Custom Search
รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์ i-mobile ทุกรุ่น

รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์ i-mobile ทุกรุ่น

<< < (2/6) > >>

tom ele:
i 603 อาการที่ผมเจอมา เข้ากล้องแล้วรีสตาร์ท ครับ

การแก้ไข

เปลี่ยนกล้องครับเพราะกล้องเสีย แต่มีบางตัว ที่เคยทำโดยการถอด กล้อง ออกมาทำความสะอาด ระหว่างหน้าสัมผัสก็หายคับ
i 601 เปลี่ยนไมค์ตัวใหม่ แล้วลองต่อตรง ก็ยังไม่ได้ยิน เช็คหน้าสัมผัสไมค์ ไม่ขาด ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ตอนแรกผมเอาไมค์ของโมโต 3688 ใช้ไม่ไได้ ลองเปลี่ยนไมค์ของซีเมนส์ A35 ใช้ได้เลยครับ ขอบคุณครับ
i 605 กดปุ่ม แล้ว มันมั่วไปหมดเลย อาการแบบนี้ผมเคยส่งซ่อมศูนย์มาแล้วอ่านในใบซ่อมเขียนว่าอัพเดตซอฟ์แวร์แล้วตอนนี้เป็นแบบเดิมคือกดปุ่มโทรออกกลายเป็นถ่ายรูปซะงั้น?ผมละงง??ถ้าจะลองแฟลชใหม่คิดว่าอาการนี้จะหายป่าวครับ

การแก้ไข

(แล้วตัวอื่นปกติไหมค่ะ  ถ้าไม่ได้  ปอว่าสงสัยปุ่มมันค้างค่ะ  ลองทำความสะอาดใหม่ดูค่ะ) ขอบคุณมากครับลองทำความสะอาดดูแล้วใช้ได้แล้วครับ
ไอ โมบาย 502 i เสียงเรียกเข้าไม่ดัง เอ็มพี 3 ไม่ดัง เปลี่ยน ลำโพงใหม่แล้ว แต่ยังไม่ดังเหมือนเดิม ใครก็ได้ช่วยที

การแก้ไข

ขอบคุณครับ ตอนนี้ได้แล้วครับ เป็นที่สายแพรครับ กว่าจะได้ครับ
Imobile605ลำโพงไม่ดังครับ เปลี่ยนลำโพงก็ไม่หาย สายแพรก็ไม่ขาด

การแก้ไข

(สายแพรไม่ขาดก็ไม่ได้หมายความว่าไม่เสียน้า....ลงเปลี่ยนดูซักสอง...สามเส้นซี่ผมเจอมาแล้ว) ใช่เลยครับ เป็นที่สายแพรจริงๆ ขอบคุณมากครับ
ใครเคยเจอบ้างคับ ลำโพงเวลาคุยเสียงเบามากแล้วซ่าด้วยคับ    เปลี่ยนลำโพงแล้วเหมือนเดิมคับ แก้ไขตรงไหนดีคับ
ขอบคุณคับ

การแก้ไข

ตอนนี้เสียงหายหมดเลยคับ     ดันยก ic audio วางกลับก็ไม่ดังเลยคับแล้วไม่รู้ว่ามันหันหัวถูกทางรึเปล่า เพราะผมมองไม่เห็นจุดมาคมันเลยคับ  ไม่ทราบว่าพอจะต่อตรงได้มั้ยคับ
ตอนนี้ใช้ได้แล้วคับ     แต่เสียงก็ยังเบาอยู่อะคับ  มีใครพอทราบการตั้งค่า Audio บ้างคับ
เรียบร้อยแล้วคับ ยกวางCPU
i 606 ตกน้ำมาคับเปิดไม่ติดรบกวนด้วยครับ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อน ตรวจเช็ตขั้นต้นแล้วไม่น่ามีปัญหาอะไร

