คือช่วยอธิบายวงจรหน่อยครับผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:47:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คือช่วยอธิบายวงจรหน่อยครับผม  (อ่าน 25949 ครั้ง)
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 06:25:19 AM »

ผมไปซื้อชุดสำเร็จ gain clone ของ npe มาครับ แล้วได้วงจรมาจากเวบนอกอะจะดัดแปลงวงจรอ่าครับแต่ว่าผมมีส่วนที่ไม่เข้าใจอื้อเลยครับเพราะไว่ผมไม่ได้เรียนมาทางนี้อ่าครับ อยากให้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

ตามวงจรเนี่ยครับ การต่อตรง r1 เนี่ย มันต่อยังไงอะครับ งงมากครับตรงr1 เนี่ย มันต่อยังไงครับ คือดูยังไงก้อไม่เข้าใจอะ ส่วนตรงอื่นนี่พอเข้าใจละครับ แต่ที่ไม่เข้าใจคือตรง r1 เนี่ยแหละครับ เพราะเห็นว่าต่อinput ลง ground เลยอะ  แล้วสัญญาณมันจะเข้าช่อง input ได้ไง

ปล. นี่ผมถามแบบโง่โง่เลยนะครับ เพราะผมไม่ได้เรียนมาด้านอิเล็กทรอนิกส์เลยอะครับ เพราะผมจบนิติศาสตร์มาไม่ได้มีอะไรที่มันเกี่ยวกับพวกนี้เลยครับ อาศัยใจรักครับ Cry

vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 06:27:03 AM »

อ้อ ถามอีกข้อนึงครับ แล้วr1 เนี่ยมันต้องใส่ค่าเท่าไหร่อ่าครับ Cry
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 06:32:46 AM »

แล้วนี่คือ วงจรของ npe clone คับ ผมจะต้องโมส่วนไหนบ้างเอ่ย Sad ที่จะให้เหมือนวงจรของนอกหรือเอาสักใกล้เคียงก้อยังดีอ่าคับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 06:40:49 AM »

R1 เป็น VR ครับ สัญญาณเข้าขา 1 ออกขา 2 ครับ ขา 3 เป็น กราว์ด ครับ
ค่า 35K ครับ

vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 06:57:07 AM »

R1 เป็น VR ครับ สัญญาณเข้าขา 1 ออกขา 2 ครับ ขา 3 เป็น กราว์ด ครับ
ขอบคุณมากคร๊าบ เวบนี้ดีจังเลย ถามได้หมด  Tongue ไม่โดนด่าแบบเวบอื่นด้วย Cry  Tongue
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 07:01:31 AM »

เอ่อ แล้ว vr ก้อ vollumeใช่ปะคับ Sad
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 07:20:01 AM »

yes

Variable resistors  Wink

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:31:54 AM »

คงไม่ต้องดัดแผลงหรอก ส่วนมากฝรั่งเขาออกเเบบมาดีเเล้ว  ลักษระการต่อใช้งานในวงจรนี้ R1 เค้าเรียก โวลุมคอนโทรล เพราะใช้ควบคุมเร่ง-ลดเสียง หรือบางที่(น้อยมาก)ก็เรียก Variable resistor  ตัวเปลี่ยนแปลงค่าความต้านทาน  ทั้งที่เป็นตัวเดียวกัน แต่ถ้าคุณไปซื้อที่ร้านขายอะไหล่ บางร้านเขาอาจจะไม่รู้จักหรอก   Embarrassed

คุณ พรเทพฯ ทราบได้ไงว่าค่า  35K ครับ
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:43:03 AM »

Grin

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 08:44:52 AM »

รูปมุมล่างด้านขวา
speeddiy
วีไอพี
member

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2007, 12:07:57 PM »

LM3875TF ผมเอามาทำเป็น Multi channel อยู่ครับ   เสียงดีๆ วงจรเล้กดีครับ

วงจรก็ แบบข้างบน non-invert  รูปแรก ในรูปมี C1 อยู่แล้ว สำหรับไม่ใช้ปรี

แต่ถ้ามีปรีอยู่แล้วก็ ตัด C 4.7 uf ออก เพราะ pre-out จะมี C  อยู่แล้ว   
kokolulogos
member
*

คะแนน0

ตาวิเศษเห็นนะ!!~~~

passisjim@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2007, 09:10:41 PM »

เอ่อคือว่า gain clone มันเอาไว้ทำอะไรหรอคับ

ปล.โง่กว่าๆ -*-

รถที่แต่งมักแรง... รถที่แซงมักนอน -*-
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 10:21:01 AM »

วงจรแรก มีอัตราขยาย สูงมาก คิดจาก R3 หารด้วยR4 ฉนั้นวงจรแรกไม่ต้องการ พรีแอมป์
วงจร npe ได้ปรับปรุงให้เหมาะสมกับเป็น main amp มีอัตราขยายที่ประมาณ 24 เท่า
ต้องต่อผ่าน พรี+โทน
วงจรแรก ออสซิลเลทง่ายกว่า
gain colne เขาคงหมายถึงวงจรขยาย ที่ให้เอาท์พุท เหมือนกับอินพุท ต่างที่มีความแรงเพิ่มขึ้น
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2007, 11:57:24 AM »

