ตู้หยอดเหรียญเครื่องซักผ้าไม่ยอมทานตังครับช่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 12:45:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้หยอดเหรียญเครื่องซักผ้าไม่ยอมทานตังครับช่วยทีครับ  (อ่าน 5524 ครั้ง)
yossun
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 07:49:10 PM »

Smileyซื้อมาใช้ได้1ปีแล้ว(ติดตั้งด้วยตัวเองครับ)มาคราวนี้เกิดปัญหาคือหยอดเหรียญลงไปไม่ยอมทานเหรียญครับคลายออกมาเฉยเลยเปิดเข้าไปดูลองหยอดเห็นเหรียญมันวิ่งผ่านคอยล์แล้วผ่านcensorแล้วก็กลับมาหาเจ้าของเครื่องไม่ยอมทำงานแต่ไฟทุกอย่างขึ้นปกติครับลองหยอดเหรียญไปเรื่อยๆประมาณ10-15เหรียญมีฟลุ๊คบ้างครับ
เครื่องนี้หยอด20บาทเหรียญ10สองเหรียญมีเหรียญแม่แบบเป็นเหรียญ10บาทครับขอทราบสาเหตุและวิธีแก้ไขครับ
ขอบคุณมากๆครับ

mcuritek
member
*

คะแนน1

siamdata@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 09:15:30 PM »

ตัวเซนเซอร์มันเสื่อมหรือเปล่าครับ อาจเป็นได้ว่ามันมีไรเกาะอยู่ ลองเป่าฝุ่นดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้จริงๆก็คงต้องซื้อเจ้าชุดรับเหรียญมาเปลี่ยนใหม่
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 10:13:29 PM »

ถ้าหยอดลงบ้างไม่ลงบ้างให้ตรวจสอบดังนี้
1. ลองปรับเกือกม้าที่อยู่ด้านหลังตัวหยอด ถ้ายี่ห้อ SR จะสีส้มๆ ส่วนยี่ห้องSG(628) จะสีขาว ลองใช้ไขควงเล็กๆ หมุนตามเข็มนาฬิกาไปจนเกือบสุดแล้วลองหยอดดู ถ้าหยอดได้ปรกติก็เป็นอันเรียบร้อย ถ้าไม่ได้ให้ทำตามขั้นตอนที่สอง
2. ลองเปลี่ยนเหรียญต้นแบบ โดยเลือกเหรียญต้นแบบมาซักสามประแบบคือ แบบแรกคือเก่าและบางมากๆ แบบที่สอง กลางเก่ากลางใหม่ แบบที่สามเหรียญใหม่กิ๊ก ทดลองเปลี่ยนเหรียญต้นแบบทีละแบบแล้วลองหยอดดูซักสิบเหรียญดูว่าแบบไหนที่หยอดคล่องก็ให้ใช้เหรียญแบบนั้น
3. ถ้าทำทั้งสองขั้นตอนแล้วยังไม่ดีขึ้น ให้ลองถอดบอร์ดของที่หยอดเหรียญไปลองกับเครื่องอื่นๆ ถ้าอาการเหมือนเครื่องเดิมก็ต้องเปลี่ยนบอร์ดแล้วครับ(ผมมีบอร์ดของSG628) ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนติดต่อผมที่ Cyberchui@hotmail.com
yossun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:30:57 PM »

Smileyขอขอบคุณมากครับทุก คห. จะนำไปปฏิบัติทุกคำแนะนำ ขอบคุณอีกครั้ง
yossun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 12:53:53 PM »

Smileyผมลืมบอกท่านไปนิดนึงคอืตอนหยอดเหรียญจังหวะที่มันวิ่งผ่านคอยส์ที่เป็นสนามแม่เหล็ก(เข้าใจว่า)มันจะวิ่งคืนเหรียญผมลองเอาไขควงแบนไปง้างตรงที่เหรียญผ่านคอยส์(ที่ป็นฟันหยักๆ)เหรียญก็วิ่งไปผ่านcensorเครื่องก็ทำงานปกติครับหยั่งงี้แก้ไขยังไงครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2008, 05:58:23 PM »

เปลี่ยนตัวเซ็นเซอร์ทั้งหมดครับ ตัวรับ-ตัวส่ง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:01:40 AM »

ผมว่าถ้าง้างตัวกันเหรียญ(เหล็กซี่คล้ายฟันปลา)แล้วเซนเซอร์นับเหรียญทำงานปรกติผมว่าลองเปลี่ยนเซนเซอร์คู่แรกดูนะครับ เพราะอีกสองคู่อยู่หลังตัวกันเหรียญ ถ้าไม่หายก็ลองเปลี่ยนคอล์ยชุดที่เป็นตัวดึงตัวกันเหรียญดู ถ้าไม่หายก็ให้ไปที่ดิโอล์ดสยามชั้นสาม แล้วบอกเขาว่าขอซื้อที่หยอดเหรียญหนึ่งชุด (550 บาท) หายชัวร์ ;-)
yossun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 12:28:44 PM »

Smileyถ้าอาการเป็นเช่นนี้ก็หมายความว่าเสียเฉพาะที่หยอดเหรียญใช่ไหมครับเมนบอร์ดคงไม่เสีย เพราะช่วงเมนบอร์ดต่อเข้ากับแหล่งจ่ายตัวเครื่องแล้วถอดยาก ถ้าท่านมีเวลากรุณาอธิบายการทำงานของเครื่องหยอดเหรียญ เฉพาะที่หยอดเหรียญสั่งงานไปยังเมนบอร์ด เพราะผมยังไม่เข้าใจว่าตัวหยอดเหรียญมีผลอะไรกับบอร์ดหรือไม่ หรือถ้าตัวหยอดเหรียญเสียดังอาการนี้ เมนบอร์ดจะรวนไปด้วยหรือไม่ เป้นต้นว่าจากเดิมตั้งไว้20บาทอาจจะเหลือ10บาทหรือหยอดลงไม่คืนเหรียญกินเหรียญ เมื่อเช้าลองเข้าไปง้างตัวกั้นเหรียญบางครั้งก็ทำงานตามปกติ(หมายถึงตัวเลขขึ้น20บาท) บางครั้งกินเหรียญบางครั้งกินไปได้10บาทหยอดไปอีกทีกินเหรียญแต่ไม่ขึ้น20บาท แต่อาการของเครื่องตอนนี้ถ้าตัวเลขหน้าจอขึ้น20บาทเมื่อใดจะทำงานตามปกติครับ ขอขอบคุณทีให้คำแนะนำ
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:07:20 PM »

ช่วยตอบเป็นข้อๆ นะครับ
     - จากการบอกเล่าอาการดังกล่าวแสดงว่ามีปัญหาเฉพาะที่หยอดเหรียญครับ
     - บอร์ดหรือเมนบอร์ดที่คุณ yossun  พูดถึงคงหมายถึงวงจรกล่องหยอดเหรียญใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่ตอบว่าบอร์ดยังคงปกติ  การทำงานของวงจรดังกล่าวจะคอยรับสัญญาณจากเครื่องหยอดเหรียญว่ามีการหยอดเหรียญ เมื่อมีการหยอดครบตามที่กำหนดไว้วงจรจึงจะสั่งให้เครื่องซักผ้าทำงาน 
     - ถ้าเครื่องหยอดเหรียญเสียด้วยอาการดังที่กล่าว บอร์ดจะไม่รวนแต่จะมีปัญหาดังกรณีที่ยกตัวอย่างมา ที่เกิดปัญหาเช่นนี้ไม่ได้เป็นเพราะอาการรวนของบอร์ด แต่เกิดจากการรวนของที่หยอดเหรียญ คือเมื่อหยอดเหรียญแล้วที่หยอดไม่รับรู้ว่ามีเหรียญวิ่งผ่านก็จะตีเหรียญคืน หนักๆ เข้าถ้าหากสปริงที่ถึงตัวกันเหรียญหย่อน เครื่องก็จะกินเหรียญ(จำนวนเงินไม่ขึ้น) หรือถ้าหากเซ็นเซอร์ตัวแรกตรวจจับได้ แต่ตัวที่สามเริ่มเสื่อมก็จะทำให้นับเหรียญผิดพลาด
     - สรุปจากอาการที่บรรยายมาคงต้องทำตามที่คุณ Jume แนะนำไว้แต่แรกคือ เปลี่ยนเซนเซอร์ทั้งสามคู่ครับ
yossun
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2008, 09:36:36 PM »

Smileyธรรมชาติของผู้ให้มักไม่หวังสิ่งตอบแทน  แต่ความดีของท่านจะถูกจดจำไว้ตลอดกาล ขอขอบคุณทุกๆ คห. ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์