การแก้ไข

จบแล้วครับเครื่องนี้ หลังจากที่ตรวจสอบระบบไฟต่างๆ ดูปรกติ ก็เลยล้างเครื่องซะ
สรุปจบลงตรงนี้แหละครับ เปิดเครื่องใช้งานได้ตามปรกติ ทดสอบผ่านหมด
ขอบคุณครับ
i 309 mic เสียครับ..แต่ทำไมผมเอา mic ของ nokia ใส่แล้วมานไม่ดังครับ ต้องใช้ mic ของมานเองเป็นเพราะอะไรครับ มานมีค่าที่ต่างกันรึเปล่าครับ?..ผมไม่เข้าใจครับรบกวนช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจทีครับ

การแก้ไข

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้..แต่ขอถามอีกนิดนะครับทำไมเวลาผมเอาไมค์ของ imobile308,309กับnokia มาวัดเทียบกันดูปรากฎว่าไมค์ของ nokia เข็มมันกระดิกมากกว่าครับแล้วเอามาวางใน308,309มันไม่ดังครับ(ถ้าเป่ามันมีเสียงลมดังครับแต่พูดไม่ได้ยิน) จนผมต้องไปฃื้อไมค์ของimobileจากร้านข้างๆมาครับ..ตอนนี้ดังใช้ได้แล้ว(งงจริงๆ..!!)
i 602 เครื่องตกมาเปลี่ยนไมค์ใหม่แล้วก็ยังไม่หายไม่ทราบว่าเป็นที่จุดไหนรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

การแก้ไข
รายงานผลครับผมใช้ไมค์ e700 ต่อแทนตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกคำตอบครับ แล้ววันหน้าจะมาใช้บริการใหม่นะครับ
i 308 ไม่อ่านซิมท่านใดเคยเจอช่วย แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

เจอแล้วครับเป็นที่ ไอซี power ขามันลอยเลยเป่าย้ำครับ
i-606 เปิดติดแต่ต้องกดปุ่มเปิดตลอด ถ้าปล่อยมือเครื่องก็ดับ  ต้องดูตรงไหนครับ

การแก้ไข

cpu ครับขอบคุณครับ ยกและวางใหม่หายเลยครับ
i 606 เสียบสายชาร์จได้แป๊บ ขึ้นหน้าจอว่า แบตร้อนเกินไป ย้ำ cpu แล้วก็ไม่หาย ลายวงจรก็ไม่ขาด รบกวน เพื่อนๆพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ

การแก้ไข

ผ่านแล้วครับ ผมเปลี่ยนไอซี power ไปตัวเดียวผ่านเลย ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
ท่านใดเคยจอบ้าง i 509 มีสัญญาณหมดแต่โทรออกขึ้นว่า   ไม่มีสัญญาณ    โทรเข้าก็ไม่ติดครับแต่เมื่ออีกฝังวางหูก็จะส่ง sms มาว่ามีคนโทรหาคุณเมื่อ      จะทำอย่างไรดีครับ รีเซ็คก็ไม่หายครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ   เรื่องมีอยู่ว่า  วันก่อนตั้งค่าตามเดิมแล้วไม่ได้ให้พนักงานเล่นจนแบตหมด  วันนี้มาเสียบสายชาท์จ แล้วตั้งค่าตามเดิม ครั้งเดียวได้เลยครับ  งงมาก
เครื่อง i-308  ไมค์ได้ยินเสียงเบามาก บางครั้งแทบไม่ได้ยินเลย ลองเปลี่ยนไมค์แล้วก็อาการเดิม ผมเข้าไปตั้งค่าที่ Engineer mode ที่      *#3646633#    แต่ไม่รู้ว่าต้องปรับค่าตัวไหนบ้างและปรับลงหรือขึ้น ท่านใดมีคำแนะนำจุดนี้ รบกวนด้วยครับ คงไม่ต้องเปลี่ยน ic audio นะครับ 

