ปลูกตะไคร้ 1 ไร่เศษ ทำเงินถึง 4 หมื่น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 05:12:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกตะไคร้ 1 ไร่เศษ ทำเงินถึง 4 หมื่น  (อ่าน 264873 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 26, 2008, 07:28:20 PM »

ปลูกตะไคร้ 1 ไร่เศษ ทำเงินถึง 4 หมื่น
"ไม่มีความยากจน...ในหมู่คนขยัน" ท่านที่เคารพครับ!!! ช่องทางการประกอบอาชีพทางการเกษตรนั้นมีอยู่เยอะแยะมากมายเลยทีเดียว อยู่ที่ว่าเราจะสนใจไขว่คว้าหามันหรือเปล่า

ตะไคร้ เป็นอีกพืชหนึ่งที่หลายคนมองข้าม ไม่คิดสนใจที่จะปลูกเพื่อการค้า ทั้งที่ตะไคร้นั้นเป็น "พืชคู่ครัวของไทย" ที่นิยมใช้ปรุงแต่งอาหารให้เอร็ดอร่อยมากยิ่งขึ้น ไม่ว่าจะเป็นต้มยำ แกง ยำตะไคร้ และอื่นๆ ซึ่งปัจจุบันมีการนำเอาตะไคร้ไปเป็นส่วนผสมของผลิตภัณฑ์ต่างๆ ในเชิงอุตสาหกรรมเป็นจำนวนมาก เช่น ตะไคร้ผง และอื่นๆ อีกมากมาย ทำให้เกษตรกรที่เห็นคุณค่าของมันหันมาปลูกเป็นการค้า ทำให้มีรายได้อยู่ในระดับที่น่าพอใจ

อย่างเช่น นายอภิสิทธิ์ บัวระบัดทอง อายุ 30 ปี อยู่บ้านเลขที่ 3 หมู่ที่ 10 บ้านโนนหันใน ตำบลโนนหัน อำเภอชุมแพ จังหวัดขอนแก่น ที่ปลูกตะไคร้เป็นอาชีพเสริมในพื้นที่ประมาณ 1 ไร่ครึ่ง และขายผลผลิตในช่วงแล้ง สามารถทำรายได้สูงประมาณ 40,000 บาท เลยทีเดียว

คุณอภิสิทธิ์ ให้ข้อมูลเกี่ยวกับความเป็นมาและแรงบันดาลใจในการปลูกตะไคร้ว่า "มีอาชีพหลักคือทำไร่อ้อยและทำนา ต่อมาก็สนใจอยากจะปลูกส้มโอเพราะว่ามีหลายคนปลูกแล้วได้ผลดี จึงซื้อส้มโอมาปลูกในปี 2547 จำนวน 50 ต้น ในพื้นที่ประมาณ 1 ไร่ครึ่ง โดยใช้ระยะปลูก 6X8 เมตร หลังจากที่ปลูกส้มโอแล้ว จึงได้ตัดสินใจปลูกตะไคร้แซมช่องว่างระหว่างต้นและระหว่างแถวของส้มโอ เพื่อเสริมรายได้และลดการกำจัดวัชพืชในสวนส้มโออีกทางหนึ่งด้วย"

คุณอภิสิทธิ์ บอกว่า การปลูกตะไคร้นั้นไม่ยากเลย โดยเริ่มจากไถพรวนในช่องว่างระหว่างแถวของส้มโอ จากนั้นนำตะไคร้ลงปลูก จำนวน 3 ต้น ต่อหลุม ระยะปลูก 50X50 เซนติเมตร เมื่ออายุได้ 2 เดือน ก็กำจัดวัชพืช และก็ใส่ปุ๋ยเคมีสูตร 15-15-15 ผสมกับยูเรีย (46-0-0) อย่างละเท่าๆ กัน หว่านให้ทั่วทั้งแปลง ซึ่งใช้ประมาณ 20 กิโลกรัม ต่อพื้นที่ 1 ไร่ครึ่ง หากปลูกในช่วงฤดูฝนก็ไม่ต้องให้น้ำเลย จากนั้นไม่นานตะไคร้ก็จะเจริญเติบโตแตกกอใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ใบจะคลุมพื้นที่จึงไม่มีวัชพืชขึ้น ทำให้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการกำจัดวัชพืชอีกเลย และเมื่ออายุได้ 5 เดือน ก็ใส่ปุ๋ยเคมีอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งสามารถเก็บเกี่ยวได้เมื่ออายุประมาณ 6 เดือน

การเก็บเกี่ยว โดยการขุดมาทั้งกอ นำมาตัดแต่งส่วนโคนและตัดปลายใบทิ้ง ให้ได้ความยาวของตะไคร้สำหรับส่งตลาดประมาณ 1 ฟุต จากนั้นบรรจุในถุงพลาสติก ถุงละ 10 กิโลกรัม ส่งขายให้กับแม่ค้าต่อไป

คุณอภิสิทธิ์ บอกว่า ขณะนี้เก็บผลผลิตทุกวัน วันละประมาณ 200 กิโลกรัม ขายส่งให้กับแม่ค้าที่ตลาดอำเภอชุมแพ วันละ 4-6 ราย สำหรับราคาขายนั้นในช่วงเดือนมีนาคม กิโลกรัมละ 5 บาท พอเดือนเมษายนได้ราคาดีขึ้นกิโลกรัมละ 8 บาท จึงคิดว่าช่วงฤดูแล้งเป็นช่วงที่ตลาดต้องการสูง ดังนั้น ในปีนี้จึงตั้งเป้าหมายที่จะขยายพื้นที่ปลูกตะไคร้ให้มากขึ้น คือประมาณ 5 ไร่ และจะให้มีผลผลิตออกในช่วงเดือนมีนาคม-พฤษภาคม ซึ่งเป็นช่วงที่ขายได้ราคาดี เพียงแค่ขายกิโลกรัมละ 5 บาท ก็คาดว่าจะทำรายได้เป็นเงินหลักแสนบาทอย่างแน่นอน อย่างไรก็ตาม การปลูกตะไคร้เพื่อให้ผลผลิตออกในช่วงฤดูแล้งนั้น ควรเป็นพื้นที่ที่ให้น้ำได้บ้าง โดยเฉลี่ยเดือนละ 2-3 ครั้ง จึงจะได้ผลดี

"ช่วงที่ผมปลูกตะไคร้ใหม่ๆ มีเพื่อนบ้านบอกว่า บ้าหรือเปล่าที่ปลูกตะไคร้เป็นไร่สองไร่ เพราะปกติแล้วจะมีคนปลูกกันเพียงไม่กี่กอ แต่ว่าตอนนี้ผมดีใจที่ตะไคร้สามารถทำรายได้เกินความคาดหมาย

" เป็นคำกล่าวของเจ้าของสวนตะไคร้แห่งอำเภอชุมแพ

ท่านที่เคารพครับ!!! จะเห็นว่า ตะไคร้พืชสมุนไพรใกล้ตัวนี้ เป็นอีกพืชหนึ่งที่สามารถสร้างงานทำเงินแก่เจ้าของได้เป็นอย่างดี คือทำรายได้และให้ผลตอบแทนต่อไร่ดีกว่าการทำนา หรือทำไร่หลายเท่าตัว การปลูก การดูแลรักษาก็ง่าย ต้นทุนก็ต่ำ สามารถปลูกได้ในหลายๆ สภาพพื้นที่ เช่น ปลูกเป็นแปลง หรือแซมในช่องว่างของไม้ผลที่ยังเล็กอยู่ ปลูกบนคันบ่อหรือปลูกบนคันนาก็ได้ จึงนับว่าเป็นอีกช่องทางหนึ่งสำหรับเกษตรกร ที่กำลังมองหาช่องทางการประกอบอาชีพทางการเกษตรอยู่ในขณะนี้
http://www.leksound.net/forum/index.php?topic=14570.0

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 02:57:18 PM »

อ้างถึง
"ไม่มีความยากจน...ในหมู่คนขยัน" ท่านที่เคารพครับ!!!

แน่นอน 1000000 เปอร์เซ็นต์  ครับ  หากว่ารู้จักทำและรู้จักใช้จ่าย  หรือว่าการทำบัญชีครัวเรือนแสดงรายรับ-จ่าย

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 08:20:57 AM »

ขออนุญาตนำบทความที่น้องแวมไพร์นำมาลงอีกกระทู้มารวมด้วยกันในกระทู้นี้นะครับ  Cheesy HAPPY2!!
----------------------------------
ปลูกตะไคร้หยวกแซมฝรั่งสร้างรายได้เสริมดีที่ชากังราว

ในการทำสวนผลไม้จะต้องใช้เวลาเป็นปีก่อนที่จะเก็บผลผลิตส่งขายได้ โดยเฉพาะถ้าเป็นไม้ยืนต้นใหญ่ อาทิ ส้มโอ

มะปราง มะม่วง ฯลฯ จะใช้เวลาอย่างน้อย 2-3 ปีถึงจะเริ่มให้ผลผลิต แต่ถ้าปลูกฝรั่ง มะละกอ กล้วย ฯลฯ จะใช้เวลาที่สั้นกว่า

คุณกุหลาบ ทรายแก้ว บ้านเลขที่ 10 หมู่ 9 ต.เทพนคร อ.เมือง จ.กำแพงเพชร

เป็นเกษตรกรอีกรายหนึ่งที่มีการใช้ที่ดินให้เกิดประโยชน์สูงสุดด้วยการปลูกต้นตะไคร้แซมในสวนฝรั่งแป้นสีทอง

และมีประสบการณ์ในการปลูกตะไคร้มานาน 5 ปี ในพื้นที่ประมาณ 4 ไร่ สร้างรายได้เสริมให้กับครอบครัวเป็นอย่างดี

คุณกุหลาบจะปลูกตะไคร้หยวก เนื่องจากมีลำต้นอวบอ้วน กลิ่นฉุนพอประมาณ

ถึงแม้ตะไคร้จะปลูกง่ายแต่จะต้องรู้เทคนิคในการปลูก คือ จะต้องปักต้นตะไคร้ลงดินให้มีลักษณะเอียง 45 องศา

ปักให้รอบเป็นวงกลมบริเวณ ขอบหลุมปลูก หลุมละ 4-6 ต้น

ในขณะที่ความเข้าใจในการปลูกตะไคร้ของคนส่วนใหญ่มักจะปักต้นต้นตะไคร้ลงตรง ๆ บริเวณกลางหลุมปลูก

ตามธรรมชาติของต้นตะไคร้จะแตกกอจากตรงกลางหลุมแล้วขยายกอออกไปหาขอบหลุม

เมื่อต้นตะไคร้แก่และเลือกเอาไปประกอบอาหาร ต้นตะไคร้แก่จะอยู่บริเวณกลางกอ (ในกรณีที่ปลูกตะไคร้กลางหลุม) จะแก่ก่อน

เมื่อเราเก็บตะไคร้จะเก็บได้ยากเพราะใบตะไคร้จะบาดแขนบาดมือคนเก็บ

นอกจากนั้นยังทำให้ต้นตะไคร้ใกล้เคียงบอบช้ำจากการดึงต้นตะไคร้อีกด้วย

ในการเตรียมแปลงปลูกตะไคร้เกษตรกรจะต้องไถพรวนดินให้เรียบร้อย

หลังจากนั้นเตรียมหลุมโดยขุดหลุมเป็นวงกลมขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 30 เซนติเมตร ใส่ปุ๋ยคอกเก่าไปพร้อมกับการพรวนดิน

ระยะปลูกที่เหมาะสมคือ 1 x 1 เมตร ถ้าปลูกชิดกว่านี้ต้นตะไคร้จะไม่อวบ ต้นจะผอมสูง ในพื้นที่ 1 ไร่ จะปลูกตะไคร้ได้ประมาณ

1,600 กอ (แต่ถ้าปลูกเป็นพืชแซมจะได้จำนวนกอน้อยกว่านี้) คุณกุหลาบยังได้บอก 

ถึงการเตรียมต้นพันธุ์ตะไคร้ก่อนปลูกควรจะเลือกจากกอที่มีอายุตั้งแต่ 8 เดือนขึ้นไป

ใช้จอบขุดยกทั้งกอแล้วนำมาแยกต้นออกจากกัน ใช้มีดตัดส่วนรากและใบทิ้ง

นำไปปลูกในแปลงได้เลยหรืออีกวิธีหนึ่งคือมัดต้นพันธุ์ตะไคร้เป็นกำ ๆ พอที่จะตั้งได้และนำไปแช่น้ำลึกประมาณ 5 เซนติเมตร

นานประมาณ 5-7 วัน รากตะไคร้จะงอกออกมาเมื่อรากมีสีเหลืองเข้มนำไปปลูกได้ จากที่กล่าวมาแล้วให้ปักต้นพันธุ์เอียง 45

องศา ปักลึกประมาณ 5 เซนติเมตร ปัก 4 ต้นต่อ    1 หลุม

เกษตรกรจะขุดต้นตะไคร้ขายได้ตั้งแต่อายุ 8 เดือน-1 ปีครึ่ง หากอายุเกินปีครึ่งไปแล้วลำต้นจะเริ่มฝ่อ การขุดขายควรจะขุดทั้งกอ

ต้นตะไคร้ 1 กอ จะได้น้ำหนักประมาณ 6-10 กิโลกรัมหลังจากนั้นให้นำมาตัดรากและใบออก ให้ต้นตะไคร้มีความยาวประมาณ

30 เซนติเมตร มัดเป็นกำ ๆ ใส่กระสอบหรือใส่ถุงพลาสติกน้ำหนัก 10 กิโลกรัมต่อถุง ราคาขายตะไคร้จะยืนพื้นอยู่ที่ 5

บาทต่อกิโลกรัมในช่วงฤดูฝน ในช่วงฤดูแล้งเดือนมกราคม-เมษายน และช่วงเทศกาลราคาจะแพงขึ้นเฉลี่ย 8-10

บาทต่อกิโลกรัม.

dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 06:04:12 PM »

ขอบคุณครับ เพิ่งรู้ครับ หัวอิเล็กทรอนิกส์ มีการเกตรได้เหมือนกัน wav!!

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
sreekung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 03:23:49 PM »

ผมลองปลูกประมาณ 1 ไร่ ปลูกได้ 2 เดือนแล้ว จะตัดก็ประมาณเืดือนมิถุนายนนี้ ได้เท่าไรจะมาบอกนะครับ ผมลงทุนยังไม่ถึง 4000 บาทเลย
มีค่ารถไถ
ค่าพันธุ์ตะไคร้
ค่าปุ๋ย
ค่าน้ำมัน
ผู้ที่สนใจก็ลองดูนะครับ

แด่ผู้ไม่ย่อท้อ เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 04:25:07 PM »

ผมก็ปลูกเล่นๆไว้ เสียดายพื้นที่ว่างระหว่างต้นปาล์มครับ ยังไม่เต็มสวน อีก3เดือนกะขยายอีกรอบ ..ไม่รู้จะได้เท่าไรเหมือนกัน  Shocked
AE01
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน67

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:19:00 PM »

แม่ยายผมปลูกไว้ตามคันนา ตัดวันละ10-20โล ตอนนี้ไม่พอส่งเลยครับ ส่งโลละ10บาทนะครับ(ชัยนาท) แถวทางใต้ไม่นิยมปลูกข่ากันบ่างหรือครับ ราคาดีนะครับส่งโลละ25บาทครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
sodsai13♥
วีไอพี
member

คะแนน43

sodsai13@gmail.com

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 04:53:32 PM »

พี่เล็กตอนนี้ตัดตะไคร้ขายยังครับผม ผมอยากปลูกมากเลยครับ มีพื้นที่ว่างๆประมาณ1ไร่

อีบุคสอนซ่อมเครื่องซักผ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าแก็ซและหม้อหุงข้าว
http://sodsai.info

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 07:24:28 AM »

รุ่นแรกยังไม่ได้ตัดขายครับ
  แต่จะเอาไปแยกเป็นต้นพันธุ์ปลูกให้เต็มพื้นที่ประมาณ20ไร่ก่อนนะครับ

..หญ้าขึ้นแซมตรึมเลย ... ตัดไม่ทัน(ต้องมีคนช่วยตัดหญ้าประมาณ2-3คนครับ ตัดคนเดียวไม่ทัน ... ใช้แทรกเตอร์ก็ตัดไม่ได้  งง )   HAPPY2!!
sodsai13♥
วีไอพี
member

คะแนน43

sodsai13@gmail.com

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 12:39:23 PM »

แนะนำให้พี่เล็กซื้อวัวมากำจัดหญ้าครับ รับรองหญ้าขึ้นไม่ทันมันแน่ๆครับ

อีบุคสอนซ่อมเครื่องซักผ้าเครื่องทำน้ำอุ่นไฟฟ้าแก็ซและหม้อหุงข้าว
http://sodsai.info

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 03:41:30 PM »

อ้างถึง
แนะนำให้พี่เล็กซื้อวัวมากำจัดหญ้าครับ
... คุณแม่ผม ท่านขอร้องไม่ให้ผมเลี้ยงสัตว์ใหญ่เช่น วัว หมู กวาง ..ครับ

...วัว คงไม่กินหญ้าเพียงอย่างเดียวครับ น่าจะหวดต้นตะไคร้ไปด้วย  Shocked Cheesy
sreekung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:24:46 AM »

มีใครปลูกตระไคร้อยู่นครสวรรค์บ้างครับ แถว บางม่วง-บ้านแก่ง-เขาดิน มีบ้างไหมครับ
ผมจะถามว่ามี่ใครจะรับตระไคร้บ้าง ผมหาที่ส่งอยู่ครับ   ขอบคุณ  ขอบคุณ
 085-5060408 เบอร์ผมเองครับ อ้อ ผมชื่อ ศรี ครับ
คือผมถามหลายเจ้าแล้วก็เงียบ  มีประมาณ 1 ไร่กว่า
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 09:37:51 AM »

ปลูกน้อยจะหาลูกค้ารับเหมายากครับ 

ควรปลูกไม่น้อยกว่า10ไร่ ..แม่ค้าขายส่งมารับถึงที่ครับ พร้อมถอนให้เอง เราไม่เหนื่อย แต่ให้ราคาต่ำหน่อย 2 ต้น 1 บาท และเลือกแต่ต้นใหญ่ประมาณนิ้วโป้งครับ  HAPPY2!!
sreekung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:39:35 PM »

ตอนนี้ผมขยายอีก 2 ไร่ พอดีที่มันว่าง คงต้องค่อยเป็นค่อยไป สำหรับผู้เริ่มต้น ต้องขอบคุณผู้ที่โทรมา lv!
sreekung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 03:18:01 PM »

น้ำท่วมตะไคร้หมดเลย เศร้าจัง เศร้าจัง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 07:20:06 PM »

ดีเปรสชั่นมาคราวนี้ ตะไคร้ผมแย่เหมือนกันครับ  เศร้าจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์