รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์ i-mobile ทุกรุ่น

รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์ i-mobile ทุกรุ่น

(1/6) > >>

tom ele:
รวบรวมประสบการณ์การซ่อมโทรศัพท์  i-mobile ทุกรุ่น
สำหรับท่าน ที่สนใจ เป็นการรวบรวมจากเวปบอร์ด วินเทสล่า 2003 นะครับ
หากใครมีอะไรสงสัย ก็ถามได้นะครับ

รุ่นที่เจอบ่อย : 508 , 308
ปัญหา : เครื่องดับเอง , ติดๆ ดับๆ
สาเหต : Contact Battery สกปรก , ไม่สนิท , หลวม
วิธีแก้ไข : ให้ ทำ ความสะอาด และ ปรับแต่ง โดยใช้ เทปโฟม 2 หน้า ตัดให้พอดีกับ Contact Bat แล้ว ใส่รองไว้ใต้
                ขั้วที่เชื่อม ต่อกับบอร์ด เพื่อป้องกันขายุบ

รุ่นที่เจอบ่อย :  508
ปัญหา : กระดิ่งไม่ดัง ฟัง Mp3 ไม่ได้
สาเหต : Speaker Connecter หลวม , สกปรก , ไม่สนิท
วิธีแก้ไข : ให้นำเทปโพม 2 หน้า มารองที่ Speaker ด้านหน้า แล้ว เจาะ ให้เป้นรูป สำหรับเสียงออกได้ และใส่กลับ

รุ่นที่เจอบ่อย :  508
ปัญหา : เปิดเครื่องไม่ติด , จับซับพลายกินกระแส 0.2 ค้าง
สาเหต : Main Board
วิธีแก้ไข : ลอง Short Battery Backup โดยเอา Twisser จับ ทั้ง 2 ขั้วของ Batter Backup แล้วทดลองเปิดดู หรือ จ่าย
               ไฟ กลับขั้ว + เปน -   และ - เป็น + เพื่อ ชีอต Battery Backup โดยไม่ต้องแกะเครื่อง ( สำหรับท่านที่ วับพลายเป้นแบบ ตัดอัตโนมัตเมื่อมีการชีอตนะคับ ไม่งั้นเด่ยวเครื่องไหม้แหงๆ )

รุ่นที่เจอบ่อย :  608
ปัญหา : ถ่ายรูปแล้ว ขะทำการบันทึก ด้านข้างของรูปจะเป็นเส้นสีแดง
สาเหต : Soft ware ทำงานผิดปกติ
วิธีแก้ไข : Up Soft ware

รุ่นที่เจอบ่อย :  901 TV
ปัญหา : Up SOft Ware แล้ว มองไม่เห็น  Drive
สาเหต : -
วิธีแก้ไข : ให้ทำการ Format ด้วยตัวเครื่อง ไม่ใช่ด้วยคอมนะคับ ในเมนู ไฟลเมเนเจอร์

ปัญหา : รับสายเอง , วางสายเอง , ไม่โชว์ Misscall , ไม่มี Menu กล้อง
สาเหต : เกิดจากแผ่นของ Copper Places มีขนาดหนาเกินไป ทำให้เกิดการกดทับ Switch Cencer
วิธีแก้ไข : เอาเทปใส หนา 1.22 m.m ติดแทนที่เดิม ( บนแผงปุ่มกด )

ปัญหา : เครื่องดับเอง , ค้าง , ปุ่มกดไม่ทำงาน
สาเหต : มีเศษโลหะของเฟรม ช๊อต ระหว่างตัว Capacitor บนแผงวงจร
วิธีแก้ไข : ( อันนี้เดี่ยวจะเอารูปมาลงให้นะ )

รุ่นที่เจอบ่อย :  309
ปัญหา : เปิดเครื่องไม่ติด , เครื่องดับเอง
สาเหต : PA อาจจะเสีย
วิธีแก้ไข :  วัดค่า โอห์ม  วัด ขั้ว + -  ถ้า ได้ค่าใกล้ๆ 0 แสดงว่า PA เสีย ถ้าได้ประมาณ 26 ปกติ

รุ่นที่เจอบ่อย :  308
ปัญหา : รับสัญญาณ ได้ไม่ดีในบางพื้นที่
สาเหต : Soft Ware
วิธีแก้ไข : Up Soft Ware รุ่นล่าสุด

รุ่นที่เจอบ่อย :  306
ปัญหา : ไมค์ไม่ดัง
วิธีแก้ไข : แก้ไขโดย กด *#3646633# เลือกเมนู เสียง (Audio) เลือก เมนูขจัดเสียงสะท้อน (Echo .....) แล้วตั้งค่าตามนี้
               1. ใช้พลังงาน 1 (Energy Thresh 1) เปลี่ยนจาก 4358 เป็น 1796
               2. ใช้พลังงาน 2 (Energy Thresh 2) เปลี่ยนจาก 4101 เป็น 4098

รุ่นที่เจอบ่อย :  ---- หลายรุ่นมากๆ
ปัญหา : SImcard
สาเหต : ซิมรุ่นเก่าที่ Contact ของ Sim เป้นแบบ กลมๆ โค้งๆ จะไม่สามารถ ใส่กับ I-Mobile บางรุ่นได้

รุ่นที่เจอบ่อย :  611
ปัญหา : หากมีเบอร์โทรออก 20 เบอร์ไม่ซ้ำกัน จะไม่สามารถ รับสายได้
วิธีแก้ไข : Up Soft Ware หายคับ

รุ่นที่เจอบ่อย :  612
ปัญหา : กดดูไฟล VDO แล้วเด้งกลับหน้าแรก
วิธีแก้ไข : Up Soft Ware หายคับ

tom ele:
i 510 อาการ ขึ้นเสียบการ์ด ถอด การ์ด สลับไปมาตลอด
การแก้ไขหลังจากซ่อมผ่านแล้ว สาเหตุมาจากตรงที่ใส่ เมม มันมีสวิทอยู่ตัวนึงคับ มันเกิดการค้างแล้วไปโดนกับที่ครอบซึ่งเป็นเหล็ก เลยทำให้มันเกิดอาการการนี้ ดังนั้นเลยแก้ไขโดยการกด และ ดัน ให้มันไม่โดนกันระหว่าง สวิท กับ ฝาครอบที่เป็นเหล็ก เท่านั้นเอง อาการนี้ก็หายคับ แล้วก็มาเช็คดูสวิทอีกทีว่ายังทำงานปกติ ก็ ผ่านแล้วครับ
ไอโมบาย 601  ปิดเครื่องไม่ได้ครับแต่เปิดได้  ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ
การแข้ไข
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ  สรุปครับอาการปิดเครื่องไม่ได้ตัวนี้ลูกค้าเขาเอาไปเปลี่ยนหน้ากากร้านอื่นมาก่อนผมสังเกตว่าปุ่มกดไม่ดีครับ เปลี่ยนปุ่มตัวใหม่ใช้ได้แล้วครับ

ครับไอโมบาย510 ครับเครื่องเปิดติด แต่ดับบ่อยมากๆครับ เปลี่ยนแบทแล้วก็เหมื่อนเดิม เริ่มไงดีครับ

การแก้ไข
สรุปครับ...ใช้ได้แล้ว เปลี่ยนขั้วแบต ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำแนวทาง..ขอบคุณครับ 

ท่านมีเคล็ดลับในการเปลื่ยนสายแพร502iยังไงกันบ้างครับ สายแพรมันสั้นท่านใช้วิธีไหนกัน ใส่แต่ล่ะครั้งนานมากอ่ะ

มันไม่สั้นหรอกครับ ตอนที่ท่านใส่สายแพรก่อนที่จะประกบเคสจอดูสายแพรอย่าให้พับตึงให้ตึงอย่าดึงจนแรงเกินไปเดี๋ยว
สายแพรหลุดจากซ็อคเก็ต จะหาว่าไม่เตือนเดี๋ยวเปิดแล้วจอไม่ติด คิดว่าสายแพรเสีย ลองดูนะครับ สายแพรทุกเส้นขนาด
มาตรฐานครับเวลาจะใส่สายแพรที่ซ็อคเก็ตบอร์ดเมนให้เราสไลด์จอให้สายแพรอยู่ในระดับที่ยาวที่สุดหลังจากนั้นเอานิ้วล็อคจอไว้ให้แน่น
ระหว่างใส่สายแพรอย่าให้จอสไลด์ขึ้นอย่างเด็ดขาด เพราะจะทำให้สายแพราพับหรือขาดได้ ถ้าเราใส่สายแพรล็อคกับซ็อคเก็ตดีแล้วให้ค่อยๆสไลด์ตรงปุ่มกดเข้ามามายังไม่ต้องรีบใส่ปุ่มกดนะครับ จะทำให้ยุ่งยาก ระหว่างที่เราสไลด์ปุ่มกดให้ยกบอร์ดขึ้นเล็กน้อยด้วยความทนุถนอมเดี๋ยวสายแพรหลุด แล้วค่อยสไลด์ตรงปุ่มกดเข้ามาให้ตรงตำแหน่งของไมค์ ถ้าตรงแล้วก็ให้ใส่ปุ่มกดแล้วกดบอร์ดลงได้เลย เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