การแก้ไข

ได้แล้วคับ reset เครื่องใหม่หายเฉย เป็นงงครับ อิอิ
เครื่องไอโมบาย 606 มีอาการเปิดแล้วติดขึ้นโลโก้แล้วดับ ลองบอนขา cpu เปลี่ยนเม็ดแฟลต (เอาตัวที่เขียนโปรแกรมเสร็จแล้วซื้อจากเสือป่า)อาการก็ยังเหมือนเดิมครับ มีใครแก้ได้แล้ว ช่วยผมทีครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไขในที่สุดก็ได้แล้วครับ    พอดีมีลูกค้าเอาเครื่องรุ่นเดียวกันมาขาย แต่เครื่องเปิดไม่ติดคงโดนซ่อมมาแล้วเปิดดูข้างใน เอะแรมยังไม่ได้โดนเป่านี่กว่า   (ใสปิ้ง)  เลยซื้อไว้ในราคา 200 บาท       ก็เลยลองถอดแรม มาใส่ดูปรากฏว่าใช้ได้ปกติเลยครับ อิอิ   พันไป 2200 บาท     ใครพอรู้ว่าจะซื้อแรมได้ที่ไหนบ้างครับ    )    จะซื้อเก็บไว้อาการนี้เจอบ่อยมากครับซ่อมไม่ได้ซักทีบอกราคาซ่อมลูกค้าก้สู้ด้วย
ลำโพง  ไมค์ ไม่ดัง ครับ แต่ถ้าเปิดออก speaker  phone  ใช้ได้ทั้งไมค์และลำโพงครับ   เปลี่ยนแจ๊คหูฟังแล้วครับ   ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรช่วยแนะนำด้วยครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ  แจ๊คหูฟังที่เปลี่ยนเข้าไปอันแรกของเทียมมันเสียครับเลยช๊อตอีก ต้องใช้ของแท้ถึงใช้ได้ครับ  ขอบคุณ คุณปอครับ  ขอบคุณมากครับ

tom ele:
inno 90 ลำโพงไม่ดัง   ไมค์ไม่ทำงาน
สิ่งที่ทำแล้ว
1. เปลี่ยนสายแพร
2. เปลี่ยนลำโพง
3.เปลี่ยนไมค์
 ก็ยังไม่ดีขึ้นครับ ช่วยแนะนำด้วย  ตอนนี้ได้แต่นั่งดูมันอย่างเดียว   

การแก้ไข

ได้แล้วครับ
1. ขยับไอซีตัวสีเขียวข้าง ซ๊อคเก็ต ตามที่คุณ UTTAPON6 บอกครับ ขอบคุณมาก ( ตัวเม็ดสีเขียวๆเป็นกะเบื้องตรงsocket เครื่องเอาฟลักใส่หน่อยแล้วเป่าขยับดูครับคืบหน้ายังงัยแจ้งด้วยครับ)
inno 55 เสียงเปิด-ปิด และกระดิ่งเรียกเข้าก็ไม่มีเสียงครับ แต่ small talkใช้ได้ปกติ  พอดีว่าไม่มีลายวงจรตัวนี้ รบกวนขอจากเพื่อนสมาชิก และขอคำแนะนำด้วยครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ
Reset Code
*741*737381#

reset codes are:

*888*888# configuration menu
*888*VER# display VERSION
*741*RESET1# reset the phone
i 606 ขึ้นใส่หูฟังถอดหูฟังครับ เปลี่ยนชุดหูงแล้วครับไม่หายครับ ต่อตรงแล้วก็ไม่หายครับ
ทำยังไงต่อไม่อยากคืนตังครับช่วงนี้จนครับ

การแก้ไข

หายครับใช้ได้ปรกติเลยครับลูกเอาไปใช้หลายวันแล้วครับย้ำCPUครับขอบคุณครับ
ไอโมบาย 506 โทรเข้าได้อยู่   โทรออกแล้วค้าง  เริ่มตรงไหนครับ

การแก้ไข

ตอนนี้ เป่า CPU ได้ตังค์เรียบร้อยแล้วครับ งั้นขอจบกระทู้แต่เพียงเท่านี้ ขอบคุณมากครับ
เปิดเครื่องหน้าจอขึ้น    I-mobile605  แล้วก็ค้าง ครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ แฟลชเครื่องแล้วหายครับ  ขอบคุณครับ
510 กระดิ่งไม่ดังลองเปลี่ยนกระดิ่งแล้วไม่หายครับช่วยทีครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ย้ำ ic ครับ ( ลองย้ำไอซีกระดิ่งดูครับ   ไม่ก็เปลี่ยนครับ   ใช้ ของ  3100  6100 2300  ละอีกหลายรุ่นครับ   ที่แทนกันได้ )
i 510 ลูกค้าเผลอไปลบ Cashe ในเครื่องอะคับ ทำให้เล่นเพลง หรือเปิดข้อมูลในการ์ดไม่ได้เลยคับ ใครเคยเจอมั้ยคับ?? ช่วยที

การแก้ไข

ได้แล้วคับ ขอบคุณมั่กๆ  _/\_ เส้นผมบังภูเขา อิอิ ( ตั้งค่าตามเดิม ที่โทรศัพท์ก่อนครับแล้วFormat เมม และลงโปรแกรมที่เมมใหม่รับรองเล่นได้ ครับ

tom ele:
i 603 ชาร์จไม่เข้าขอลายวงจรด้วยครับ หรือว่าเป็นที่ตัวไหน ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ถามเองตอบเองครับ เป็นที่ซีพียูน่ะครับ พี่น้อง วัดลายแล้วลายไม่ขาด ลองเป่าย้ำที่ซีพียูน่ะครับ รับรองว่าหายชัวร์
i 606 มีสัญญานครับค้นหาเจอเครือข่าย แต่เวลาโทรขึ้น เชื่อมต่อไม่ได้ แฟรตแล้วไม่หายครับ ขอบคุณครับ แนะนำที

การแก้ไข

มาเพิ่มเติมครับ ตอนนี้ทำขาแอดเทนน่าใหม่ ใชได้ได้แล้วครับ แต่มะรู้ว่าจะนานแค่ไหนครับ กำลังทดสอบครับ
i603  ขึ้นเสียบสายชาร์จ  ถอดสายชาร์จ ครับ ทั้งๆที่ไม่ได้เสียบ ไม่ได้ถอด ช่วยผมหน่อยครับ

การแก้ไข

ล้างตูดชาร์จหายแล้วครับ    ขอบคุณทุกคนครับ
i 308 ขึ้นไม่มีบริการ ค้นหาไม่เจอเลย ขาของเสาอากาศมัน เหมือนจะมีรอยพับมา มีส่วนมั๊ยครับ ไอซีอาเอฟของมันตัวไหน พอทราบมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ครับผ่านครับ เสามันหัก แต่ต่อตรงแล้ว สัญญานก็ยังอ่อนอยู่นะครับ คงจะต่อต่อหลายๆเส้น หรือ เอาสายใหญ่หน่อย
i 309 เวลาเข้าฟัง MP 3 มันฟ้องว่า ไม่สามารถใช้ลำโพงได้ แต่ใช้ สมอทอค ได้ครับ

การแก้ไข

โอเคครับ ผ่านแล้วครับ ลูกค้าไปกด # ปิดเสียงไว้ครับ ช่างตกม้าซะแล้วคิดลึกไปหน่อย ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
i 309 ทำไงดีครับ เครื่องโดนน้ำมา แต่โดนนิดเดียวเองผมล้างสะอาดแล้ว

การแก้ไข

ได้แระครับ พอดีน้ำไปติดอยู่ที่สติ๊กเกอร์ที่ใช้ปิดแพรคีย์ เลยทำให้ชอร์ต
i 509เปิดเครื่องติดพอมีสัญญาณแป๊บเดียวเครื่องrestartตลอดเวลาผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

การแก้ไข

flash แล้วok
i 308 เหมือนแบตจะหมด กระพริบตลอด ชาร์จไว้ทั้งคือนก็เหมือนเดิม ท่านใดเคยเจอบ้างครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ  เป่า ic power
i 601 เสียบสายชาจแล้วขึ้นว่า เสียบสายชาจไม่แน่น  ลองเปลี่ยนสายชาจหลายตัวแล้วยังไม่หาย  ถ้าลองเปลี่ยนก้นชาจจะหายมั๊ยครับ  หรือเป็นที่ตัวอื่นครับ  ขอบคุณครับ
การแก้ไข
เป่าic power ชาจปกติแล้วครับ

tom ele:
i 510 เครื่องตกน้ำมาครับ  ทีแรกขึ้นคำว่า "ดมดูลกล้องไม่พร้อม"  แล้วผมก็ลองกดกล้องลงไปอีก ทีนี้มืดสนืทและเครื่งก็จะดับเอง (ผมไม่มีกล่องเฟรตเครื่องครับ)

การแก้ไข

ได้แล้วครับยกกล้องออกมาทำความสะอาดแล้วผมก็ได้ตั้งค่าโรงงานไปด้วย
inno - A10 เครื่องตกมาครับผู้รู้ช่วยหน่อยครับต้องการลาย simด้วย

การแก้ไข

กด set full factory ตามคุณ Jack บอก ใช้ได้แล้วครับขอบคุณมากๆๆๆครับ ( ถ้าไม่มีโปรแกรมแฟลช ลองกด *741*737381# ดูครับ )
i 509 มันเป็นเพราะอะไรคับ สถาพเครื่องไม่เคยโดนน้ำ

การแก้ไข

ผมเป่า cpu ใช้ได้
i-510  ติดแล้วดับ แฟตรแล้วเหมือนเดิมเลยครับ  ทำไง

การแก้ไข

ok ผ่านแล้วครับ ใช้flashtoolครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
i 600 เครื่องมาทีแรก จอไม่ติด ไฟไม่มี รับสายไม่ได้  เปลี่ยนสายแพรแล้วหน้าจอมาปกติ แต่ปุ่ม 1,4,7,*,3,6,9,#,เมนู,ค้นหา ไม่สามารถกดได้  นอกนั้นกดได้หมด  อยากถามว่าจะทำยังไงต่อดี (ไม่มีวงจรครับ)

การแก้ไข

ผมลองย้ำ ic ตัวเล็กๆข้าง cpu แล้วใช้ได้ปกติครับ ไม่แน่ใจว่าเป็น ic คุมปุ่มกดหรือปล่าวเพราะไม่มีวงจร  แต่ก็ขอขอบคุณ คุณ oil-za มากครับที่ยังมาให้คำแนะนำ ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคนมีน้ำใจ

tom ele:
i601 แฟลซจบเปิดไม่ติดครับ จะเริ่งตรงไหนก่อนดีครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ เปลี่ยนเม็ดแฟลซ แล้วแฟลซใหม่ ขอบคุณมากครับทุกคำตอบ
i 308 เครื่องตกน้ำมาเปิด - ปิด ปกติ แต่ ปุ่มกดไม่ทำงานช่วยด้วยครับผม

การแก้ไข

ใช้หัวแร้งไลท์ที่socket keypad ใช้ได้เลยครับ ขอบคุณมากๆครับ
i 603 เช็คjoy stick ไม่เสีย เปลี่ยน keypad  เอาปุ่มกดข้างออกก็ไม่หายช่วยด้วยครับ

การแก้ไข

เปลี่ยน joy-stick แล้ว ok
I-mobile 511 เครื่องตกมาครับ ขึ้นอาการ เสียบชาร์จ ถอดสายชาร์จ แล้ว ก็อาการชาร์จเองครับ จะต้องเช็คตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ขอบคุณครับ ย้ำ CPU แล้วหาย
i 601 ชาร์ทเข้าไม่ถึงนาทีแล้วก็หยุดชาร์ท แต่พอถอดสายชาร์ทออกก็บอกว่าถอดสายชาร์ท
เปลี่ยแบต สายชาร์ท R33 ยำcpuแล้ว เหมือนเดิม  จะแก้ไขอย่างไรดี ใครเคยเจอบ้างครับ

การแก้ไข

ตอบช้าไปหน่อย เปลี่ยนAnalog 6 ขา แล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ
ก็เลยลองเสี่ยงยำ CPU นานขึ้นอีกนิดก็ใช้ได้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว