รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์ i-mobile ทุกรุ่น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:33:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์ i-mobile ทุกรุ่น  (อ่าน 70279 ครั้ง)
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:01:46 PM »

รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์  i-mobile ทุกรุ่น
สำหรับท่าน ที่สนใจ เป็นการรวบรวมจากเวปบอร์ด วินเทสล่า 2003 นะครับ
หากใครมีอะไรสงสัย ก็ถามได้นะครับ

รุ่นที่เจอบ่อย : 508 , 308
ปัญหา : เครื่องดับเอง , ติดๆ ดับๆ
สาเหต : Contact Battery สกปรก , ไม่สนิท , หลวม
วิธีแก้ไข : ให้ ทำ ความสะอาด และ ปรับแต่ง โดยใช้ เทปโฟม 2 หน้า ตัดให้พอดีกับ Contact Bat แล้ว ใส่รองไว้ใต้
                ขั้วที่เชื่อม ต่อกับบอร์ด เพื่อป้องกันขายุบ

รุ่นที่เจอบ่อย :  508
ปัญหา : กระดิ่งไม่ดัง ฟัง Mp3 ไม่ได้
สาเหต : Speaker Connecter หลวม , สกปรก , ไม่สนิท
วิธีแก้ไข : ให้นำเทปโพม 2 หน้า มารองที่ Speaker ด้านหน้า แล้ว เจาะ ให้เป้นรูป สำหรับเสียงออกได้ และใส่กลับ

รุ่นที่เจอบ่อย :  508
ปัญหา : เปิดเครื่องไม่ติด , จับซับพลายกินกระแส 0.2 ค้าง
สาเหต : Main Board
วิธีแก้ไข : ลอง Short Battery Backup โดยเอา Twisser จับ ทั้ง 2 ขั้วของ Batter Backup แล้วทดลองเปิดดู หรือ จ่าย
               ไฟ กลับขั้ว + เปน -   และ - เป็น + เพื่อ ชีอต Battery Backup โดยไม่ต้องแกะเครื่อง ( สำหรับท่านที่ วับพลายเป้นแบบ ตัดอัตโนมัตเมื่อมีการชีอตนะคับ ไม่งั้นเด่ยวเครื่องไหม้แหงๆ )

รุ่นที่เจอบ่อย :  608
ปัญหา : ถ่ายรูปแล้ว ขะทำการบันทึก ด้านข้างของรูปจะเป็นเส้นสีแดง
สาเหต : Soft ware ทำงานผิดปกติ
วิธีแก้ไข : Up Soft ware

รุ่นที่เจอบ่อย :  901 TV
ปัญหา : Up SOft Ware แล้ว มองไม่เห็น  Drive
สาเหต : -
วิธีแก้ไข : ให้ทำการ Format ด้วยตัวเครื่อง ไม่ใช่ด้วยคอมนะคับ ในเมนู ไฟลเมเนเจอร์

ปัญหา : รับสายเอง , วางสายเอง , ไม่โชว์ Misscall , ไม่มี Menu กล้อง
สาเหต : เกิดจากแผ่นของ Copper Places มีขนาดหนาเกินไป ทำให้เกิดการกดทับ Switch Cencer
วิธีแก้ไข : เอาเทปใส หนา 1.22 m.m ติดแทนที่เดิม ( บนแผงปุ่มกด )

ปัญหา : เครื่องดับเอง , ค้าง , ปุ่มกดไม่ทำงาน
สาเหต : มีเศษโลหะของเฟรม ช๊อต ระหว่างตัว Capacitor บนแผงวงจร
วิธีแก้ไข : ( อันนี้เดี่ยวจะเอารูปมาลงให้นะ )

รุ่นที่เจอบ่อย :  309
ปัญหา : เปิดเครื่องไม่ติด , เครื่องดับเอง
สาเหต : PA อาจจะเสีย
วิธีแก้ไข :  วัดค่า โอห์ม  วัด ขั้ว + -  ถ้า ได้ค่าใกล้ๆ 0 แสดงว่า PA เสีย ถ้าได้ประมาณ 26 ปกติ

รุ่นที่เจอบ่อย :  308
ปัญหา : รับสัญญาณ ได้ไม่ดีในบางพื้นที่
สาเหต : Soft Ware
วิธีแก้ไข : Up Soft Ware รุ่นล่าสุด

รุ่นที่เจอบ่อย :  306
ปัญหา : ไมค์ไม่ดัง
วิธีแก้ไข : แก้ไขโดย กด *#3646633# เลือกเมนู เสียง (Audio) เลือก เมนูขจัดเสียงสะท้อน (Echo .....) แล้วตั้งค่าตามนี้
               1. ใช้พลังงาน 1 (Energy Thresh 1) เปลี่ยนจาก 4358 เป็น 1796
               2. ใช้พลังงาน 2 (Energy Thresh 2) เปลี่ยนจาก 4101 เป็น 4098

รุ่นที่เจอบ่อย :  ---- หลายรุ่นมากๆ
ปัญหา : SImcard
สาเหต : ซิมรุ่นเก่าที่ Contact ของ Sim เป้นแบบ กลมๆ โค้งๆ จะไม่สามารถ ใส่กับ I-Mobile บางรุ่นได้

รุ่นที่เจอบ่อย :  611
ปัญหา : หากมีเบอร์โทรออก 20 เบอร์ไม่ซ้ำกัน จะไม่สามารถ รับสายได้
วิธีแก้ไข : Up Soft Ware หายคับ

