ไฟหน้ารถจักรยานยนต์ไม่สว่าง แก้ไขยังไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 02:16:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้ารถจักรยานยนต์ไม่สว่าง แก้ไขยังไงดีครับ  (อ่าน 43513 ครั้ง)
Ton357
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2007, 01:37:37 PM »

ผมใช้ฮอนด้า NSRR 150 โคมไฟสองดวง อายุรถเกือน 10 ปีแล้วเปลี่ยนโคมไฟมาก็ยังไม่ดีขึ้น หลอดไฟใช้ของเดิมจากศูนย์เลยครับ
ผมไปเจอเวปหนึ่งเขาแนะนำเรื่องชุดเสริม แต่ราคาสูงมาก คงไม่ไหวแน่นอน (แต่อยากได้แบบในเวปเลย)
ไม่ทราบว่าเพื่อนๆท่านใดพอจะมีแนวคิดดัดแปลง หรือทำวงจรเพิ่มความแรงของไฟหน้าได้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

เวปที่อ้างถึง http://www.showpow.net/index.php?option=com_content&task=view&id=22

modx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2007, 05:34:24 PM »

ถ้าจะให้เหมือนแบบในเวปคงหายาก ลองติด รีเลย์เพิ่มดูซิครับโดยดึงไฟตรงจากแบตเตอร์รี่  และไฟไม่กระพริบตามจังหวะเครื่องยนต์ด้วย Grin
sam97
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 04:06:40 AM »

ลองไล่สายจากหลอดไปยังแหล่งจ่ายไฟ ว่า ก้นหลอด(ตะกั่ว)สะอาดหรือไม่ สายดิน เงี่ยงหลอดสัมผัสดีหรือไม่ ตรงสายดินขันติดตัวถังมีสนิมไหม หน้าสัมผัสสวิทช์ตรงแฮนเดิล สะอาดไหมสายจากสวิทช์ไปแหล่งจ่ายไฟแน่นหรือไม่ ดวงโคมที่ซื้อมาใหม่ส่วนใหญ่ทำลวกๆ หน้าสัมผัสไม่บัดกรีปอกสายแล้วอัดเข้ากับพลาสติกตัวเรือน เหล่านี้ลองไล่เช็คดู อาจบกพร่องตรงไหนซักที่ ยิ่งรถเก่า ปัญหาเหล่านี้เกิดได้ แต่ไม่สนับสนุนให้ซื้อหลอด ซีนอน นะครับ เดี๋ยวหลอดหายก่อนรถ และไม่คุ้มเพราะเท่ากับค่าใช้ ชั่วโมงละ 2 บาท5500บาท หาร 2500 ชั่วโมง เอาเงินเติมน้ำมันได้ตั้งเกือบ 100ลิตร !!!!!!!
Ton357
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2007, 07:19:03 PM »

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผมจะลองแก้ไขเบื้องต้นตามคำแนะนำดูนะครับ
nos
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 05:45:16 PM »

มันเป็นปัญหาของคลอยช๊าตไฟครับมันจะเป็นกร่องสีดำอยู่ในรถครับเปลี่ยนแล้วหายเลย อีกอย่างหนึ่งคือเขาจะเรียกว่ามัดข้าวต้มเป็นตัวขดลวดปั่นไฟแสงสว่างของรถอยู่ในเครื่องรถด้านซ้ายมือถอดผาครอบออกจะเจอจานแม่เหล็ก ถอดจานแม่เหล็กออกก็จะเจอครับ ลองเช็คดูแล้วกันว่าเป็นที่ตัวไหน รองให้ช่างเขาเช็คดูก็ได้ ไม่ เกิน 500 บาทครับ
ผมเคยทำอยู่ประมาน 300 ครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 07:07:00 PM »

รถรุ่นไหนละ  รุ่นเก่ากับรุ่นใหม่ทำงานไม่เหมือนกัน  เชคแบตด้วย  รุ่นเก่าเชคคอลยไฟ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 11:03:16 AM »

ขออนุญาติ แซว พี่ DRDR
 เขาก็บอกแล้วว่า NSR
ขำขำครับ 55
เรื่องไฟไม่สว่าง
1.ขดลวด ช๊อตรอบ แรงดันลดลง
2.เรกติฟายเออร์ ไดโอดขาด หรือเสื่อม
3.สายไฟเก่า
4.โคมไฟเก่าก็มีผลครับ สารสะท้อนแสงที่เคือบไว้หลุดไปก็ทำให้การสะท้อนแสงไม่ดี
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2008, 11:09:35 AM »

แฮะๆ ผมลืมดู  พอดีไม่ค่อยสันทัดเรืองมอเตอร์ไซ เท่าไหร่  แบบ ขับก็ยังไม่เก่ง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
doraemons
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2008, 10:22:31 AM »

ทดลองเดินสายไฟ ลบ จากขั้ว แบต ขึ้นไปที่ไฟหน้าโดยตรงเลยครับ (แบบที่เขาเรียกกัน Ground Wire อะคับ) หลังจากนั้น อาจจะเปลี่ยนหลอดไฟหน้าเป็น แบบ  Halogen (บอกร้านขายอะไหล่มอ'ไซค์ว่า หลอดหัวแหลม อะคับ) ยี่ห้อผมเคยใช้ของ Osram คับ ราคาหลอดละ ร้อยกว่าบาท หรืออาจจะมียี่ห้ออื่นอีก อะคับ ลองใส่ วัตต์ใกล้เคียงกับของเดิมก่อนคับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 04:31:34 AM »

Stanlay  Sad แสทนเลั  เขียนผิดขออภัยด้วยครับ  แปลงโคมไฟไส่เพิ่มเลยครับ แบบ ฟีโน หรือเปล่านี้แหละ ผมเคยเห็นของฝาหรั่งเค้าว่ามันกลัวผี พวกใส่เป็น 10 ดวงเลย เห็นนานแล้ว ไม่มีรูปให้ดูครับ  Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์