อยากทราบวิธีการแมต สายนำสัญญาณครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 07:16:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการแมต สายนำสัญญาณครับ  (อ่าน 8237 ครั้ง)
panajonh
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 07:44:35 AM »

อยากทราบว่าเขาแมตกันยังไงครับ......เห็นเพื่อนสมาชิกเขาบอกว่าต้องตัดตามความยาวของคลื่น  งง มากๆ
แล้วไอ้ 1 แลมด้า  มันยาวกี่เมตรครับ

หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 07:36:51 PM »

การตัดตามความยาวคลื่นใช่ว่าสายนำเส้นนั้นจะเป๊ะๆตลอดครับ   

Lips Sealed     ท่านต้องมีvswr เป็นตัวช่วยครับ    และดัมมี่โหลด 50โอมห์   
  ขลิบจนเข็มแทบไม่กระดิกนั่นแหละครับลงตัวแล้ว     

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 08:49:45 PM »

สาย 50 โอมท์ ต่อดัมมี่โหลด 50 โอมท์ วัดที่ความยาวไม่ว่าจะเท่าไหร่ก็ลงครับ(VSWR)ต่ำทุกความยาวต่อให้ตัดความยาวกี่เมตรหรือตัดทริมกี่ครั้งก็ลงทุกครั้งไม่มีผลแตกต่าง  แต่กับสายอากาศ(แผงวิทยุ)ทำไมตัดแล้วมีผลเปลี่ยนแปลง เพราะว่าสายอากาศไม่ใช่50 โอมท์อาจจะแค่ใกล้เคียงแล้วแต่ความถี่ที่ใช้เช่น 144 แล้วไปใช้148ย่อมไม่แมทแต่ทริมสายให้vswrลงต่ำได้และหากตัดไปเรื่อยๆจะมีค่าvswrเปลี่ยนแปลงไปทั้งสูงขึ้นหรือต่ำลงได้ แต่สำหรับ 245mhzแล้วแค่ช่วงกว้าง 1 mhzแทบจะไม่มีผลนักแต่ถ้าคนทำสร้างแล้วไม่ได้50โอมท์ เช่น 1.3 หรือ 1.7 การตัดสายย่อมมีผลแน่นอน   แต่ถ้าแมทลงจะเปลี่ยนช่องไหนหรือตัดความยาวสายนำสัญยานยาวเท่าไหร่ก็ไม่มีผลต่างกัน แต่ถ้าตัดแล้วมีผลแสดงว่ามือยังไม่ถึง(มือใหม่หัดสร้างหรือคำนวนยังไม่เป็น หรือจำมาอีกต่อหนึ่ง ที่ร้ายเลยประเภท มั่วมา)
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:00:29 PM »

Tongue     อิอิผมตอบตรงคำถามแมตสายนำโดยไม่มีสายอากาศมาร่วมอ่าครับ   

Cheesy ท่านอาจารย์    hs4enk    มีอะรัยดีๆก็มาลงบทความสักกระทู้ก็ใด้นะครับเป็นกุศลยิ่งนัก    Smiley
  ผมไม่ค่อยเห็นอาจารย์เลย   เก่งเรื่องสายอากาศมากๆ.....ด้วยความนับถือครับ   Cheesy Cheesy

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 11:38:06 PM »

อย่าให้ลงบทความเลย เอาแค่บอกว่าอะไรเป็นอะไรไหนถูกไหนผิดหรือสับสนดีกว่า เดี๋ยวบางคนจะว่าผมไม่รู้แล้วบอกเพื่อนๆผิดได้ ถ้ารู้จะตอบครับ ไม่รู้ก็เฉยเพราะไม่รู้จริงๆ  อาศัยว่าทำงานด้านนี้มาตั้งแต่ ปี35จนปัจจุบันก็ยังทำอยู่ มีผิดถูกและหลงทางก็เยอะเลยเอามาเล่าสู่กันฟังทำมาหลายอย่างแต่เกี่ยวกับวิทยุทั้งนั้นทำมาทุกย่านความถี่ยกเว้นย่านเมีย ปัจจุบันก็ทำวิทยุชุมชนมากหน่อยเพราะได้ตังดีแต่เหนื่ยอมากวิ่งรถทางไกลตลอดชีวิตแขวนบนเส้นด้ายค่อนข้างเสี่ยงครับ  ช่างที่ทำด้านนี้มีน้อยครับ(เอาเฉพาะช่างตัวจริงไม่นับพวกขายอย่างเดียว)ต้องลงทุนสูงมากโดยเฉพาะเครื่องมือ  อะหลั่ยสำรอง ค่าเดินทาง(ค่ารถ20000-30000บาทยังไม่คิดค่าเสื่อมรถ) เคยช่วยทำบทความกับเพื่อนลงนิตยสารแต่นานมาแล้วแค่เนื้อหา2-3หน้าบางทีทำเป็นเดือน ทำได้ยากครับถ้าเน้นเนื้อหาไม่คุ้มค่าเหนื่อยเลย เวลาผมตอบคำถามสังเกตุว่า ทำไม  เพราะอะไร แล้วทำอย่างไร ไม่ตอบสั้นๆแล้วไม่มีคำอธิบาย เช่นสายนำสัญยาน ทำไมต้องตัด เพราะอะไร ผลเป็นเช่นไร  จะไม่ตอบเฉพาะจุดเดี๋ยวไม่เข้าใจลองสังเกตุดูคำตอบของผมจะไม่เจาะจงความถี่ใดเพราะผลจะคล้ายกันอธิบายได้ทุกความถี่  ด้านสายอากาศทำมามากครับ(ทำเป็นอาชีพครับไม่ได้แค่ทำลองเล่น ใช้เครื่องantena analyzer( MFJ259 DELIca   NETwork Analyzer   SWRเพียงตัวเดียวไม่พอ ทำงานได้ช้า  หาค่าความแม่นยำยากเสียเวลาครับ  อยากเห็นผมอยู่ที่ไหนครับไปมาเกือบทุกจังหวัดแล้วเผื่อแวะเยี่ยมครับ บ้านผมหลักก็อุดร รองก็นนทๆ(ท่าน้ำนนท์) อายุก็44แล้ว เมียบ่มี(สงสัยเมียยากจน) อยากเห็นหน้าตาต้องค้นหนังสือวิทยุดูครับมีลงหลายเล่มอยู่ในกลุ่มDXer Group
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์