รุ่นที่เจอบ่อย :  612
ปัญหา : กดดูไฟล VDO แล้วเด้งกลับหน้าแรก
วิธีแก้ไข : Up Soft Ware หายคับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:03:36 PM »

i 510 อาการ ขึ้นเสียบการ์ด ถอด การ์ด สลับไปมาตลอด
การแก้ไขหลังจากซ่อมผ่านแล้ว สาเหตุมาจากตรงที่ใส่ เมม มันมีสวิทอยู่ตัวนึงคับ มันเกิดการค้างแล้วไปโดนกับที่ครอบซึ่งเป็นเหล็ก เลยทำให้มันเกิดอาการการนี้ ดังนั้นเลยแก้ไขโดยการกด และ ดัน ให้มันไม่โดนกันระหว่าง สวิท กับ ฝาครอบที่เป็นเหล็ก เท่านั้นเอง อาการนี้ก็หายคับ แล้วก็มาเช็คดูสวิทอีกทีว่ายังทำงานปกติ ก็ ผ่านแล้วครับ
ไอโมบาย 601  ปิดเครื่องไม่ได้ครับแต่เปิดได้  ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ
การแข้ไข
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ  สรุปครับอาการปิดเครื่องไม่ได้ตัวนี้ลูกค้าเขาเอาไปเปลี่ยนหน้ากากร้านอื่นมาก่อนผมสังเกตว่าปุ่มกดไม่ดีครับ เปลี่ยนปุ่มตัวใหม่ใช้ได้แล้วครับ

ครับไอโมบาย510 ครับเครื่องเปิดติด แต่ดับบ่อยมากๆครับ เปลี่ยนแบทแล้วก็เหมื่อนเดิม เริ่มไงดีครับ

การแก้ไข
สรุปครับ...ใช้ได้แล้ว เปลี่ยนขั้วแบต ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำแนวทาง..ขอบคุณครับ 

ท่านมีเคล็ดลับในการเปลื่ยนสายแพร502iยังไงกันบ้างครับ สายแพรมันสั้นท่านใช้วิธีไหนกัน ใส่แต่ล่ะครั้งนานมากอ่ะ

มันไม่สั้นหรอกครับ ตอนที่ท่านใส่สายแพรก่อนที่จะประกบเคสจอดูสายแพรอย่าให้พับตึงให้ตึงอย่าดึงจนแรงเกินไปเดี๋ยว
สายแพรหลุดจากซ็อคเก็ต จะหาว่าไม่เตือนเดี๋ยวเปิดแล้วจอไม่ติด คิดว่าสายแพรเสีย ลองดูนะครับ สายแพรทุกเส้นขนาด
มาตรฐานครับเวลาจะใส่สายแพรที่ซ็อคเก็ตบอร์ดเมนให้เราสไลด์จอให้สายแพรอยู่ในระดับที่ยาวที่สุดหลังจากนั้นเอานิ้วล็อคจอไว้ให้แน่น
ระหว่างใส่สายแพรอย่าให้จอสไลด์ขึ้นอย่างเด็ดขาด เพราะจะทำให้สายแพราพับหรือขาดได้ ถ้าเราใส่สายแพรล็อคกับซ็อคเก็ตดีแล้วให้ค่อยๆสไลด์ตรงปุ่มกดเข้ามามายังไม่ต้องรีบใส่ปุ่มกดนะครับ จะทำให้ยุ่งยาก ระหว่างที่เราสไลด์ปุ่มกดให้ยกบอร์ดขึ้นเล็กน้อยด้วยความทนุถนอมเดี๋ยวสายแพรหลุด แล้วค่อยสไลด์ตรงปุ่มกดเข้ามาให้ตรงตำแหน่งของไมค์ ถ้าตรงแล้วก็ให้ใส่ปุ่มกดแล้วกดบอร์ดลงได้เลย เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

i-310 เครื่อง short กินกระแส 0.01 ครับ ไฟคีย์บอร์ดติดอยู่ 2ดวง ผมเลยลองถอดสายแพรคีย์บอร์ดออกมาทำความสะอาดแล้วใส่เข้าไปใหม่ใช้ได้สักพักก็

เป็นอีกรบกวนเพื่อนสมาชิกท่านใดเคยเจออาการนี้แนะนำด้วยขอบคุณครับ   

การแก้ไข

ผมลองล้างsocket keyboard อีกทีใช้ได้แล้วขอบคุณครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:05:42 PM »

i 313 ลำโพงไม่ดัง เครื่องไม่มีรอยอะไรเลย ยังใหม่อยู่ ไมค์ดัง กริ่งดัง ทุกอย่าง   
เปลี่ยนลำโพงก็ไม่หายครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับลองเปลี่ยนลำโพงใหม่อีกตัวได้แล้วครับ
i 508 เครื่องเปิดไม่ติดมาครับ เช็คเครื่องแล้ว สมบูรณ์ เสียแต่ปิดเครื่องไม่ได้ ท่านใดเคยเจอ ก็ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ได้ แล้วครับ เป็นที่ขั้วแบ็ตไม่ดี คิดว่า เพราะว่า ขา Bsi ไม่แตะกัน อะครับ
i 308 ไม่อ่านชิมช่วยหน่อยครับผู้รู้   แก้ที่ตรงไหนครับ

การแก้ไข

ยกไอชิพาเวอร์ทำใหม่หายแล้วครับท่าน
i 602 ไม่ชาร์จ เปลี่ยนแบต กะที่ชาร์จแล้วไม่หาย บางทีชาร์จได้แต่ตอนนี้ไม่ได้เลยคับ

การแก้ไข

ขอบคุณคับ เปงไอซี6 ขาคับ ได้เลย
ไอซี6ขาเลยครับ...ด้านซ้ายของขั้วชาร์จ 
ช่วยทีครับ 510 เปิดเครื่องกับปิดได้ปุ่มอื่นกดไม่ได้เลย ช่วยหน่อยครับ

การแก้ไข

ตอนนี้ใช้ได้แล้ว เอาเข้าตู้อบเลยครับ
i 606  ขึ้นใส่ซิมการ์ด ไม่ทราบท่านไดมีวงจรบ้างครับขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ  ลายขาดจากขา 8 ไอซีจ่ายไฟไปขา4กับ6 ถาดใส่ซิมการ์ดครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
I-mobile607 ปุ่ม 2,5,8,0 กดไม่ได้ line ไม่ขาดครับ

การแก้ไข

เกือบตกม้าตาย ครับ สายแพรไม่ดี มิน่าละครับมันกินไฟอยู่นิดเดียวเมื่อ check กับ power supply แต่เวลาถอดสายแพรมันปกติ
i 606 ไฟจอไม่โชว์ ตอนแรกเครื่องมาอาการ เตือนชาร์จไม่แน่น
ผมเลยวอร็มย้ำเพาเวอร์หายแต่ไฟจอไม่โชว์ครับ ตอนย้ำบอร์ดมันบวมขึ้นอืดมาเลยครับ
เพาเวอร์ก็เปลี่ยนแล้วครับ 
i-mobile 606 กดเปิดติด ปล่อยดับ แฟรชแล้วก็ไม่หาย หน้าจะเป็นที่ cpu หรือ ic แฟรชครับ

การแก้ไข

ย้ำ cpu  ผ่านครับ
I 610 เข้ากล้องแล้วเครื่องดับแล้วติดขึ้นเองครับ อย่างนี้เป็นที่ซอฟแวร์เปล่าครับ

การแก้ไข

ขอกลับมาสรุปครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ เปลี่ยนกล้องก็หายครับ แต่บังเอิญเครื่องที่เอากล้องมาเปลี่ยนสลับกันไปสลับกันมากล้องก็เสียไปอีกตัวหนึ่งแล้วครับ แย่จัง โยกมากเกินแพรกล้องขาดครับ ควรระวังเวลาใส่ - ถอด กล้องนะคับ
I-503  เปิดเครื่องติดปกติโทรเข้า-ออกได้ปกติแต่หน้าจอไม่ขึ้น   เริ่มตรงไหนดีครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ขาซ๊อกเกทกล้องแครก ย้ำใหม่ใช้ได้แล้วครับ
i 308 ตกน้ำ ล้างบร์อดแล้วตอนนี้เปิดติดแต่ ไม่มีสัญญานครับ ขึ้นฉุกเฉิน ใส่ซิมวันทูคอล มีสัญญานมาบ้างแต่อ่อนมากมีขีดเดียว ได้เห็นกระทู๊เก่าบอกว่าต่อลายได้ ไม่ทราบว่าพอจะมีลายวงจรของรุ่นนี้บ้างมั๊ยครับ รบกวนด้วยครับ

การแก้ไข

ใช้ได้แล้วครับ ผม สังเกตุดูดีๆ เสาที่มี ขาเดียว มันไม่สัมผัสกับเมนบอร์ดครับ ขอบคุณที่เตือนสติครับคุณวีไอพีโฟน ( ลองดูหน้าสัมพัสเสาสันญานก่อนครับ รุ่นนี้ส่วนมากเป็นที่เสาสันญานครับ)
i504 มีอาการเปิดเครื่องแล้วถ้าไม่ใส่ซิมก็ขึ้นใส่ซิมปกติค่ะไม่ดับ แต่พอใส่ซิมเปิดแล้วหน้าจอดับ แต่ไฟปุ่มไม่ดับค่ะ เลยไม่รู้จะทำอย่างไรค่ะ ถ้าจะแฟชต้องใช้โปรแกรมตัวไหนค๊ะ และใช้สายร่วมกับรุ่นไหนได้มั่งค๊ะ  ขอบคุณค่ะ

การแก้ไข

ขอบคุณค่ะ กดตามคุณ น้ำแข็งโมบาย บอกแล้วนะค๊ะ ใช้ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ 
( อาการนี้ไม่แฟลชก็ได้ครับ เปิดเครื่องไม่ต้องใส่ซิม กด*789 แล้วกด# ค้างไว้ แล้วเลือกSet full factory ขอบคุณครับ)
i600 เสียงเรียกเข้าปกติ พอรับสายไม่ได้ยินเสียง กดแฮนด์ฟรีจะมีเสียงดังออกมา  ทำไง

การแก้ไข

เปลี่ยนแพรใหม่หายครับ ตกหม้าตายจนใด้  ขอบคุณมากครับ
i 305 ใส่ซิมDtac ขึ่นฉุกเฉิน แต่ใส่ซิม one to call ได้ครับอาการลูกค่าบอกว่าลูกกดเล่นครับพี่ๆทุกคนช่วยด้วยนะครับด่วนครับขอบคุณครับ 

การแก้ไข

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆนะครับพี่ suwaree ได้แล้วครับตั้งให้เป็น1800ครับ ( ตั้งค่าเคือยข่ายใหม่คะให้เป็นระบบ 900-1800 คะ )
i 606 คือว่าใช้ซิมอื่นได้หมดครับยกเว้นGSMครับเวลาลองโทรมันขึ้น เครือข่ายไม่อนุญาติ ต้องทำตรงไหนครับลูกค้าไม่ได้บอกด้วยว่าโดนอะไรมาครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

( เข้าเมนูการตั้งค่า -> ตั้งค่าการโทร -> แสดงเบอร์ผู้ใช้ -> กดเลือกให้แสดงหรือตามเครือข่ายครับ...  จากคุณ kook )
i 606 จับไฟซัพพลายกินกระแส 0.6-0.7 ครับ ไอซี6 ขาลองถอดดูแล้วไม่หายครับ รบกวน ด้วยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

