เครื่องมีอถอดถัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:12:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องมีอถอดถัง  (อ่าน 8273 ครั้ง)
aooddy
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 09:46:55 AM »

เปิดร้านซักผ้าหยอดเหรียญ มาได้ 2 ปีแล้วครับ ซ่อม เปลี่ยนนู้นนี่ ได้มากแล้ว แต่มีปัญหา อย่างเดียวคือ
ยังไม่เคยถอดชุดเกียร์ ชุดถัง เลยครับ ใครพอมี ร้านแนะนำ หรือขายเครื่องมือตัวนี้บ้าง หรือแนะนำเทคนิค เครื่องไม้เครื่องมือที่จำเป็นต้องมีไว้
รบกวนหน่อยครับ จะเอาไว้ใช้ซ่อมที่ร้านน่ะ เผื่อว่างๆ จะล้างถังเอง
 ขออณุญาติ Copy รูป  เจ้าของภาพในกะทู้   มาพอเป็นแบบอย่างนะครับ

boontheim ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน35

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 04:01:54 PM »

ตัวดึงสามขา   มีขายตามร้านขายอะไหล่รถยนต์ทั่วไป   หรือร้านที่ขายเครื่องมือช่าง
jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2008, 11:43:45 PM »

ขอยืมกระทู้ถามต่อนิดนึงนะครับ Grin  ตรงที่วงไว้รู้สึกมีน๊อตตัวใหญ่ ๆ นึงไม่ทราบว่าใช้ประแจเบอร์อะไรครับว่าจะไปหาซื้อแต่ก็ไม่รู้ว่าจะซื้อเบอร์ไหนแล้วแต่ละยี่ห้อใช้เบอร์เดียวกันไหมครับ(เครื่องซักผ้าพึ่งจะรับซ่อมเมื่อไม่นานนี้ครับก่อนไม่รับเพราะมันเครื่องใหญ่ยกมาทำที่บ้านไม่ได้แต่ตอนนี้ไปทำที่บ้านลูกค้าเลย) Grin

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 08:51:19 AM »

ใช้ด้วยกันทั้งหมดมี2เบอร์ ไว้พี่จุ๋มมาบอกครับ เขาใช้ลูกบ็อกมาเชื่อมติดแป๊บน้ำต่อยาวให้สูงกว่าฝาถังจะได้มีกำลังในการขันออกครับ พี่จุ๋มคงมีรูปอยู่แล้วเดี๋ยวคงเอามาลงให้ดูมั้งครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:34:17 AM »

แต่ละยี่ห้อ ใช้เบอร์ไม่เท่ากันครับ ผมใช้ อยู่ 3เบอร์ 36, 37, 38
aooddy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 05:12:25 PM »

ขอบคุณทุกข้อแนะนำนะครับ
สรุป คือว่า ไม่มีชุดประแจสำเร็จขาย ใช่มั๊ยครับ  เราต้องไปหาซื้อบล็อกตามเบอร์ที่ต้องการแล้วซื้อแป๊ปเหล็ก   เอาไปให้ช่างเชื่อมติด
ทำเป็นบล็อกสูงขึ้นมา ต่อก้านสำหรับหมุนน๊อต     แล้วกลียว นี่ หมุนปกติ หรือว่า หมุนตามเข็ม เวลาคลายอ่ะครับ
ขอรบกวนอีกหน่อยนะครับ
- ตัวดึงสามขา  ขอราคาประมาณ
-ที่ร้าน เป็นเครื่องSamsung เกือบทั้งหมด มี LG อยู่ 1เครื่อง  ใช้บล็อก ประแจ เบอร์อะไรครับ
ขอแค่นี้ก่อนนะครับ

jun ♥
วีไอพี
member

คะแนน153

เมืองดินดำ

artith_2522@hotmal.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2008, 09:58:58 PM »

แต่ละยี่ห้อ ใช้เบอร์ไม่เท่ากันครับ ผมใช้ อยู่ 3เบอร์ 36, 37, 38
  ขอบคุณอาจารย์e21xeq และอาจารย์จุ๋มมากครับ Cheesy
    ส่วนคุณอู้ดดี้ ถ้าอยู่ไม่ไกลคลองถมมากแนะนำให้มาเดินดูแถวคลองภมนะครับอาจได้เครื่องมือดีๆถูกไปใช้งานโดยเฉพาะวันเสาร์ช่วง ประมาณหกโมงเย็นลองมาเดินดูนะครับมีให้เลือกเยอะ รวมทั้งขอบคุณที่ให้ยืมกระทู้ครับ Grin Cheesy

รับซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
รับซ่อมติดตั้งแอร์
รับติดตั้งและแก้ไขกล้องวงจรปิด
รับเดินสายไฟ
61,61/1 ซ.สุขสวัสดิ์31/1 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวงราษฎร์บูรณะ  เขตราษฎร์บูรณะ  กรุงเทพฯ
Tel: 081-1404437 ,  081-8421137
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2008, 10:04:46 PM »

สำหรับเครื่องมือที่ใช้ในการถอดถังซักของซัมซุงหลักๆ แล้วมีสองชิ้นคือ 1. ทีบล๊อกเบอร์ 10 ใช้สำหรับถอดใบพัด และเบอร์ 38 ใช้สำหรับถอดถังซักครับ ส่วน 3 ขา ผมยังไม่เคยใช้กับเครื่องซัมซุง เพราะแกนซักมีลักษณะสี่เหลี่ยมถอดถังซักค่อนข้างง่าย
     ส่วนเครื่องแอลจีค่อนข้างลำบากในการถอดเริ่มจากใบพัดที่ใช้น๊อตหัวแฉกบางครั้งไขควงตัวเล็กอาจไม่มีกำลังพอที่จะหมุนเพื่อคลายเกลียว ปัญหาที่สองคือหลังจากคลายเกลียวใบพัดได้แล้วก็อาจถอดใบพัดไม่ออกเนื่องจากเขี้ยวของใบพัด(น๊อตตัวเมีย) เป็นเหล็ก ทำให้ถึงใบพัดออกยาก เทคนิคที่ผมใช้คือ ใช้น๊อตเกลียวปล่อยขันที่ขอบใบพัดสองตัวตรงข้ามกันแล้วค่อยๆ ดึงโยกซ้ายขวาๆ ก็จะหลุดเอง ปัญหาที่อาจตามมาคือใบพัดหลุดก็จริง แต่น๊อตตัวเมียที่ใบพัด(คล้ายกับแป๊บน้ำเกลียวในที่มีเกลียวทองเหลือง) อาจหลุดและติดแน่นอยู่กับแกนซัก อาจต้องหาเครื่องมือถอดแหวน (มีสองขา) เมื่อถอดได้แล้วจึงใช้บล๊อกเบอร์ 38 ถอดน๊อตยึดถังซักออก  หลังจากนั้นก็อาจพบอีกปัญหา(ที่มักจะพบเป็นประจำ) นั่นคือ ถอดถังซักไม่ออก เพราะแกนซักเป็นแบบ 8 เหลี่ยม ใช้ไปนานๆ อาจเกิดอาการ "ขบเหลี่ยม" ทำให้ถอดยาก คราวนี้คงต้องใช้ ตัว 3 ขาตามรูปข้างบนเพื่อดึงถังซักออก  สรุปแล้วการถอดถังซักแอลจีอาจต้องใช้เครื่องมือพิเศษถึง 4 ชิ้นคือ 1. ไขควงหัวแฉกตัวใหญ่ 2. ตัวถอดแหวน 3. ทีบล๊อคเบอร์ 38 4. สามขาขนาด 3-4" ราคาประมาณ 200-400 บาท หาซื้อได้ที่ร้านขายเครื่องมือช่าง (ประแจ, ไขควง ฯลฯ) แถวคลองถม  อ้อ สำหรับทีบล๊อคเบอร์ 38 มีขายที่ร้านโอกิ บ้านหม้อ ตัวละ 500 บาทครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์