i-310 เครื่อง short กินกระแส 0.01 ครับ ไฟคีย์บอร์ดติดอยู่ 2ดวง ผมเลยลองถอดสายแพรคีย์บอร์ดออกมาทำความสะอาดแล้วใส่เข้าไปใหม่ใช้ได้สักพักก็

เป็นอีกรบกวนเพื่อนสมาชิกท่านใดเคยเจออาการนี้แนะนำด้วยขอบคุณครับ   

การแก้ไข

ผมลองล้างsocket keyboard อีกทีใช้ได้แล้วขอบคุณครับ

tom ele:
i 313 ลำโพงไม่ดัง เครื่องไม่มีรอยอะไรเลย ยังใหม่อยู่ ไมค์ดัง กริ่งดัง ทุกอย่าง   
เปลี่ยนลำโพงก็ไม่หายครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับลองเปลี่ยนลำโพงใหม่อีกตัวได้แล้วครับ
i 508 เครื่องเปิดไม่ติดมาครับ เช็คเครื่องแล้ว สมบูรณ์ เสียแต่ปิดเครื่องไม่ได้ ท่านใดเคยเจอ ก็ช่วยทีครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

ได้ แล้วครับ เป็นที่ขั้วแบ็ตไม่ดี คิดว่า เพราะว่า ขา Bsi ไม่แตะกัน อะครับ
i 308 ไม่อ่านชิมช่วยหน่อยครับผู้รู้   แก้ที่ตรงไหนครับ

การแก้ไข

ยกไอชิพาเวอร์ทำใหม่หายแล้วครับท่าน
i 602 ไม่ชาร์จ เปลี่ยนแบต กะที่ชาร์จแล้วไม่หาย บางทีชาร์จได้แต่ตอนนี้ไม่ได้เลยคับ

การแก้ไข

ขอบคุณคับ เปงไอซี6 ขาคับ ได้เลย
ไอซี6ขาเลยครับ...ด้านซ้ายของขั้วชาร์จ 
ช่วยทีครับ 510 เปิดเครื่องกับปิดได้ปุ่มอื่นกดไม่ได้เลย ช่วยหน่อยครับ

การแก้ไข

ตอนนี้ใช้ได้แล้ว เอาเข้าตู้อบเลยครับ
i 606  ขึ้นใส่ซิมการ์ด ไม่ทราบท่านไดมีวงจรบ้างครับขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ  ลายขาดจากขา 8 ไอซีจ่ายไฟไปขา4กับ6 ถาดใส่ซิมการ์ดครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
I-mobile607 ปุ่ม 2,5,8,0 กดไม่ได้ line ไม่ขาดครับ

การแก้ไข

เกือบตกม้าตาย ครับ สายแพรไม่ดี มิน่าละครับมันกินไฟอยู่นิดเดียวเมื่อ check กับ power supply แต่เวลาถอดสายแพรมันปกติ
i 606 ไฟจอไม่โชว์ ตอนแรกเครื่องมาอาการ เตือนชาร์จไม่แน่น
ผมเลยวอร็มย้ำเพาเวอร์หายแต่ไฟจอไม่โชว์ครับ ตอนย้ำบอร์ดมันบวมขึ้นอืดมาเลยครับ
เพาเวอร์ก็เปลี่ยนแล้วครับ 
i-mobile 606 กดเปิดติด ปล่อยดับ แฟรชแล้วก็ไม่หาย หน้าจะเป็นที่ cpu หรือ ic แฟรชครับ

การแก้ไข

ย้ำ cpu  ผ่านครับ
I 610 เข้ากล้องแล้วเครื่องดับแล้วติดขึ้นเองครับ อย่างนี้เป็นที่ซอฟแวร์เปล่าครับ

การแก้ไข

ขอกลับมาสรุปครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ เปลี่ยนกล้องก็หายครับ แต่บังเอิญเครื่องที่เอากล้องมาเปลี่ยนสลับกันไปสลับกันมากล้องก็เสียไปอีกตัวหนึ่งแล้วครับ แย่จัง โยกมากเกินแพรกล้องขาดครับ ควรระวังเวลาใส่ - ถอด กล้องนะคับ
I-503  เปิดเครื่องติดปกติโทรเข้า-ออกได้ปกติแต่หน้าจอไม่ขึ้น   เริ่มตรงไหนดีครับ

การแก้ไข

ได้แล้วครับ ขาซ๊อกเกทกล้องแครก ย้ำใหม่ใช้ได้แล้วครับ
i 308 ตกน้ำ ล้างบร์อดแล้วตอนนี้เปิดติดแต่ ไม่มีสัญญานครับ ขึ้นฉุกเฉิน ใส่ซิมวันทูคอล มีสัญญานมาบ้างแต่อ่อนมากมีขีดเดียว ได้เห็นกระทู๊เก่าบอกว่าต่อลายได้ ไม่ทราบว่าพอจะมีลายวงจรของรุ่นนี้บ้างมั๊ยครับ รบกวนด้วยครับ

การแก้ไข

ใช้ได้แล้วครับ ผม สังเกตุดูดีๆ เสาที่มี ขาเดียว มันไม่สัมผัสกับเมนบอร์ดครับ ขอบคุณที่เตือนสติครับคุณวีไอพีโฟน ( ลองดูหน้าสัมพัสเสาสันญานก่อนครับ รุ่นนี้ส่วนมากเป็นที่เสาสันญานครับ)
i504 มีอาการเปิดเครื่องแล้วถ้าไม่ใส่ซิมก็ขึ้นใส่ซิมปกติค่ะไม่ดับ แต่พอใส่ซิมเปิดแล้วหน้าจอดับ แต่ไฟปุ่มไม่ดับค่ะ เลยไม่รู้จะทำอย่างไรค่ะ ถ้าจะแฟชต้องใช้โปรแกรมตัวไหนค๊ะ และใช้สายร่วมกับรุ่นไหนได้มั่งค๊ะ  ขอบคุณค่ะ

การแก้ไข

ขอบคุณค่ะ กดตามคุณ น้ำแข็งโมบาย บอกแล้วนะค๊ะ ใช้ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ 
( อาการนี้ไม่แฟลชก็ได้ครับ เปิดเครื่องไม่ต้องใส่ซิม กด*789 แล้วกด# ค้างไว้ แล้วเลือกSet full factory ขอบคุณครับ)
i600 เสียงเรียกเข้าปกติ พอรับสายไม่ได้ยินเสียง กดแฮนด์ฟรีจะมีเสียงดังออกมา  ทำไง

การแก้ไข

เปลี่ยนแพรใหม่หายครับ ตกหม้าตายจนใด้  ขอบคุณมากครับ
i 305 ใส่ซิมDtac ขึ่นฉุกเฉิน แต่ใส่ซิม one to call ได้ครับอาการลูกค่าบอกว่าลูกกดเล่นครับพี่ๆทุกคนช่วยด้วยนะครับด่วนครับขอบคุณครับ 

การแก้ไข

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆนะครับพี่ suwaree ได้แล้วครับตั้งให้เป็น1800ครับ ( ตั้งค่าเคือยข่ายใหม่คะให้เป็นระบบ 900-1800 คะ )
i 606 คือว่าใช้ซิมอื่นได้หมดครับยกเว้นGSMครับเวลาลองโทรมันขึ้น เครือข่ายไม่อนุญาติ ต้องทำตรงไหนครับลูกค้าไม่ได้บอกด้วยว่าโดนอะไรมาครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

( เข้าเมนูการตั้งค่า -> ตั้งค่าการโทร -> แสดงเบอร์ผู้ใช้ -> กดเลือกให้แสดงหรือตามเครือข่ายครับ...  จากคุณ kook )
i 606 จับไฟซัพพลายกินกระแส 0.6-0.7 ครับ ไอซี6 ขาลองถอดดูแล้วไม่หายครับ รบกวน ด้วยครับ ขอบคุณครับ

การแก้ไข

รายงานครับได้แล้วครับ คือผมไล่ถอด ไอซีที่ไฟวิ่งผ่าน นะครับ ถอดตัวไหนแล้วไม่กินกระแสก็เปลี่ยนตัวนั้นนะครับ
ตอนนี้ผมเปลี่ยน ตัว ซี ที่อยุ่ ข้างขวา ไอซี 5ขา ที่อยู่ไกล้ กับขั้วแบ๊ตนะครับ เปลี่ยนแล้วอาการกินกระแสหายครับ
สรุปอาการนี้ได้แล้วครับ
i 606 กดได้เฉพาะเปิดเครื่อง อยู่ดีๆก็เป็นเอง ล้างบอร์ดและเปลี่ยนสวิทช์วอลุ่มก็ไม่หาย ท่านใดมีวิธีแก้ไข
ขอบคุณครับ

tom ele:
การแก้ไข

ลองเป่าซีพียู ใช้ได้ครับ

tom ele:
 609 กระดิ่งดังบ้างไม่ดังบ้าง เครื่องไม่ตกไม่หล่น   เป็นเอง    กระดิงใช้กับเครื่องอื่นได้   ช่วยทีครับ 

การแก้ไข

( สังเกเตขาแตะกระดิ่งว่าแตะถึงไหม   มีไอซี6ขาตัวเล็กๆๆใก้ลๆขาแตะกระดิ่งทำหน้าที่ครบคุมกระดิ่งคะ  ลองเป่าย่ำดูคะได้ไม่ได้บอกนะคะ
เดียวขึ้นลายวงจรให้คะ       มีไอซีออดิโอสี่เหลียมเล็กๆu200ใก้ลไอซีเพาเวอร์เป่าย่ำด้วยคะ...ขอบคุณ คุณ suwaree )

หายแล้วครับ    เปาย้ำu200    ขอบคุณครับ
i 508 ตกมาแล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับ จับpower suply แล้วกินไฟ 3 ครับแล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับช่วยทีครับพีๆทุกคนขอบคุณครับ

การแก้ไข

ขอขอบคุณนะครับคุณพี่สุวารีขอบคุณมากๆครับ ใด้แล้วครับเปิดใด้แล้วคงหวังว่าจะใด้เก็บตังนะคับ
( เครื่องตกมาต้องเป่าย่ำที่เม็ดแฟลชและซีพียูคะ ไอโมบายใช้ตะกั่วไรสารแข็งแต่เปราะคะเป่าระวังดว้ยคะถ้ามีตัววอมบอดร์จะดีมากๆคะ )ล
imobile 510 ถ้าไม่ใส่เมมใช้ได้ปกติ แต่ถ้าใส่เมมจับซัพพลายไม่กินกระแส   แต่กด power    กระแส 20 -35    เครื่องติดปกติ แต่ไฟจอตัด กระแสค้างที่ 0.11 ใครเคยเจออาการนี้ รบกวนหน่อยนะครับ

การแก้ไข

ได้แล้วคับ เปลี่ยนเมม ขอบคุณมากๆ คับ ขอให้รวยๆ นะครับ
i 510 ใครเคยเจออาการนี้รบกวนหน่อยนะคับ   เครื่องจับ  ซัฟพลาย   กระแสอยู่ที่ 30   เครื่องเปิดติด  แต่เวลาไฟจอดับ  กระแสไม่ยอมตัดค้างอยู่ที่ 20 ขอบคุณล่างหน้านะคับ

การแก้ไข

รายงานผล  คับ   ตายน้ำตื้นอีกแล้ว   เปลี่ยนซอคเก็ตจอหายแล้วคับ  ลุ้นจริงๆ ขอบทุกกระทู้ที่ตอบด้วยคับ
i 510 เครื่องตกน้ำมาครับ ล้างแล้วเปิดเครื่องติด ปุ่มกดกดไม่ได้ครับท่านใดพอรู้แนวทางครับ รบกวนหน่อยครับ

การแก้ไข

สรุปกระทู้ครับพี่ ที่ว่าดูพวกลูกศรอ่ะพี่ ผมก็ไม่เข้าใจครับว่าดูอย่างไรเช็คอย่างไรครับพี่ แต่ผมก็ทำตามพี่บอกคือดูที่ปุ่มเร่งเสียง และลดเสียง ปรากฎว่าแก้ได้แล้วครับพี่ ขอบคุณมากเลยครับที่แนะนำ
ไอโมบาย 510 ไมค์ไม่เสียครับ แต่เสียงไม่ออกเลย รบกวนบอกอาการทีครับท่านผู้รู้ เช็คตรงไหนก่อนดีครับ

การแก้ไข

รายงานผลครับ ใช้งานได้ปกติแล้วครับ
ขอขอบคุณครับงามๆครับผมยกแล้ววาง5ขาใหม่หายครับรอดไป

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป