toyota hiluk hero ใช้ไฟต่ำสักพักดับเองหลอดไฟสัญลักษ์ไฟสูงหน้าปัดติดโชว์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:39:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: toyota hiluk hero ใช้ไฟต่ำสักพักดับเองหลอดไฟสัญลักษ์ไฟสูงหน้าปัดติดโชว์  (อ่าน 8790 ครั้ง)
sarawut
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:40:37 AM »

toyota hiluk hero  ใช้ไฟต่ำสักพักดับเองหลอดไฟสัญลักษ์ไฟสูงหน้าปัดติดโชว์ แต่หากเปิดไฟสูงจะไม่ดับครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร เราสามารถแก้ไขได้เองไหมครับ

sma
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 11:57:46 AM »

เคยเพิ่มรีเลย์ไฟหน้ามาหรือเปล่าครับ รีเลย์อาจเสี่อมพอร้อนแล้วช๊อตก็เป็นได้นะครับ
sarawut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 12:59:37 PM »

ไม่เคยครับ เคยไปไห้ช่างที่อู่เช็คดูเขาว่าหน้าสัมผัสของสวิตส์เปิด-ปิดไฟหน้าสึกครับ หากเปลี่ยนไหม่ ทั้งชุดราคาอยู่ที่ 1700 บาทครับ แต่หากซื้อดีเลย์มาต่อควบคุมไฟหน้า ราคาอยู่ที่ 700 ครับ  อาการแบบนี้ผมสามารถที่จะทำได้เองไหมครับ หรือหาวงจรทางเดินสายไฟของรถรุ่นนี้ได้จากที่ไหนบ้างครับ
sma
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 03:11:50 PM »

ถ้าจะทำเองคงยากนะครับ เพราะต้องรู้และเข้าใจวงจรครับ  Sad
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 03:30:41 PM »

ต้องลองเชคดูว่ามันหลวมหรือสกปรกตรงไหน
แต่แปลกอยู่นะ เปิดไฟต่ำแต่สัญลักษ์ไฟสูงโชว์ ต่อผิดหรือเปล่า

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sarawut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 05:12:54 PM »

ชี้แจงครับ ตอนที่สัญลักษ์ไฟสูงโชว์เมื่อไฟต่ำดับครับ
sma
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 08:57:46 PM »

ดิมเมอร์สวิทช์ที่คอพวงมาลัยคงละลายไปแล้วละครับ 
Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2008, 11:53:05 AM »

ตามความเห็นผมนะ  หากว่าไม่เคยดัดแปลงอะไรผมว่าเอารถเข้าศุนย์ดีกว่าครับ เพราะการซื้อรีเลย์ 700 มาต่อเท่าดัดแปลงวงจรแล้ว วันหน้าหากมีปัญหาอีกก็จะยุ่งยากกว่าอีก

you 'll never walk alone
doraemons
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 10:30:59 AM »

ตามความเห็นข้างบนคับ ตัวสวิทซ์ไฟสูง-ต่ำ คงเสียเรียบร้อยแล้วคับ เวลาเปิดไฟต่ำมันล็อก ต่ำแหน่งไฟต่ำม่ายอยู่แล้ว หลุดไปที่ไฟสูงแทนคับ
game5
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2008, 10:17:54 PM »

ในขณะที่ส/ญไฟสูงโชว์นั้นไฟสูงด้านหน้ารถติดด้วยหรือเปล่าคับจะวัดไฟที่ขั้วของหลอดหรือจะถอดหลอดออกมาดูข้างนอกก้อได้ถ้าเป็นหลอดซีนอทพยายามอย่าสัมผัสโดยตรงเดี๋ยวจะใช้ได้ไม่นาน  ถ้าเป็นอย่าที่ผมว่าให้ลองเปลี่ยนรีเลย์ไฟสูง(หรือไม่ก้ออาจจะเกิดจากสาย-ขั้วของไฟต่ำซ๊อตกับไฟสูง) Cool
BM2004
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2008, 01:11:27 PM »

อาการนี้ หน้าคอนแทรค สวิทโยกตรงคอพวงมาลัยมีปัญหาคับวิธีแกไขเบี้องต้น
ให้ก้มลงไปใต้คอพวงมาลัยด้านหลังฝั่งสวิทโยกไฟ สูงต่ำ จะมีช่องว่างหรือรูอยู่ ให้โยกสวิทขึ้นลงแล้วฉีด น้ำมันครอบจักวาลลงไปแล้วดูผลคับ
ถ้าไม่หายให้ถอดพวงมาลัยออก(ถอดฝาแตรแล้วถอดน๊อตเบอร์19-21ออกแล้วตบพวงมาลัยเข้าหาตัว แต่เอาเมจิมาร์คเฟืองไว้ก่อนนะคับ)ล
พอออกแล้ว จะเจอน๊อตยึดสวิทคันโยก ให้ถอดออกมาเลย แกะสวิทคันโยกออกจะเห็น หน้าคอนแทรคไฟ หรี่ ต่ำสูง ให้ดูว่าตัวไหนสึกเอาตะกั่วมาบัดกรี
แล้ว เอาตะไบ ตะไบให้เรียบ เสมอกัน แล้วทดสอบว่าหายรึยัง ถ้ายังไม่หายให้ดูกรอบของสวิทว่าละลายไปแล้วยัง ถ้าละลายไปเยอะก็หมดสิทธคับ

วิธีสุดท้าย ให้ไปตามเซียงกง หาซื้อชุดคันโยกใหม่ ราคาไม่กี่ร้อย คับ เอามาเปลี่ยนทั้งชุดเลย บัดกรีสายประมาณ4-5 เส้นจบคับ^^

รับปรึกษาปัญหาแอร์รถยนต์ ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ฟรีคับ^^
ฟังเพลงออนไลน์ฟรีๆได้ที่www.cosmoliveradio. com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์