รายงานครับได้แล้วครับ คือผมไล่ถอด ไอซีที่ไฟวิ่งผ่าน นะครับ ถอดตัวไหนแล้วไม่กินกระแสก็เปลี่ยนตัวนั้นนะครับ
ตอนนี้ผมเปลี่ยน ตัว ซี ที่อยุ่ ข้างขวา ไอซี 5ขา ที่อยู่ไกล้ กับขั้วแบ๊ตนะครับ เปลี่ยนแล้วอาการกินกระแสหายครับ
สรุปอาการนี้ได้แล้วครับ
i 606 กดได้เฉพาะเปิดเครื่อง อยู่ดีๆก็เป็นเอง ล้างบอร์ดและเปลี่ยนสวิทช์วอลุ่มก็ไม่หาย ท่านใดมีวิธีแก้ไข
ขอบคุณครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:07:08 PM »

การแก้ไข

ลองเป่าซีพียู ใช้ได้ครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:09:24 PM »

609 กระดิ่งดังบ้างไม่ดังบ้าง เครื่องไม่ตกไม่หล่น   เป็นเอง    กระดิงใช้กับเครื่องอื่นได้   ช่วยทีครับ 

การแก้ไข

( สังเกเตขาแตะกระดิ่งว่าแตะถึงไหม   มีไอซี6ขาตัวเล็กๆๆใก้ลๆขาแตะกระดิ่งทำหน้าที่ครบคุมกระดิ่งคะ  ลองเป่าย่ำดูคะได้ไม่ได้บอกนะคะ
เดียวขึ้นลายวงจรให้คะ       มีไอซีออดิโอสี่เหลียมเล็กๆu200ใก้ลไอซีเพาเวอร์เป่าย่ำด้วยคะ...ขอบคุณ คุณ suwaree )

หายแล้วครับ    เปาย้ำu200    ขอบคุณครับ
i 508 ตกมาแล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับ จับpower suply แล้วกินไฟ 3 ครับแล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับช่วยทีครับพีๆทุกคนขอบคุณครับ

การแก้ไข

ขอขอบคุณนะครับคุณพี่สุวารีขอบคุณมากๆครับ ใด้แล้วครับเปิดใด้แล้วคงหวังว่าจะใด้เก็บตังนะคับ
( เครื่องตกมาต้องเป่าย่ำที่เม็ดแฟลชและซีพียูคะ ไอโมบายใช้ตะกั่วไรสารแข็งแต่เปราะคะเป่าระวังดว้ยคะถ้ามีตัววอมบอดร์จะดีมากๆคะ )ล
imobile 510 ถ้าไม่ใส่เมมใช้ได้ปกติ แต่ถ้าใส่เมมจับซัพพลายไม่กินกระแส   แต่กด power    กระแส 20 -35    เครื่องติดปกติ แต่ไฟจอตัด กระแสค้างที่ 0.11 ใครเคยเจออาการนี้ รบกวนหน่อยนะครับ

การแก้ไข

ได้แล้วคับ เปลี่ยนเมม ขอบคุณมากๆ คับ ขอให้รวยๆ นะครับ
i 510 ใครเคยเจออาการนี้รบกวนหน่อยนะคับ   เครื่องจับ  ซัฟพลาย   กระแสอยู่ที่ 30   เครื่องเปิดติด  แต่เวลาไฟจอดับ  กระแสไม่ยอมตัดค้างอยู่ที่ 20 ขอบคุณล่างหน้านะคับ

การแก้ไข

รายงานผล  คับ   ตายน้ำตื้นอีกแล้ว   เปลี่ยนซอคเก็ตจอหายแล้วคับ  ลุ้นจริงๆ ขอบทุกกระทู้ที่ตอบด้วยคับ
i 510 เครื่องตกน้ำมาครับ ล้างแล้วเปิดเครื่องติด ปุ่มกดกดไม่ได้ครับท่านใดพอรู้แนวทางครับ รบกวนหน่อยครับ

การแก้ไข

สรุปกระทู้ครับพี่ ที่ว่าดูพวกลูกศรอ่ะพี่ ผมก็ไม่เข้าใจครับว่าดูอย่างไรเช็คอย่างไรครับพี่ แต่ผมก็ทำตามพี่บอกคือดูที่ปุ่มเร่งเสียง และลดเสียง ปรากฎว่าแก้ได้แล้วครับพี่ ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำ
ไอโมบาย 510 ไมค์ไม่เสียครับ แต่เสียงไม่ออกเลย รบกวนบอกอาการทีครับท่านผู้รู้ เช็คตรงไหนก่อนดีครับ

การแก้ไข

รายงานผลครับ ใช้งานได้ปกติแล้วครับ
ขอขอบคุณครับงามๆครับผมยกแล้ววาง5ขาใหม่หายครับรอดไป

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:11:03 PM »

i 603 อาการที่ผมเจอมา เข้ากล้องแล้วรีสตาร์ท ครับ

การแก้ไข

เปลี่ยนกล้องครับเพราะกล้องเสีย แต่มีบางตัว ที่เคยทำโดยการถอด กล้อง ออกมาทำความสะอาด ระหว่างหน้าสัมผัสก็หายคับ
i 601 เปลี่ยนไมค์ตัวใหม่ แล้วลองต่อตรง ก็ยังไม่ได้ยิน เช็คหน้าสัมผัสไมค์ ไม่ขาด ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ตอนแรกผมเอาไมค์ของโมโต 3688 ใช้ไม่ไได้ ลองเปลี่ยนไมค์ของซีเมนส์ A35 ใช้ได้เลยครับ ขอบคุณครับ
i 605 กดปุ่ม แล้ว มันมั่วไปหมดเลย อาการแบบนี้ผมเคยส่งซ่อมศูนย์มาแล้วอ่านในใบซ่อมเขียนว่าอัพเดตซอฟ์แวร์แล้วตอนนี้เป็นแบบเดิมคือกดปุ่มโทรออกกลายเป็นถ่ายรูปซะงั้น?ผมละงง??ถ้าจะลองแฟลชใหม่คิดว่าอาการนี้จะหายป่าวครับ

การแก้ไข

(แล้วตัวอื่นปกติไหมค่ะ  ถ้าไม่ได้  ปอว่าสงสัยปุ่มมันค้างค่ะ  ลองทำความสะอาดใหม่ดูค่ะ) ขอบคุณมากครับลองทำความสะอาดดูแล้วใช้ได้แล้วครับ
ไอ โมบาย 502 i เสียงเรียกเข้าไม่ดัง เอ็มพี 3 ไม่ดัง เปลี่ยน ลำโพงใหม่แล้ว แต่ยังไม่ดังเหมือนเดิม ใครก็ได้ช่วยที

การแก้ไข

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้แล้วครับ เป็นที่สายแพรครับ กว่าจะได้ครับ
Imobile605ลำโพงไม่ดังครับ เปลี่ยนลำโพงก็ไม่หาย สายแพรก็ไม่ขาด

การแก้ไข

(สายแพรไม่ขาดก็ไม่ได้หมายความว่าไม่เสียน้า....ลงเปลี่ยนดูซักสอง...สามเส้นซี่ผมเจอมาแล้ว) ใช่เลยครับ เป็นที่สายแพรจริงๆ ขอบคุณมากครับ
ใครเคยเจอบ้างคับ ลำโพงเวลาคุยเสียงเบามากแล้วซ่าด้วยคับ    เปลี่ยนลำโพงแล้วเหมือนเดิมคับ แก้ไขตรงไหนดีคับ
ขอบคุณคับ

การแก้ไข

ตอนนี้เสียงหายหมดเลยคับ     ดันยก ic audio วางกลับก็ไม่ดังเลยคับแล้วไม่รู้ว่ามันหันหัวถูกทางรึเปล่า เพราะผมมองไม่เห็นจุดมาคมันเลยคับ  ไม่ทราบว่าพอจะต่อตรงได้มั้ยคับ
ตอนนี้ใช้ได้แล้วคับ     แต่เสียงก็ยังเบาอยู่อะคับ  มีใครพอทราบการตั้งค่า Audio บ้างคับ
เรียบร้อยแล้วคับ ยกวางCPU
i 606 ตกน้ำมาคับเปิดไม่ติดรบกวนด้วยครับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อน ตรวจเช็ตขั้นต้นแล้วไม่น่ามีปัญหาอะไร

การแก้ไข

จบแล้วครับเครื่องนี้ หลังจากที่ตรวจสอบระบบไฟต่างๆ ดูปรกติ ก็เลยล้างเครื่องซะ
สรุปจบลงตรงนี้แหละครับ เปิดเครื่องใช้งานได้ตามปรกติ ทดสอบผ่านหมด
ขอบคุณครับ
i 309 mic เสียครับ..แต่ทำไมผมเอา mic ของ nokia ใส่แล้วมานไม่ดังครับ ต้องใช้ mic ของมานเองเป็นเพราะอะไรครับ มานมีค่าที่ต่างกันรึเปล่าครับ?..ผมไม่เข้าใจครับรบกวนช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจทีครับ

การแก้ไข

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้..แต่ขอถามอีกนิดนะครับทำไมเวลาผมเอาไมค์ของ imobile308,309กับnokia มาวัดเทียบกันดูปรากฎว่าไมค์ของ nokia เข็มมันกระดิกมากกว่าครับแล้วเอามาวางใน308,309มันไม่ดังครับ(ถ้าเป่ามันมีเสียงลมดังครับแต่พูดไม่ได้ยิน) จนผมต้องไปฃื้อไมค์ของimobileจากร้านข้างๆมาครับ..ตอนนี้ดังใช้ได้แล้ว(งงจริงๆ..!!)
i 602 เครื่องตกมาเปลี่ยนไมค์ใหม่แล้วก็ยังไม่หายไม่ทราบว่าเป็นที่จุดไหนรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

การแก้ไข
รายงานผลครับผมใช้ไมค์ e700 ต่อแทนตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ แล้ววันหน้าจะมาใช้บริการใหม่นะครับ
i 308 ไม่อ่านซิมท่านใดเคยเจอช่วย แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

เจอแล้วครับเป็นที่ ไอซี power ขามันลอยเลยเป่าย้ำครับ
i-606 เปิดติดแต่ต้องกดปุ่มเปิดตลอด ถ้าปล่อยมือเครื่องก็ดับ  ต้องดูตรงไหนครับ

การแก้ไข

cpu ครับขอบคุณครับ ยกและวางใหม่หายเลยครับ
i 606 เสียบสายชาร์จได้แป๊บ ขึ้นหน้าจอว่า แบตร้อนเกินไป ย้ำ cpu แล้วก็ไม่หาย ลายวงจรก็ไม่ขาด รบกวน เพื่อนๆพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ

การแก้ไข

ผ่านแล้วครับ ผมเปลี่ยนไอซี power ไปตัวเดียวผ่านเลย ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
ท่านใดเคยจอบ้าง i 509 มีสัญญาณหมดแต่โทรออกขึ้นว่า   ไม่มีสัญญาณ    โทรเข้าก็ไม่ติดครับแต่เมื่ออีกฝังวางหูก็จะส่ง sms มาว่ามีคนโทรหาคุณเมื่อ      จะทำอย่างไรดีครับ รีเซ็คก็ไม่หายครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ   เรื่องมีอยู่ว่า  วันก่อนตั้งค่าตามเดิมแล้วไม่ได้ให้พนักงานเล่นจนแบตหมด  วันนี้มาเสียบสายชาท์จ แล้วตั้งค่าตามเดิม ครั้งเดียวได้เลยครับ  งงมาก
เครื่อง i-308  ไมค์ได้ยินเสียงเบามาก บางครั้งแทบไม่ได้ยินเลย ลองเปลี่ยนไมค์แล้วก็อาการเดิม ผมเข้าไปตั้งค่าที่ Engineer mode ที่      *#3646633#    แต่ไม่รู้ว่าต้องปรับค่าตัวไหนบ้างและปรับลงหรือขึ้น ท่านใดมีคำแนะนำจุดนี้ รบกวนด้วยครับ คงไม่ต้องเปลี่ยน ic audio นะครับ 

การแก้ไข

ได้แล้วคับ reset เครื่องใหม่หายเฉย เป็นงงครับ อิอิ
เครื่องไอโมบาย 606 มีอาการเปิดแล้วติดขึ้นโลโก้แล้วดับ ลองบอนขา cpu เปลี่ยนเม็ดแฟลต (เอาตัวที่เขียนโปรแกรมเสร็จแล้วซื้อจากเสือป่า)อาการก็ยังเหมือนเดิมครับ มีใครแก้ได้แล้ว ช่วยผมทีครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไขในที่สุดก็ได้แล้วครับ    พอดีมีลูกค้าเอาเครื่องรุ่นเดียวกันมาขาย แต่เครื่องเปิดไม่ติดคงโดนซ่อมมาแล้วเปิดดูข้างใน เอะแรมยังไม่ได้โดนเป่านี่กว่า   (ใสปิ้ง)  เลยซื้อไว้ในราคา 200 บาท       ก็เลยลองถอดแรม มาใส่ดูปรากฏว่าใช้ได้ปกติเลยครับ อิอิ   พันไป 2200 บาท     ใครพอรู้ว่าจะซื้อแรมได้ที่ไหนบ้างครับ    )    จะซื้อเก็บไว้อาการนี้เจอบ่อยมากครับซ่อมไม่ได้ซักทีบอกราคาซ่อมลูกค้าก้สู้ด้วย
ลำโพง  ไมค์ ไม่ดัง ครับ แต่ถ้าเปิดออก speaker  phone  ใช้ได้ทั้งไมค์และลำโพงครับ   เปลี่ยนแจ๊คหูฟังแล้วครับ   ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรช่วยแนะนำด้วยครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ  แจ๊คหูฟังที่เปลี่ยนเข้าไปอันแรกของเทียมมันเสียครับเลยช๊อตอีก ต้องใช้ของแท้ถึงใช้ได้ครับ  ขอบคุณ คุณปอครับ  ขอบคุณมากครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:12:28 PM »

inno 90 ลำโพงไม่ดัง   ไมค์ไม่ทำงาน
สิ่งที่ทำแล้ว
1. เปลี่ยนสายแพร
2. เปลี่ยนลำโพง
3.เปลี่ยนไมค์
 ก็ยังไม่ดีขึ้นครับ ช่วยแนะนำด้วย  ตอนนี้ได้แต่นั่งดูมันอย่างเดียว   

การแก้ไข

ได้แล้วครับ
1. ขยับไอซีตัวสีเขียวข้าง ซ๊อคเก็ต ตามที่คุณ UTTAPON6 บอกครับ ขอบคุณมาก ( ตัวเม็ดสีเขียวๆเป็นกะเบื้องตรงsocket เครื่องเอาฟลักใส่หน่อยแล้วเป่าขยับดูครับคืบหน้ายังงัยแจ้งด้วยครับ)
inno 55 เสียงเปิด-ปิด และกระดิ่งเรียกเข้าก็ไม่มีเสียงครับ แต่ small talkใช้ได้ปกติ  พอดีว่าไม่มีลายวงจรตัวนี้ รบกวนขอจากเพื่อนสมาชิก และขอคำแนะนำด้วยครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
Reset Code
*741*737381#

reset codes are:

*888*888# configuration menu
*888*VER# display VERSION
*741*RESET1# reset the phone
i 606 ขึ้นใส่หูฟังถอดหูฟังครับ เปลี่ยนชุดหูงแล้วครับไม่หายครับ ต่อตรงแล้วก็ไม่หายครับ
ทำยังไงต่อไม่อยากคืนตังครับช่วงนี้จนครับ

การแก้ไข

หายครับใช้ได้ปรกติเลยครับลูกเอาไปใช้หลายวันแล้วครับย้ำCPUครับขอบคุณครับ
ไอโมบาย 506 โทรเข้าได้อยู่   โทรออกแล้วค้าง  เริ่มตรงไหนครับ

การแก้ไข

ตอนนี้ เป่า CPU ได้ตังค์เรียบร้อยแล้วครับ งั้นขอจบกระทู้แต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณมากครับ
เปิดเครื่องหน้าจอขึ้น    I-mobile605  แล้วก็ค้าง ครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ แฟลชเครื่องแล้วหายครับ  ขอบคุณครับ
510 กระดิ่งไม่ดังลองเปลี่ยนกระดิ่งแล้วไม่หายครับช่วยทีครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ย้ำ ic ครับ ( ลองย้ำไอซีกระดิ่งดูครับ   ไม่ก็เปลี่ยนครับ   ใช้ ของ  3100  6100 2300  ละอีกหลายรุ่นครับ   ที่แทนกันได้ )
i 510 ลูกค้าเผลอไปลบ Cashe ในเครื่องอะคับ ทำให้เล่นเพลง หรือเปิดข้อมูลในการ์ดไม่ได้เลยคับ ใครเคยเจอมั้ยคับ?? ช่วยที

การแก้ไข

ได้แล้วคับ ขอบคุณมั่กๆ  _/\_ เส้นผมบังภูเขา อิอิ ( ตั้งค่าตามเดิม ที่โทรศัพท์ก่อนครับแล้วFormat เมม และลงโปรแกรมที่เมมใหม่รับรองเล่นได้ ครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:14:03 PM »

i 603 ชาร์จไม่เข้าขอลายวงจรด้วยครับ หรือว่าเป็นที่ตัวไหน ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ถามเองตอบเองครับ เป็นที่ซีพียูน่ะครับ พี่น้อง วัดลายแล้วลายไม่ขาด ลองเป่าย้ำที่ซีพียูน่ะครับ รับรองว่าหายชัวร์
i 606 มีสัญญานครับค้นหาเจอเครือข่าย แต่เวลาโทรขึ้น เชื่อมต่อไม่ได้ แฟรตแล้วไม่หายครับ ขอบคุณครับ แนะนำที