ถู
วงจรแรก มีอัตราขยาย สูงมาก คิดจาก R3 หารด้วยR4 ฉนั้นวงจรแรกไม่ต้องการ พรีแอมป์
วงจร npe ได้ปรับปรุงให้เหมาะสมกับเป็น main amp มีอัตราขยายที่ประมาณ 24 เท่า
ต้องต่อผ่าน พรี+โทน
วงจรแรก ออสซิลเลทง่ายกว่า
gain colne เขาคงหมายถึงวงจรขยาย ที่ให้เอาท์พุท เหมือนกับอินพุท ต่างที่มีความแรงเพิ่มขึ้น
ถูกต้องครับ Grin

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 05:58:33 AM »

ผมลองดัดแปลงวงจร เรียบร้อยแล้วคร๊าบ ผลก้อคือ เสียงออกมา สุดยอดมากๆๆ ครับ  dynamic สุดยอด เลยอะ  เสียงใสกว่าเดิม แต่ มันมี effect เหมือนกันครับคือ มันเกิด เสียงฮัม  มากกว่าเดิมอ่าครับ  Tongue มิน่า นัฐพงษ์ เลยไม่ใช้วงจร นี้  Tongue  แต่ตอนนี้มีคนบอกว่า ให้ r100k ไป ลง ground ตรง r2 จะช่วยได้พอควร เด๋วว่าจะลองดูครับ ถ้าได้ผลยังไง เด๋วจะมารายงานครับ

ปล. วงจร นี้ผมก้อเห็นเค้าใช้กับ preamp นะครับ  ส่วนมากจะใช้ เป็น hybrid อ่า คือ ใช้หลอด เป็น pre  Sad  แต่ของผมใช้ pre แบบ ลง print เอง ที่ซื้อpcb มาจาก seagate แล้วเปลี่ยน ic opamp มาเป็น 5532 เสียงก้อเทพแล้วงับ  Tongue
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 08:41:20 AM »

Grinเงินถึงเมื่อไรเจอกัน
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 08:50:35 AM »

Grinเงินถึงเมื่อไรเจอกัน
ถ้าประกอบเองและชำนาญพอควร ผมแนะนำ hard wire ครับ ใช้ลวดทองแดง เดิน เองเลยไม่ต้องใช้ pcb สำเร็จอ่าครับ  Wink ถูกกระตังลงไปพอควรอ่า ที่ผมซื้อชุดสำเร็จเนี่ย เพราะตอนนั้นยังไม่ค่อยรู้เรื่องอ่าครับ Wink  Cry
Mr.Q
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 09:39:01 AM »

วงจรสามารถประยุกต์ได้หลายอย่างครับและวงจรที่คุณบอกว่าเอามาจากเวปนอกนั้นจริง ๆ มันเป็นธรรมดามาก ๆ เลยครับ ผมว่าวงจรของ NPE ก็ดีครับใช้การป้อนกลับน้อยทำให้แบนด์วิชท์กว้างเสียงมีรายละเอียดเบสมีตัวตนดีครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 02, 2007, 11:54:56 AM »

ส่งวงจรนี้เข้าประกวดแบบฮาร์ดไวร์(เวอร์ชั่น"BUG HUM น้อย")ครับ
อย่าลืมแยกกราวนด์สัญญาณ กับกราวนด์ไฟ(กราวนด์ลำโพง)

อาร์5k โหลดของวงจรหลอดบัฟเฟอร์
และ 10Kใช้คาร์บอน ห้าเปอร์เซ็นต์ ครึ่งวัตต์
ยกเว้นอาร์ฟีดแบ็ค220k ใช้ ๑ส่วน๘วัตต์ คาร์บอนเช่นกัน

อาจใช้สัดส่วน 10k & 220k , 5k&110k   ,4k&100k
กับอุปกรณ์ที่มีอยู่เดิมก็ได้

ซีคัปปลิ้งสัญญาณ เลือกตามชอบใจ แต่แนะนำให้ใช้โพลีหางหนู ตัวใหญ่ๆ
ไม่กี่สิบบาทถึงเกินร้อยบาทก็มี เช่นของสซีอาร์ดำๆเป็นต้น (หรือยี่ห้อของที่แม็กเน็ทใช้ก็ได้)

วงจรจ่ายไฟไม่ได้ลงไว้ แต่มีคำบอกคร่าวๆนะครับ

ไฟจ่ายให้หลอด
ใช้ 317 337 จัดวงจรเร็คกูเลท ธรรมดา
ถ้าต้องการดีกว่าก็ใช้ ตัวต้านทานกับ TL431 ต่อชั้นท์เร็คกูเลเตอร์เติมลงไปอีก

