พอดีลงวินโดว์ใหม่มา แต่ไม่ได้ยินเสียงเลยค่ะ คัยรู้ช่วยบอกทีค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:15:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีลงวินโดว์ใหม่มา แต่ไม่ได้ยินเสียงเลยค่ะ คัยรู้ช่วยบอกทีค่ะ  (อ่าน 9871 ครั้ง)
Badz3ii
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:32:54 AM »

พอดีลงวินโดว์ใหม่มา แต่ไม่ได้ยินเสียง เลยอ่ะค่ะ เปิดเพลงก็ไม่ได้ยิน เล่นเกมส์ก้อไม่ได้ยินเสียงเพลง แต่ที่มุมขวาล่างมีรูปลำโพงอยู่นะค่ะ แล้วก็ลองเช็คตรง ที่ลงไดร์เวอร์เลย ก็ไม่มีปัญหาอะไร ถูกต้องทุกอย่าง แต่ก็ไม่ได้ยินเสียงอยู่ดี

เพื่อนบอกว่า ให้ไปโหลด soundmax ของ เมนบอร์ดมา
เมนบอร์ดรุ่น ASUS P4S533-Mx อ่ะค่ะ

พอไปโหลดมาแล้ว แต่ในโฟลเดอร์ที่ให้โหลด มัน ไม่มีไฟล์ให้ติดตั้งอ่ะค่ะ
มันมีแต่โฟล์เดอร์ชื่อ SMAXWDM หัวข้อย่อยมี 2 หัวข้อค่ะ

- SE
- W2K_XP

แล้วก็มีชื่อไฟล์ในแต่ละโฟล์เดอร์อยู่ 10 กว่าไฟล์อ่ะค่ะ ไม่รุ้ว่าจะเอาไปใส่ตรงไหน

อยากถามผู้รู้อ่ะค่ะ ว่าจะทำยังไงดี

Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:44:45 AM »

ไปดูก่อนว่า windows เลือกใช้ Sound ถูกต้องไหม
  Control panel  sounds and audio divices  Tap Audio default divice เลือกเป็น Sound Mx
Badz3ii
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 10:58:57 AM »

ไม่มีอ่ะค่ะ ทุกหัวข้อ มันมีแต่ Vinyl AC'97 Audio (WAVE) เป็นอย่างนี้ทุกหัวข้อเลยอะค่ะ

ทั้ง
sound playback
sound recording
มันมีแต่ Vinyl AC'97 Audio (WAVE) เลือกได้อย่างเดียวอ่ะค่ะ

ส่วน
MIDI music playback
มันมีให้เลือกอย่างเดียวเหมือนกัน เป็น

Microsoft GS Wavetable SW Synth

ทำยางไงดี T-T
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 11:30:28 AM »

ไปที่Control Panel แล้วเข้าไป Add Hardware แล้ว NextมันจะเสริชหาและกดYes,I have.........haedwa re แล้วกดNext มันจะบอกว่าขาดไดร์เวอร์ตัวไหน จะเป็นรูปเครื่องหมายดอกจัน เรากดที่ต้องการและNext
มันจะให้ใส่แผ่นCDและหาออโต้เอง  แค่นี้ก็   จบ........
Badz3ii
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 02:32:27 PM »

ไดร์เวอร์นี่ถูกต้องหมดแล้วค่ะ

มันไม่มีอันไหนที่หายไป แต่ว่า มันไม่ได้ยินเสียง - -

เพื่อนบอกว่า ต้องไปเซ็ท ที่ไบออส ไม่ก้อ หาแผ่นเมนบอร์ดมาลง แต่ถ้าไม่มี ก้อต้อง เซริทหาในเว็บของเมนบอร์ด นั้นๆ อ่ะค่ะ

แต่พอ เซริทหา ติดตั้งได้แล้ว (มันเป็น ซาวด์การ์ด ของ ซาวด์แม็ก อ่ะค่ะ) มันก็ไม่มีเสียงอยู่ดี

ก็เหลืออยู่ทางเดียว ก็คือว่า ให้เข้าไปเซ็ทที่ไบออส แต่ว่า ทำไม่เป็นอ่ะค่ะ ไม่รู้วิธี เลยอยากรุ้ว่าจะทำยังไง

หรือว่า มีวิธีที่ดีกว่านี้อ่ะค่ะ ที่ไม่ใช่ เช็ค ที่ไบออส ก็ช่วยบอกให้ทีได้มั้ยอ่ะค่ะ
milo
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 12:40:52 AM »

ลองไป remove driver sound เก่าเอาออกไปก่อนแล้วค่อยให้มันหาใหม่ (Add new Hardware)
การ remove hardware ก็ คลิกขวาที่ My computer เลือก Manage --> device manager
แล้วไป คลิกขวา uninstall  อุปกรณ์ในกลุ่ม sound ดูมันจะมีตัวหลักอยู่ให้ uninstall  (ลองมั่วๆ ดูนะไงๆ เครื่องมะพังง่ายๆหรอก)

ส่วนการ set bios ที่จำเป็นต้องไป set ใน bios เพราะถ้าเราไปปิด การทำงานในส่วนนี้ จาก bios แล้วก็เหมือนว่าปิดการใช้งาน sound on board ไปเลย ทำให้ไม่สามารถใช้งาน sound ได้ ซึ่งถ้าปกติก่อนหน้านี้ไม่ได้เข้า set อะไร มันก็ไม่น่าจะปิดเอง (แต่ก็ไม่แน่นัก)
 เข้า bios กด delete ค้างตอนเริ่มเปิดเครื่อง
 เลือก Advance  เข้าไปใน Onboard pci control
 ในนี้มีหัวข้อ ที่เกี่ยวกับ Audio ก็ตั้งให้เป็น auto
 กด Esc เลือก save & exit
 เสร็จแหละ

Donovan♥
วีไอพี
member

คะแนน101

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 01:01:42 AM »

พอไปโหลดมาแล้ว แต่ในโฟลเดอร์ที่ให้โหลด
มันมีแต่โฟล์เดอร์ชื่อ SMAXWDM หัวข้อย่อยมี 2 หัวข้อค่ะ
- SE
- W2K_XP
แล้วก็มีชื่อไฟล์ในแต่ละโฟล์เดอร์อยู่ 10 กว่าไฟล์อ่ะค่ะ ไม่รุ้ว่าจะเอาไปใส่ตรงไหน

ในโฟล์เดอร์ - W2K_XP มันจะมี File ตัวสี่เหลี่ยมเขียนว่า INSTALL ให้ดับเบิลคลิกมันเพื่อติดตั้ง
 Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์