การแก้ไข

มาเพิ่มเติมครับ ตอนนี้ทำขาแอดเทนน่าใหม่ ใชได้ได้แล้วครับ แต่มะรู้ว่าจะนานแค่ไหนครับ กำลังทดสอบครับ
i603  ขึ้นเสียบสายชาร์จ  ถอดสายชาร์จ ครับ ทั้งๆที่ไม่ได้เสียบ ไม่ได้ถอด ช่วยผมหน่อยครับ

การแก้ไข

ล้างตูดชาร์จหายแล้วครับ    ขอบคุณทุกคนครับ
i 308 ขึ้นไม่มีบริการ ค้นหาไม่เจอเลย ขาของเสาอากาศมัน เหมือนจะมีรอยพับมา มีส่วนมั๊ยครับ ไอซีอาเอฟของมันตัวไหน พอทราบมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ครับผ่านครับ เสามันหัก แต่ต่อตรงแล้ว สัญญานก็ยังอ่อนอยู่นะครับ คงจะต่อต่อหลายๆเส้น หรือ เอาสายใหญ่หน่อย
i 309 เวลาเข้าฟัง MP 3 มันฟ้องว่า ไม่สามารถใช้ลำโพงได้ แต่ใช้ สมอทอค ได้ครับ

การแก้ไข

โอเคครับ ผ่านแล้วครับ ลูกค้าไปกด # ปิดเสียงไว้ครับ ช่างตกม้าซะแล้วคิดลึกไปหน่อย ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
i 309 ทำไงดีครับ เครื่องโดนน้ำมา แต่โดนนิดเดียวเองผมล้างสะอาดแล้ว

การแก้ไข

ได้แระครับ พอดีน้ำไปติดอยู่ที่สติ๊กเกอร์ที่ใช้ปิดแพรคีย์ เลยทำให้ชอร์ต
i 509เปิดเครื่องติดพอมีสัญญาณแป๊บเดียวเครื่องrestartตลอดเวลาผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

การแก้ไข

flash แล้วok
i 308 เหมือนแบตจะหมด กระพริบตลอด ชาร์จไว้ทั้งคือนก็เหมือนเดิม ท่านใดเคยเจอบ้างครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ  เป่า ic power
i 601 เสียบสายชาจแล้วขึ้นว่า เสียบสายชาจไม่แน่น  ลองเปลี่ยนสายชาจหลายตัวแล้วยังไม่หาย  ถ้าลองเปลี่ยนก้นชาจจะหายมั๊ยครับ  หรือเป็นที่ตัวอื่นครับ  ขอบคุณครับ
การแก้ไข
เป่าic power ชาจปกติแล้วครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:17:55 PM »

i 510 เครื่องตกน้ำมาครับ  ทีแรกขึ้นคำว่า "ดมดูลกล้องไม่พร้อม"  แล้วผมก็ลองกดกล้องลงไปอีก ทีนี้มืดสนืทและเครื่งก็จะดับเอง (ผมไม่มีกล่องเฟรตเครื่องครับ)

การแก้ไข

ได้แล้วครับยกกล้องออกมาทำความสะอาดแล้วผมก็ได้ตั้งค่าโรงงานไปด้วย
inno - A10 เครื่องตกมาครับผู้รู้ช่วยหน่อยครับต้องการลาย simด้วย

การแก้ไข

กด set full factory ตามคุณ Jack บอก ใช้ได้แล้วครับขอบคุณมากๆๆๆครับ ( ถ้าไม่มีโปรแกรมแฟลช ลองกด *741*737381# ดูครับ )
i 509 มันเป็นเพราะอะไรคับ สถาพเครื่องไม่เคยโดนน้ำ

การแก้ไข

ผมเป่า cpu ใช้ได้
i-510  ติดแล้วดับ แฟตรแล้วเหมือนเดิมเลยครับ  ทำไง

การแก้ไข

ok ผ่านแล้วครับ ใช้flashtoolครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
i 600 เครื่องมาทีแรก จอไม่ติด ไฟไม่มี รับสายไม่ได้  เปลี่ยนสายแพรแล้วหน้าจอมาปกติ แต่ปุ่ม 1,4,7,*,3,6,9,#,เมนู,ค้นหา ไม่สามารถกดได้  นอกนั้นกดได้หมด  อยากถามว่าจะทำยังไงต่อดี (ไม่มีวงจรครับ)

การแก้ไข

ผมลองย้ำ ic ตัวเล็กๆข้าง cpu แล้วใช้ได้ปกติครับ ไม่แน่ใจว่าเป็น ic คุมปุ่มกดหรือปล่าวเพราะไม่มีวงจร  แต่ก็ขอขอบคุณ คุณ oil-za มากครับที่ยังมาให้คำแนะนำ ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคนมีน้ำใจ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 10:19:57 PM »

i601 แฟลซจบเปิดไม่ติดครับ จะเริ่งตรงไหนก่อนดีครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ เปลี่ยนเม็ดแฟลซ แล้วแฟลซใหม่ ขอบคุณมากครับทุกคำตอบ
i 308 เครื่องตกน้ำมาเปิด - ปิด ปกติ แต่ ปุ่มกดไม่ทำงานช่วยด้วยครับผม

การแก้ไข

ใช้หัวแร้งไลท์ที่socket keypad ใช้ได้เลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
i 603 เช็คjoy stick ไม่เสีย เปลี่ยน keypad  เอาปุ่มกดข้างออกก็ไม่หายช่วยด้วยครับ

