เครื่องชอร์ทวัวรั้วไฟฟ้า ไร่หยากน้ำฟ้า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:42:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องชอร์ทวัวรั้วไฟฟ้า ไร่หยากน้ำฟ้า  (อ่าน 23706 ครั้ง)
patoo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 12:22:38 PM »

TRร้อนแล้วไหม้ครับ เปลี่ยนใหม่ก็ยังร้อน ทั่นพี่ชั่งคนไหนเคยซ่อมขอคำชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณครับ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 12:45:05 PM »

ใช้เบอร์เดิมมั้ยครับ  ร้อนแล้วเครื่องยังใช้ได้หรือเปล่า ตอนที่ยังไม่ไหม้นะครับ
หม้แปลงอินเวอร์เตอร์เสียหรือเปล่า

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 01:00:37 PM »

เบอร์อะไรครับ

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 01:04:45 PM »

แบบนี้ไหม
[img][http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=dlattach;topic=11548.0;attach=21923;image/img]

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 01:05:41 PM »

มันมีอยู่สองสามตัวส่วนใหญ่คนทำเขาจะลบเบอร์ มีตัวหนึ่งไม่ใช่ทรานซิสเตอร์ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 01:09:02 PM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=11548.msg71740#msg71740
ลองดูครับ ไม่รู้เหมือนกันเปล่า

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 04:12:54 PM »

TRร้อนแล้วไหม้ครับ เปลี่ยนใหม่ก็ยังร้อน ทั่นพี่ชั่งคนไหนเคยซ่อมขอคำชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณครับ
ระบบใช้แบต ถ้าTRสองตัวนี้ ร้อนแล้วช๊อตก็เป็นที่หม้อแปลงอินเวอร์เตอร์ช๊อตรอบ ถ้าพันไม่เป็นก็ลำบากสักหน่อย
 ครับในการซ่อม ถ้าเป็นของไร่หยาดจะมีสาย 8 เส้นถ้าพันไม่เป็นก็ต้องเปลี่ยนวงจร อินเวอร์เตอร์ เหมือนในรูปครับ  Smiley Wink
  ( วงจรในรูปใช้หม้อแปลง 5 เส้น ) Smileyhttp://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=11548.msg72496#msg72496
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 05:16:12 PM »

ตัวสีฟ้าก่อนจะเข้า SCR ถอดออกมาใช้มิเตอร์วัดไม่ขึ้น ไปกินข้าวกับมาแม่บ้านจัดการให้เรียบร้อย ที่ตัวถังเขียนว่าอะไรก็ยังไม่ได้ดูเลย ท่านไดพอจะรู้บ้างครับ พึ่งเคยจับครั้งแรกเหมือนกัน ที่ช๊อตวัว  ชิ้นส่วนที่เสีย วอลลุ่มขาด รีซิสเตอร์มาหาวอลลุ่มขาด SCR เสีย
drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 05:21:20 PM »

ตัวสีฟ้าเป็นไดแอค  ตัวที่คุณเรียกSCR แท้จริงคือไตรแอค  วัดไม่ขึ้นสักตัวหรอกครับถ้าไม่ซ๊อต
ถ้าจะวัดก็คนละแบบกับทรานซิสเตอร์

patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 07:14:02 PM »

ร้อนแล้วก็ไหม้ไฟไม่ออกครับ แต่ถ้าใช้ไฟฟ้าใช่ได้ปกติครับ
tom ele
member
*

คะแนน62

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2008, 07:18:40 PM »

เช็คอุปกรณ์รอบข้าง TR (อินเวอร์เตอร์)  ให้ดีครับ   ถ้าแน่ใจว่าไม่มีตัวเสียก็เป็นที่ หม้อแปลงซ็อตแล้วละครับ ทำตาม     ลุงเคี้ยง   บอกครับ

patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 11:21:38 AM »

มาแล้วลุง  การจัดใบอัสให้TRสองตัวของลุงลงครบหรือเปล่าครับ ทำไมมันยังร้อนอยู่หละครับ ทำตามทุกอย่างตมที่วงจรลุงให้มา TRเบอร์อะไรครับ C1061ก็น่าจะได้แต่นี่ร้อนมาก แล้วก็ไม่ทำงานด้วย ขอบคุณลุงอีกรอบครับ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 11:55:09 AM »

มาแล้วลุง  การจัดใบอัสให้TRสองตัวของลุงลงครบหรือเปล่าครับ ทำไมมันยังร้อนอยู่หละครับ ทำตามทุกอย่างตมที่วงจรลุงให้มา TRเบอร์อะไรครับ C1061ก็น่าจะได้แต่นี่ร้อนมาก แล้วก็ไม่ทำงานด้วย ขอบคุณลุงอีกรอบครับ
ถ้าทำครบตามในรูปมันก็ต้องทำงานครับ แต่ว่าหม้อแปลงช็อตรอบป่าว เรื่องใบอัสมันก็ใบอัสในตัวแล้วไงล่ะแต่หม้อแปลงของ
 คุณถ้าเสียมันก็จะทำให้ TR สองตัวนี้ร้อนและช็อตแน่นอนครับ แล้วแปลงวงจรแล้วใช่มั้ยล่ะก็ทำตามในรูปเลย ผมรับรองว่าชัวร์ครับ Smiley Tongue
    อ้อหม้อแปลงใช้แบบ 12 -0-12 v 300ma-500 ma

drdr61♥
member
*

คะแนน292

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 01:42:12 PM »

ลอยซ่อมเฉพาะส่วนของวงจรอินเวอร์เตอร์ก่อน ครับ

patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 01:55:35 PM »

ได้แล้วลุง  ขอขอบพระคุณลุงมากครับ  ขอให้ลุงมีความสุข อายุ วันนัง สุขังพลัง นะครับ  ตอนนี้กำลังลองอยู่  จะรายงานให้ทราบต่อไปในภายภาคหน้าครับ
patoo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 02:58:47 PM »

มีวิธีไหนถึงจะไม่ให้หม้อแปลงมันร้อนมากครับ ลองอยู่3 ชม. หม้อแปลงร้อนมาก มิน่าอันเก่ามันถึงช๊อตรอบ ถ้ามีวิธีทำไม่ให้มันร้อนหรือร้อนน้อยลง แจ๋วเลยครับ คนที่เขาไปล้อมวัว เขาเปิดทั่งวัน  ขอบคุณทุกกระทู้ที่ตอบมานะครับ ขอบคุณจริงๆ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 03:24:25 PM »

มีวิธีไหนถึงจะไม่ให้หม้อแปลงมันร้อนมากครับ ลองอยู่3 ชม. หม้อแปลงร้อนมาก มิน่าอันเก่ามันถึงช๊อตรอบ ถ้ามีวิธีทำไม่ให้มันร้อนหรือร้อนน้อยลง แจ๋วเลยครับ คนที่เขาไปล้อมวัว เขาเปิดทั่งวัน  ขอบคุณทุกกระทู้ที่ตอบมานะครับ ขอบคุณจริงๆ
ลองปลดสายด้านไฟ ออก220v มาวัดข้างนอกดูครับว่าได้กี่โวลล์ ถ้าต่ำกว่า 200v ต้องเปลี่ยนหม้อแปลงใหม่ครับ ตามธรรมดา
 ที่ ทดลอง 2-3 ชั่วโมงหม้อแปลงจะไม่ร้อนครับ เพียงแต่อุ่นๆ เท่านั้นถ้ามันร้อนมากก็มีหวัง ครับว่ามันชอบรอบทางออก เข้าแล้วครับ
 แต่ไม่ถึงกับใหม้ มันก็เลยยังทำงานได้ ลองเปลี่ยนหม้อแปลงดูครับ ลูกหนึ่งก็ 65บาทเอง ไม่งั้นถ้าลูกค้าเอาไปใช้ ไม่เท่าไหร่หรอก
 มันจะกลับมาหาคุณอีก ทีนี้มันอาจ จะบ๊อปบิ้นระลาย ให้เห็นครับแล้วอะไรต่ออะไรมันจะเสียตาม มาจนลูกค้าจะรับ สภาพการซ่อมใหม่
 ไม่ได้คุณก็จะเสีย ความน่าเชื่อถือใปสำหรับลูกค้ารายนี้ไปครับ กรุณาอย่าเสียน้อยเสียยากครับ เปลี่ยนไปเลย Tongue Smiley
        ( อ้อบางที R สองตัวนั้นลองเพิ่มค่าให้มันอีก จาก 470โอมห์เป็น1k ก็ได้ก่อนที่จะเปลี่ยนหม้อแปลงลองดูก่อนครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์