มาคุยกันเบาๆ....อาชีพปลูกต้นกระดาษ Double Aจะรุ่งไหม ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:48:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยกันเบาๆ....อาชีพปลูกต้นกระดาษ Double Aจะรุ่งไหม ...  (อ่าน 28118 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 12:16:06 PM »

...ดินจะเสียจริงไหม
...ใช้เวลาปลูกนานไหมกว่าจะตัด
...ภาคเหนือ ...ภาคใต้ฯลฯ..มีแหล่งรับซื้อที่ไหน
...รายได้ประมาณ? ต่อไร่
...มีท่านใดปลูกแล้วบ้างครับ ...มาเล่าสู่กันฟังบ้าง เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่สนใจครับ 
Cheesy Tongue

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 01:28:25 PM »

...... ดินจะเสียจริงไหม

ขอตอบข้อนี้แล้วกันครับ
ตามประสบการณ์เดินสำรวจป่าแถวจอมบึง  ราชบุรี 

นายทุนกว้านซื้อที่เพื่อปลูกสวนป่ายูคา   กับสวนป่าสน  โดยมีถนนกั้นระว่างป่า

สวนป่ายูดินจะเสื่อมสภาพเร็วกว่า  สัตว์เล็ก ๆ น้อย ๆ แทบไม่มีให้เห็น 

เป็นไม้ที่ทนต่อทุกสภาพ    ตัดเหลือแต่ตอ แล้วก็งอกใหม่  (ตัดแล้วงอก ๆ )  ไม่ต้องเสียค่าต้นพันธุ์ใหม่

ราคาโรงงานเป็นผู้กำหนด

อ.เล็กไม่มองทำโรงงานไบโอดีเซลหรือครับ   

เอาปาล์มมาลูกที่เชียงใหม่ ทำโรงงานไบโอดีเซลเลยครับ น้ำมันแพงกว่าข้าวอีก

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 01:30:14 PM »

ไม่มีตังค์ลงทุนหนักๆแล้วครับ อิๆ  Tongue Cheesy
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 01:44:56 PM »

ลองอ่านเมลล์ที่ผมได้มาครับ

u]Subject: ประเทศไทยจะกลายเป็นทะเลทรายเพราะDouble A

เราไม่มีเจตนาที่จะทำลายหรือป้ายสีอะไรในบริษัท Double  Aทั้งนั้นเพียงแต่ต้องการเปิดเผยความจริงแก่ทุกคน  อย่างที่หลายๆคนคงจะเห็นในโฆษณาเชิญชวนให้พี่น้องเกษตรกรหลายคนหันมาปลูกต้นกระดาษ
  Double Aโดยอ้างว่าปลูกแล้วจะรวยขึ้นทันตาเห็น
ก่อนอื่นอยากบอกก่อนว่าที่จริงต้นไม้ที่ว่านั้นก็คือ
ต้นยูคาลิปตัสที่ได้ทำการดัดแปลงพันธุกรรมแล้วนั่นเอง  เราเป็นนักท่องเที่ยวที่เพิ่งกลับมาจากแคมป์ปิ้งที่อุทยานแห่งชาติปางสีดา  ตามทิวเขาจะมีต้นไม้ที่ชาวบ้านนิยมปลูกกันมาก  ต้นไม้เหล่านั้นจะเรียงตัวกันเป็นแถวๆดูแล้วสวยงามสูงใหญ่   ภายหลังได้รู้ว่าน!ั่นก็คือไร่ยูคาลิปตัสจากวิทยากรภายในอุทยานนั้น
ท่านวิทยากรได้พูดให้เราฟังว่า การนำต้นยูคาลิปตัสหรือต้น Double Aมาปลูกนั้นเป็นเรื่องร้ายแรงมาก
ในหลวงท่านก็เคยดำรัสไว้ว่าชาวบ้านไม่ควรนำต้นเหล่านี้มาปลูก เพราะมันเป็นพืชต่างถิ่นท่านวิทยากรก็เสริมว่าต้นยูคาเป็นพืชเชิงเดี่ยว  เมื่อปลูก!แล้วจะส่งผลให้พื้นแผ่นดินในบริเวณนั้นแห้งผาก  เนื่องจากมันี้จะดูดซึมน้ำอย่างรวดเร็วและต้องการน้ำมาก
ทำให้รากของต้นๆหนึ่งอาจยาวได้ถึง20เมตรเลยทีเดียว
  เมื่อดินบริเวณนั้นถูกดูดน้ำจนหมดผืนดินก็จะกลาย
เป็นทะเลทรายในที่สุดว่าแล้ววิทยากรก็หยิบดินให้เราดูแล้วโปรยลงพื้นมันคือทรายชัดๆ แทนที่จะเป็นดินในป่าแบบนี้
แล้วเราอยากให้ทุกคนคิดดูถ้ามีการปลูกต้น Double  Aเป็นจำนวนมาก
ผู้คนได้ผลกำไรอย่างงอกงามในการทำธุรกิจกับแผ่นดินของชาติ แต่นานๆไปเล่าจะเกิดอะไรขึ้น

ผืนแผ่นดินไทยในอนาคตก็มีโอกาสจะกลายเป็นทะเลทรายได้  ไม่ใช่ว่าการปลูกต้นไม้ไม่ใช่เรื่องดีนะคะแต่สำหรับเจ้าต้นยูคานี้เป็นต้นไม้ที่ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะปลูกในภูมิภาคแบบประเทศไทยเลย
ดิฉันเป็นแค่คนตัวเล็กๆไม่มีหน้าที่ใหญ่โตอะไรในวงสังคมไม่มีสิทธิ์ห้ามใครได้ แต่อยากให้ทุกคนช่วยเผยแพร่เรื่องนี้ด้วยนะคะ เพราะเราคิดว่าในหลวงท่านก็ทรงห่วงเรื่องนี้เหมือนกัน
ขอบคุณค่ะที่อ่านมาจนถึงตอนจบ.............

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 02:15:48 PM »

แถวบ้านปลูกเยอะนะครับ นานแล้วด้วย 
ผมสงสัยว่าเราปลูกไปเรื่อย ต้นนี้มันจะอยู่ได้สักี่ปี
ถ้าที่ดินมันเป็นทรายจริง แต่ผมยังปลูกต้นนี้ขายได้เรื่อยๆ จะเป็นไรไหม
แล้วผมต้องการให้ดินร่วนเพื่อผมจะเอาไปทำอาชีพอะไรได้บ้าง
และรายได้จะต่างกันอย่างไรกับการปลูก ยูคา

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 05:13:47 PM »

รากไปไกลมากครับ ที่ข้างๆเขาปลูกริมแดน แต่รากเข้ามากินปุ๋ยที่ฝั่งผม ปลูกอะไรก็ไม่โตเหลืองตายอย่างเดียว เคยไปบอกเขา เขาบอกรากรุกมาตัดทิ้งได้เลย ตายไม่เป็นไร ผมโมโหมากเลย ไถให้ถึงราก แล้วใส่ยาไปต้นละ1ช้อนโต๊ะ ประมาณ7วัน ไม่มีเหลือ ที่ดินก็แห้งเป็นทราย เขาปลูกมาหลายปีนะครับ แต่ตอนนี้เขาเลิกปลูกแล้ว ปลูกอะไรก็ไม่โต ขายไม่มีใครซื้อ   เขามาคุยว่าผมทำยังไง ถึงปลูกพืชอื่นได้เขียวดี ผมเลยให้ไปซื้อน้ำกากเหล้ามาราดแล้วไถกลบ ทำหลายๆรอบ ถ้าจะให้ดีก็ซื้อขี้ไก่ที่มีแกลบมาแล้วเอาน้ำกากเหล้าราดไถกลบจะดีมาก เขาทำจริงๆทำไปสามรอบ ดินใช้ได้ปรกติใช้เวลา1ปี ปลูกพืชได้ทุกชนิด โตดีด้วย เขาปลูกยูคาเพราะไม่มีเวลามาดูแล เงินที่ขายไม้ได้ ก็มาจ้างแม็คโคมาขุดตอออกควักเนื้อไปอีกเยอะ เหตุเกิดข้างๆบ้านครับ หรือท่านไดอยากจะลองก็ได้ครับ เป็นที่ดินของท่านเอง ไม่ใช่ของผม แต่ปลูกระยะสั้นๆ ไม่รู้นะครับ ไม่ลองไม่รู้ สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น Grin
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2008, 08:51:04 PM »

อ่านแล้วไม่ค่อยดีเลยนะครับปลูก   ต้นกระดาษ Double A เนี่ย บ้านผมมีแต่คนปลูก  ยางพารา สงสัยต่อไปคงได้กินยางแน่ๆๆ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
uca
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 06:58:48 PM »

ต้นไม้คือต้นไม้ครับ มันไม่ร้ายแรงขนาดนั้นหรอกครับ
ระบบรากเป็นรากแขนง ถ้าสนใจจริงๆผมว่าเป็นทางเลือกอีกทาง แล้วต้องเลือกพันธุ์ให้เหมาะสมครับ
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2008, 07:55:44 PM »

ใช่ครับต้นไม้ก็คือต้นไม้ แต่ต้องปลูกให้เหมาะสมน่ะครับ ต้นไม้มีข้อดีก้ต้องมีข้อเสียครับ ผมว่าศึกษาดีแล้วค่อยปลูกครับเงินดี แต่สภาพแวดล้อมอาจเสียได้ครับ
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 03:24:47 PM »

ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจจะปลูก ต้น ยูคา ในคันคูนาข้าวเนื้อที่ 18 ไร่ ได้ฟังนักวิชาการทางชีวพืชมาออก Tv โต้ตอบกับฝ่ายการส่งเสริมการปลูกกระดาษ AA ไม่รู้จะเชื่อใคร ฝ่ายหนึ่งตอบว่า ดี อีกฝ่ายบอกไม่ควรนำมาปลูกเป็นอย่างยีง แล้วผมจะเชื่อใครดี รัฐบาลที่ออกมาส่งเสริมให้ปลูกน่าจะให้ความกระจ่างต่อประชาชนจนๆอย่างเราบ้าง ไม่ใช่ออกมา กัด กันทั้งวัน อยากปลูกมากๆแต่ก็กลัวดินเสีย ท่านใดที่ปลูกอยู่ช่วยให้ความกระจ่างด้วยคร้บ Cheesy
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 04:08:26 PM »

...ดินจะเสียจริงไหม
...ใช้เวลาปลูกนานไหมกว่าจะตัด
...ภาคเหนือ ...ภาคใต้ฯลฯ..มีแหล่งรับซื้อที่ไหน
...รายได้ประมาณ? ต่อไร่
...มีท่านใดปลูกแล้วบ้างครับ ...มาเล่าสู่กันฟังบ้าง เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆที่สนใจครับ 
Cheesy Tongue

ยูคาเป็นไม้โตเร็ว แน่นอนมันจึงต้องการอาหารในดินมากขึ้น ถ้าไม่มีการบำรุงรักษาปลูกอะไรก็เสียเหมือนกัน
โรงงานที่รับซื้อส่วนใหญ่มีทางภาคอีสานและภาคกลาง ภาคเหนือและภาคใต้ถ้ามีการปลูกกันมากๆ น่าจะมีที่รับซื้อ
พื้นที่ 1 ไร่ปลูกได้ประมาณ 300 ต้นได้ไม้ 2 ตันใช้เวลาปลูก 4-5 ปีถึงตัดได้ ราคาตันละ 900-1000 บาท
การปลูกต้องเลือกสายพันธ์ที่เหมาสมกับพื้นที่นั้นๆ  สรุป ถ้าจะปลูกให้คุ้มควรจะมีที่เยอะๆ ดินไม่ค่อยดีปลูกพืชอย่างอื่นไม่ค่อยได้ แล้ง ไม่ต้องดูแลมาก ผมว่าดีกว่าปล่อยที่ดินทิ้งไว้เปล่าๆ มีต้นไม้จะดูชุ่มชื้นกว่า เคยไปทางใต้มีการปลูกต้นยางกันเยอะ ตอนหน้าแล้งตามข้างทางลองเปลียบเทียบกับภาคอีสานดูสิครับ ผิดกันเลย  ยูคาไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิดหรอกครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2008, 12:27:44 PM »

แก้ไข ได้ประมาณ 15 ตันต่อไร่ครับ  Evil
chai_up
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2008, 12:46:18 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความกระจ่าง สรุปแล้วผมจะปลูกครับ ไม่ว่าดินจะดีจะเสีย เพราะปลูกแล้วได้ตังส์ครับ ถ้ามีคนมาบอกไม่ให้ปลูกแล้วเอาตังส์มาจ่ายให้ผมจะ Ok ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์