การแก้ไข

เปลี่ยน joy-stick แล้ว ok
I-mobile 511 เครื่องตกมาครับ ขึ้นอาการ เสียบชาร์จ ถอดสายชาร์จ แล้ว ก็อาการชาร์จเองครับ จะต้องเช็คตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ขอบคุณครับ ย้ำ CPU แล้วหาย
i 601 ชาร์ทเข้าไม่ถึงนาทีแล้วก็หยุดชาร์ท แต่พอถอดสายชาร์ทออกก็บอกว่าถอดสายชาร์ท
เปลี่ยแบต สายชาร์ท R33 ยำcpuแล้ว เหมือนเดิม  จะแก้ไขอย่างไรดี ใครเคยเจอบ้างครับ

การแก้ไข

ตอบช้าไปหน่อย เปลี่ยนAnalog 6 ขา แล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ
ก็เลยลองเสี่ยงยำ CPU นานขึ้นอีกนิดก็ใช้ได้

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 08:23:38 PM »

i 609i อาการบูลทูชค้างปิดแล้วดับ

การแก้ไข คือแฟลชใหม่ครับ

i 611  อาการ นับถอยหลังแล้วดับ

การแก้ไข  คือฟอร์แมท แล้วแฟลชใหม่ครับ

sunkung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 03:52:43 PM »

ไอโมบายขึ้น sim card error ลองซิมใหม่แล้วไม่หายครับช่วยด้วยครับ
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:32:26 PM »

ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ  แนะนำให้เช็คลายซิมก่อนครับ  และหากปกติเช็ค ไอซีpowerด้วยครับ

PPPPPP
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 12:50:32 PM »

มีสายแพสำหรับ I-mobile 600 และ I-mobile 605 ขายหรือเปล่าครับ
ราคาเส้นละเท่าไหร่ มีอยู่ 2 เครื่องดันเสียเหมือนกันเลย
 เลื่อนจอแล้วจอมึดหรือบ้างครั้งก็เป็นสีขาวทั้งจต้องปิด/เปิดใหม่
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 03:15:42 PM »

ลองดูที่นี่ครับ
http://www.mobiletools2007.com

PPPPPP
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 02:34:53 PM »

i-mobile 308 รับได้ปรกติ แต่เค้าไม่ได้ยินเสียงเราพูด แต่บางครั้งก็ได้ยินเสียงของเราพูดแต่เบามาก
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:26:12 PM »

เช็คไมค์ก่อนเลยครับ ทำความสะอาดหน้าสัมผัสไมค์ด้วย

1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 08:12:18 AM »

I-611 เมื่อรับข้อมูลทาง บูทูช และเครื่องก็ดับเอง เป็นเพราะไรครับช่วยด้วยครับ  ขอบคุณ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 06:40:48 PM »

i-mobile200แต่ของผมยังซ่อมไม่ได้หน้าจอขึ้นว่า
 Test  Poweron!  ตลอดเลย พอเปิดแล้วปิดเครื่องก็ไม่ได้ ต้องถอดแบตเตอรรี่ออกถึงจะดับ จะมีวิธีซ่อมอย่างไรช่วยผมทีครับ   
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:48:23 AM »

I-611 เมื่อรับข้อมูลทาง บูทูช และเครื่องก็ดับเอง เป็นเพราะไรครับช่วยด้วยครับ  ขอบคุณ

ถอดเมมแล้วลองฟอร์แมท ไดร์ตัวเครื่อง จากนั้นตั้งค่าโรงงาน ใส่ 1122 ลองดูถ้าไม่ได้ต้องฟอร์แมทผ่านกล่องครับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 11:55:22 AM »

i-mobile200แต่ของผมยังซ่อมไม่ได้หน้าจอขึ้นว่า
 Test  Poweron!  ตลอดเลย พอเปิดแล้วปิดเครื่องก็ไม่ได้ ต้องถอดแบตเตอรรี่ออกถึงจะดับ จะมีวิธีซ่อมอย่างไรช่วยผมทีครับ   
ส่วนมากจะมีปัญาที่โปรแกรม ต้องลองแฟลชเครื่องดูนะครับ

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 12:14:07 PM »

พี่ครับ แล้วแฟลชเครื่องทำยังไงครับ ลงโปรแกรมใหม่ใช้ไหมครับ Sad
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:12:54 PM »

ลองกด โทรออกค้าง แล้วกดเปิดเครื่อง แล้วก็กด #*888# แล้วเลือกโหมด 9แก้ให้เป็น Normal mode

อาการนี้จะแก้ได้เฉพาะที่เกิดจากเราไปกดรหัสเล่น #*888#   แล้วไปตั้งเป็น TEST mode  ก็กดแก้ตามนี้ได้

แต่ถ้าเกิดจากซอฟแวก็ต้องแฟรชใหม่คับ

tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 01:22:10 PM »

ส่วนมากจะมีปัญาที่โปรแกรม ต้องลองแฟลชเครื่องดูนะครับ
พี่ครับ แล้วแฟลชเครื่องทำยังไงครับ ลงโปรแกรมใหม่ใช้ไหมครับ Sad
แฟลชเครื่องนั้นเราต้องมี 1 สายแฟลช หรือกล่องแฟลชก็ได้ 2 โปรแกรมที่ใช้แฟลช 3ไฟล์แฟลชของรุ่นนั้นๆๆ
ลองดูสายที่ระทู้นี้
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=28190.0

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 03:26:00 PM »

ขอบคุณขอบคุณมากๆ ครับพี่ tom ele ขอบคุณจริงๆ ขอบคุณ
ทิชากร วุ้นเหลี่ยม
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 10:50:43 AM »

พอดีซื้อ ไอโมบาย S282 เมื่อวันที่ 21/02/54 มา พอโทรเข้า-ออก ได้ยินเสียงตัวเองสะท้อน แต่พอใช้ไมค์ ไม่เป็นไรคะ
และแบตฯ พอชาร์ตเสร็จ สักพักแบตฯ ก็แดง เป็นเพราะสาเหตุอะไรบ้างคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์