่มือแล้วเขาบอกว่าเป็นเพียงยกที่ 1 ของความสามารถของโปรแกรมตัวนี้ครับ.... ยอมรับครับว่าโปรแกรมเล็กๆตัวนี้ทำได้เกินตัว...สุดยอดจริงๆ   
ภาพวงจรอย่างง่ายที่เขียนด้วยโปรแกรมนี้ครับ

จากนั้นนั่งจิบกาแฟ รอให้โปรแกรมออกแบบเอง สบ้าย สบาย..

สุดท้ายโปรแกรมจะจำลองภาพที่ประกอบเสร็จแล้วให้เราเช็คดูความถูกต้องและความสวยงาม หากไม่พอใจก็แก้ใหม่ได้..
..โอ้ โห.โปรแกรม.ทำได้ไงเนี่ย..ค่าR.ยังโชว์แถบสีให้อ่านกันแก้ง่วงอีกต่างหาก ..   :P :-X

หากสนใจก็ดาวน์โหลดโปรแกรมได้เลยครับ คลิก!! แจกฟรีๆครับผม .. โปรแกรมนี้ไม่ต้องใช้แครกให้วุ่นวาย ไม่หมดอายุใช้งาน..ขอขอบคุณผู้เขียนโปรแกรมมากจริงๆ  :D
ดาวน์โหลดแล้ว ติดตั้งบนเครื่องให้เสร็จเรียบร้อยจะเห็น ไอค่อนดังรูปอยู่ที่หน้าจอ คลิกเข้ามาฝึกกันเลยครับ
(สำหรับท่านที่มีปัญหาการติดตั้ง สอบถามในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ  เอากันให้เก่งๆเผื่อจะได้มีอีกอาชีพ ออกแบบปริ๊นท์ไงครับ รวยกันมานักต่อนักแล้ว)   :P

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป