ซ่อมเครื่องตัดเหล็ก INVERTER AIR PLASMA CUTTER ..เงินดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:24:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเครื่องตัดเหล็ก INVERTER AIR PLASMA CUTTER ..เงินดี  (อ่าน 84959 ครั้ง)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 06:32:33 PM »

เอ่อ พี่ครับเจ้านี่เชื่อมระบบไหนครับ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:08:42 PM »

ในกระทู้นี้ไม่ใช่เครื่องเชื่อมครับ เป็นเครื่องตัดเหล็กครับ
  เหล็กหนาเป็นนิ้วก็ตัดได้ในเวลาสั้นๆ ด้วยหลักการอาร์ครอยตัดด้วยไฟสลับความถี่สูง ผนวกกับแรงลมเป่าธรรมดาผ่านรูเล็กๆในหัวตัดครับ  HAPPY2!!
  ..แต่ก็แปลกดีครับกลับตัดกระดาษไม่ขาด อิๆ  Shocked
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 02:33:24 PM »

เอ่อ คือพอดีอ่านแล้วจับใจความอะไรผิดครับ
"ท่อลมและไฟลบจะส่งไปยังหัวเชื่อม" อิอิ ขอโทษครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2009, 03:03:50 PM »

ขอบคุณในคำท้วงติงครับ แก้แล้วครับผม  Cheesy HAPPY2!!
prapakorn
member
*

คะแนน1

อิเล็กทรอนิกส์ไทยจงเจริญ

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:56:25 PM »

เครื่องนี้ที่ทำงานผมก็มีใช้ครับ   แต่เป็นคนละยี่ห้อ ว่างๆเดี๋ยวจะแอบแกะเล่นดูบ้าง อิอิ
สำหรับผมก็เป็นวิศวกรในโรงงานครับ กินเงินเดือนไม่ค่อยจะอิ่มท้องซักเท่าไหร่ อยากมีความรู้ที่หลากหลายเหมือนกันครับ เผื่อจะมีจ็อบพิเศษกะเค้ามั่ง
อยู่ในโรงงานอุตสาหกรรมก็มีเครื่องให้ซ่อมเยอะครับ แต่ไม่ค่อยได้ความรู้อะไรมาก  เพราะลักษณะการซ่อมเป็นแบบนำเครื่องดีมาเทียบกับเครื่องที่เสีย
หาส่วนที่เสียเจอแล้วก็นำบอร์ดมาเทียบกันอีกทีนึง พอเจอบอร์ดที่เสียแล้ว ก็ค่อยมาค้นหาตัวอุปกรณ์ที่เสียจริงๆ แล้วก็เปลี่ยน นำไปลองใช้งาน ประมาณนี้ครับ
แต่ถ้าพวกเครื่องแบบนี้เสียแล้วเค้าให้ผมไปซ่อมก็ดีหน่อยเพราะไม่มีเครื่องดีให้เทียบ ต้องมาไล่วงจรกันจริงๆ จังๆ มันส์ดีครับ แต่ซ่อมเสร็จแล้วไม่ได้ตังนะ เพราะเค้าเหมาในเงินเดือนแล้ว  เศร้าจัง อยากเป็นช่างซ่อมเอง ตีราคาเอง รับเงินเอง แบบพวกพี่ๆ จังครับ จะมีโอกาสเป็นไปได้มั๊ยน้อ  ฉงน

ตอนนี้แค่นี้ไปก่อน แต่ตอนหน้าข้าต้องเจ๋ง..
1100
member
*

คะแนน7

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:54:02 PM »

คิดดีครับคุณ prapakorn ping!
uphakida
member
*

คะแนน1

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 12:04:45 PM »

เรื่องนี้ติดต่อสอบถามอาการ การซ่อมเพิ่มเติมจาก คุณอุภัยวิทย์ เขาเป็นออกแบบ เครื่องเชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องตัดพลาสม่า ทั้งทฤษฎี และการซ่อม แบบละเอียดมาก
เขาเป็นรุ่นพี่ผม  เขาทำงานในวงการนี้มาชำนาญมากพอสมควร ลองดู
ติดต่อพี่เขาที่ uphakida@yahoo.com
หรือ เบอร์ 0851281227
uphakida
member
*

คะแนน1

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:03:27 PM »

แก้ไขครับ
เมล์ใหม่ thalarom@gmail.com เพื่อถามข้อมูลเพิ่มเติมกับคุณ อุภัยวิทย์
uphakida
member
*

คะแนน1

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 03:49:21 PM »

ดีจังที่น้องชายผมเขามาโพสไว้ แต่ที่แย่ใช้ User และเครื่องคอมผมนี่สิ  เอาหละเห็นมีคนสนใจกันเยอะผมก็ขอเกริ่นหน่อยหละกัน
ที่จริงเครื่องตัดพลาสม่ามีระบบการทำงานหลักๆอยู่ 2 ชนิด คือ
1.High voltage charge without pilot terminal and with pilot
2.Pilot Arc or hot start (Tafimate)

โดยวันนี้จะขอกล่าวเรื่อง
หลักการทำงานของเครื่องตัดพลาสม่า แบบ High voltage charge without pilot terminal
  อาศัยหลักการชาร์จแก๊สหรือลมให้เปลี่ยนสถานะเป็นพลาสม่าด้วยแรงดันไฟฟ้าที่สูง เพื่อทำให้อนุภาคของแก๊สแตกตัวเป็นไอออไนต์ ที่สามารถนำกระแสไฟฟ้าได้หรือให้ไอออไนต์เป็นทางเดินของกระแสไฟฟ้านั่นเอง โดยในช่วงเริ่มต้นเมื่อลมหรืแก๊สผ่านหัวตัดออกไปสู่ภายนอก โดยให้มีระยะที่ คอนแทคทิป ห่างจากชิ้นงานได้มากที่สุดไม่เกิน 0.3 มิลลิเมตร
โดยที่ชิ้นงานจะต้องทำตัวเป็นขั้วบวก(หรือขั้วไฟฟ้ากระแสนิยมเนื่องจากต้องการให้บริเวณชิ้นงานรับประจุลบเพื่อเพิ่มอุณหภูมิให้ชิ้นงานมีความร้อน 70%)ต่อมาเมื่อกดสวิตช์ครั้งแรกแรงดันที่สูงระดับ 4kV ขึ้นไปจะไหลผ่าน คอยล์โช้คแรงดันสูงเหนี่ยวนำมายังขั้วลบของเครื่องตัด เพื่อให้เกิดการชาร์จลมหรือแก๊สเป็นพลาสม่านำกระแสให้ไหลผ่านครบวงจรกับชิ้นงานที่เป็นโลหะ ลมที่เปลี่ยนสถานะเป็นพลาสม่าและมีกระแสไหลผ่านในปริมาณที่มากจะมีความร้อนสูงขนาด 3300 องศาเซลเซียสเป็นอย่างน้อย ทำหน้าที่ละลายโลหะที่แข็งให้กลายเป็นของเหลวและถูกเป่าออกไปด้วยแรงลมจากสายตัดทำให้สามารถตัดโลหะได้ขาด การอาร์คจะถูกควบคุมให้คงที่ด้วยแรงดันขณะอาร์ค ประมาณ 300 โวลต์ ส่วนแก๊ปที่เอาไว้ให้แรงดันสูงกระโดดนั้นจำเป็นต้องมีไว้เพราะรักษาธรรมชาติของแรงดันที่สูง ที่มันต้องการหาช่องว่างที่เหมาะสมกับขนาดแรงดันของตัวมันเองเป็นทางผ่านให้ไหลครบวงจร ซึ่งมันมีความสำคัญในการเริ่มต้นอาร์ค ซึ่งระยะที่เปลี่ยนแปลงไปจะทำให้การอาร์คแปรเปลี่ยนด้วยอาจจะเริ่มต้นอาร์คช้าเกินไป หรือไม่เกิดการอาร์คขึ้นเลย ถ้าปรับระยะแก๊ปได้เหมาะสมการอาร์คจะง่ายและรุนแรง(มีพลัง)
และวงจรอินเวอร์เตอร์(ตัวเครื่อง)ที่เห็นกันไปดังที่คุณLSV นำมาแสดงนั้นเป็นวงจรที่เราเรียกกันว่า Full bridge converter ทำงานด้วยมอสเฟท 2 stage 4 ชุด แยกการขับด้วย
Isolation transformers 

ถ้าต้องการติชมหรือชื่นชม ก็อยากให้เข้ากันไปดูที่และติที่
http://fws.cc/thalarom/index.php
farza010
member
*

คะแนน0

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 08:20:27 PM »

www.weldingns.com
เข้ามาดูรายละเอียดได้คับ หรือว่าอยากรู้เกี่ยวกับอาการหรือวิธีการซ่อมติดต่อมาที่ร้านหรือเบอร์โทรตามหน้าเวปไซด์
หรือ Lufy_tata@hotmail.com (ช่างฟาร์)   เอาแน่
farza010
member
*

คะแนน0

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 08:24:20 PM »

เพิ่มเติมคับ
อยากทราบเกี่ยวกับ เครื่อง TIG,MIG,ARC,Plasma รุ่นหรือยี่ห้อไหน ติดต่อได้คับ Lufy_tata@hotmail.com
tooptub
member
*

คะแนน0

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 05:03:30 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ ผมดูเครื่องด้านในแล้ว มันก็ คล้ายๆ กับตู้เชื่อมแบบ Inverter เลยครับ ไม่ทราบว่า เครื่องตัด Plasma ที่ใช้ Chip แบบ Mosfet กับ IGBT อันไหนดีกว่ากันครับ
Jacky
member
*

คะแนน0

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 10:25:46 AM »

สวัสดีครับ  ไม่ทราบว่าติดต่อช่างเรืองยศ ยังไงครับ  ผมอยากทราบถึงกล่องควบคุม  AVR ที่ให้ไว้จะประกอบใช้กับเครื่องปั่นไฟใช้ในเล้าไก่ครับ ใครเคยทำตามที่ช่างเล็กได้แสกนไว้แล้วใช้ได้ผลช่วยแนะนำด้วยครับ
s.
Full Member
member
**

คะแนน33

s.service57@yahoo.com s.service57@yahoo.com
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2010, 11:00:09 PM »

ผมเจอแล้วครับเครื่องไฟฟ้ายี่ห้อ stick-200 อาการไฟเข้าแต่ไฟออกไม่มียังไม่เจอตัวเสียเลย
และอีกยี่ห้อ OABIT 150XP เบอร์ไอซีและเฟสหายเกลี้งเลยท่านใดมีข้อมูลบ้างช่วยชี้แนะบ้างครับ

SURIYA   ELECTRONIC
www.tvsat9.com
ศูนย์ซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า(serviceRepair)
TV, LCD TV,LED Tv,PLASMATV,PowerAmp
เครื่อง เสียง  เครื่องเล่นดีวีดี   คอมพิวเตอร์ โปรเจ็คเตอร์ ไมโครเวฟ  เครื่องซักผ้า  เตาอบไฟฟ้า
 รับซ่อม เครื่อง(ตู้)เชื่อม แบบ อินเวอร์เตอร์ อาร์กอน อาร์ค ติก มิก สปอร์ต ตู้ตัดพลัสม่า เครื่องตัดชิ้นงานแบบสแกน ตามแบบ เครื่อง ชาร์จแบตเตอร์รี่ ซ่อมแผงวงจร ควบคุมไฟฟ้า เครื่องจักรกล งานระบบการเสื่อสาร
บริการรับซ่อม Rectifier Module or Power Supply
เลขที่110 สุขุมวิท 101/1 วชิรธรรมสาธิต ซ.10 เขต บางนา กทม.10260
0876754885
malee2518 ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน53

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2011, 09:48:30 PM »

อาจารครับผมอยากถาม  ry24v-30a ซื้อที่ไหน ผมขาดอยู่ 4 ตัว ขอบคุนครับ
hunhen1975
member
*

คะแนน1

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 11:57:09 PM »

ขอบคุณ ครับ
nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 11:44:47 PM »

ผมเจอแล้วครับเครื่องไฟฟ้ายี่ห้อ stick-200 อาการไฟเข้าแต่ไฟออกไม่มียังไม่เจอตัวเสียเลย
และอีกยี่ห้อ OABIT 150XP เบอร์ไอซีและเฟสหายเกลี้งเลยท่านใดมีข้อมูลบ้างช่วยชี้แนะบ้างครับ
stick 200 เช็คไฟที่ไปเลี้ยงรีเลย์ตรงบอร์ดที่มีซีเยอะหนะครับ ปกติเปิดแล้วแป๊ปนึงรีเลย์จะทำงานถ้าไม่ทำงานให้ลองเช็คที่ชุดสวิทช์ชิ่งที่จ่ายไฟให้วงจรครับ ส่วนมากมันจะเสียตรงที่ผมบบอกไป

แต่ว่าถึงการทำงานของเครื่อง stick  arc arkon  plasma cutting มันคล้ายๆกันเลยนะครับ
stick welder ไม่มีชุดสร้างไฟสูง
arc arkon  มีชุดสร้างไฟสูงมาเหนี่ยวนำกะไฟตรงที่เครื่อง stick welder มี และมีวงจรหน่วงเวลาโซลินอยส์ตอนเราหยุดกดปุ่มเชื่อม
plasma cutting ไม่ค่อยทราบแต่ดูจากรูปด้านในค่อนข้างเหมือน arc arkon เลย
ถ้ามันเป็นอย่างที่ผมคิดและเคยทำถ้าเราตัดไฟสูงออกก็สามารถนำเครื่องไปเชื่อมแบบ stick ได้เลย
พี่ๆอาจโมให้มันทำงานได้สามระบบเลยนะนั้น
munk16
member
*

คะแนน0

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2012, 03:48:33 PM »

พวกพี่ๆๆครับผมมีข่าวดีมาบอก คือว่าที่ทำงานผมขายเครื่องเชื่อม INVERTER  ราคาไม่แพงครับ ราคาประมาณ 6500-7000บาท มีรับประกัน 3  ปี นะครับ อันนี้เป็นเครื่องไม่มีตำนินะ แต่เครื่องที่มีตำนิ ขายประมาณ 4000-5000 นะครับ รับประกัน 1 ปี   ผม testมาแล้วนะครับเชื่อมแบบไม่ตัด เชื่อมต่อเนื่องแบบ ROBOT ถ้าสนใจติดต่อเบอร์นี้นะครับ 0871996410 (ของมีจำนวนจำกัดนะครับ) โทรสอบถามยี่ห้อได้นะครับ
rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 04:56:55 AM »

(อยากรู้ครับ)เครื่องที่ผมใช้อยู่มีอาการเปิดมาแล้วมันจะตัดคือมันจะมีไฟ2ดวงคือไฟทำงาน(เขียว)กับไฟไม่ทำงาน(ไฟแดง)เช่นหากแรงดันลมไม่พอวงจรจะตัดเป็นไฟแดงหากเราปรับจนแรงดันลมพอมันจะไฟเขียวทำงานได้ครับตัวเครื่องนี้ผมเปิดมามันจะตัดเลย(ไฟแดง)แรงดันลมก็พอผมลองลัดไฟที่ตัวเช็กลมจะอยู่ที่ทางเข้าท่อลมแล้วก็ไม่หายผมอยากรู้ว่ากาการแบบนี้มันเสียที่วงจรส่วนไหนครับ
rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 05:04:52 AM »

(อยากรู้ครับ)เครื่องที่ผมใช้อยู่มีอาการเปิดมาแล้วมันจะตัดคือมันจะมีไฟ2ดวงคือไฟทำงาน(เขียว)กับไฟไม่ทำงาน(ไฟแดง)เช่นหากแรงดันลมไม่พอวงจรจะตัดเป็นไฟแดงหากเราปรับจนแรงดันลมพอมันจะไฟเขียวทำงานได้ครับตัวเครื่องนี้ผมเปิดมามันจะตัดเลย(ไฟแดง)แรงดันลมก็พอผมลองลัดไฟที่ตัวเช็กลมจะอยู่ที่ทางเข้าท่อลมแล้วก็ไม่หายผมอยากรู้ว่ากาการแบบนี้มันเสียที่วงจรส่วนไหนครับ
rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 05:13:04 AM »

http://image.ohozaa.com/view2/wu3vysCVb1Q8c26L
rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 05:42:45 AM »

rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 05:48:50 AM »

โอเวอรโหลดครับ
rit-watt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 03:49:49 AM »

TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 02:38:50 PM »

หาวงจรแต่ละรุ่น ยี่ห้อได้ที่ไหนครับ  อีกหน่อยงานทีวี จะน้อยลง    wav!!

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 04:05:19 PM »

ช่างช่วยช่าง...โอกาสหน้าพยายามหามาลงให้ที่นี่ครับ http://www.freeeleccircuit.com/board/index.php   HAPPY2!!
TLE.
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 10:31:02 PM »

ping!  ซ่อมแล้วได้เงินก็สนุกดีครับ 

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์