จ่ายให้ภาคแอ็มป์
หม้อแปลง 12-0-12Vrms (เนียนนุ่ม)  ถึง  24-0-24Vrms (พลัง)    ใช้ได้ดี  กระแส 10Armsขึ้นไป 
สังเกตุที่เส้นลวดขาออกของหม้อแปลง เท่าใส้ปากกาลูกลื่น หรือโตกว่า   แบบอีไอก็เพียงพอแล้วครับ

ไดโอด 
ชอบพลังวังชาใช้ MUR1620 / 1620R   แยกแต่ละแชแน่ล
หรือถ้าชอบหวานเนียนเข้าไปอีก
แบบชอร์ทกี้เช่นMBR3060   ถึงทนโวลท์ไม่สูงมากแต่ก็พอใช้ได้( หากใช้หม้อแปลงไม่เกิน 18-0-18Vrms)
คาปาซิเตอร์ โลว์อิมพีแด้นซ์ หรือเลือกที่เป็น 105 องศา ที่ใช้ในสวิทชิ่งเพาเว่อร์ซัพพลาย
ค่า820uF -  4700uFใช้ได้ทั้งนั้น ทนโวล์  35โวลท์  หรือ  50V ขึ้นไป (๒๕ก็ใช้ได้ ถ้าหม้อแปลงไฟต่ำ)

เรื่องเสียง  ไม่ขอบอกตอนนี้  แนะนำให้ลองกันเองแล้วมาเล่าสู่กันฟังครับ
เคล็ดไม่ลับอยู่ที่ ภาคจ่ายไฟครับ
........หม้อแปลงใหญ่ๆ กระแสสูงๆ
.......ไดโอดดีๆ
.......ซีดีๆ (โลว์-อิม)
.......สายโตๆหน่อย  เดินสั้น  และ
.......สตาร์กราวนด์  ทั้งกราวนด์สัญญาณ  และกราวนด์กลุ่มไฟกระแสสูง
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 07:53:08 AM »

อิอิ ช่ายเลยครับ เคล็ดลับอยู่ที่หม้อแปลงจิงจิงด้วยอ่า ครับ      ตอนนี้ผมใช้หม้อแปลง 15-0  5a สองตัว มาทำเป็น 15-0-15 เสียงที่ได้ออกมาเสียงเนียนสุดยอดเลยครับ  แต่ถ้าเพิ่มหม้อแปลงเป็น 24-0-24 เสียงที่ได้เบสแรง แต่เสียงแข็งเป็นไม้กระดานเลยอ่า   

เห็นว่ามันขยายได้น้อยๆๆอย่างนั้นอะแต่กินไฟเกินตัวครับ  เพราะทำ หม้อแปลง 15-0-15  อุ่นได้เลยอ่า แต่เสียงที่ได้คุ้มครับ

ปล. ตอนนี้ผมกลับไปใช้วงจร npe เหมือนเดิมละครับ วงจรที่ได้มา dynamic ดีกว่า npe แต่npe เสียงเนียนกว่าพริ้วกว่าอ่าครับ เลยใช้วงจร npe ดีก่า    Cry
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 07:59:41 AM »

อิอิ ช่ายเลยครับ เคล็ดลับอยู่ที่หม้อแปลงจิงจิงด้วยอ่า ครับ      ตอนนี้ผมใช้หม้อแปลง 15-0  5a สองตัว มาทำเป็น 15-0-15 เสียงที่ได้ออกมาเสียงเนียนสุดยอดเลยครับ  แต่ถ้าเพิ่มหม้อแปลงเป็น 24-0-24 เสียงที่ได้เบสแรง แต่เสียงแข็งเป็นไม้กระดานเลยอ่า   

เห็นว่ามันขยายได้น้อยๆๆอย่างนั้นอะแต่กินไฟเกินตัวครับ  เพราะทำ หม้อแปลง 15-0-15  อุ่นได้เลยอ่า แต่เสียงที่ได้คุ้มครับ

ปล. ตอนนี้ผมกลับไปใช้วงจร npe เหมือนเดิมละครับ วงจรที่ได้มา dynamic ดีกว่า npe แต่npe เสียงเนียนกว่าพริ้วกว่าอ่าครับ เลยใช้วงจร npe ดีก่า    Cry
อ้อครับ แนะนำ r อีกแบบนึงที่จะเอามาต่อในวงจร gain clone ครับ นั่นคือ r carbon 10% ( r carbon อัด นั่นแหละครับ Grin ที่ตัวมันสีดำดำ น้ำตาลๆ นั่นแหละ ใช้เวลา burn นานหน่อย ซึ่งเปิดตอนแรกเนี่ยเสียงหมาไม่แดกเลยครับขอบอก แต่พอ burn ไปสักพักจะรู้สึกได้ถึงความแตกต่างครับ เสียงมันหนานุ่มจนรู้สึกได้เลยอ่าว่ามันดีกว่า r  metalfilm กับ carbon film Tongue) อันนี้จากประสบการณ์  Embarrassed
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 05:53:24 PM »

ใช่แล้วครับ  อาร์แบบคาร์บอนคอมโพสิท  ให้เสียงที่ออกแนวเนียนนุ่ม(ซึ่งเป็นสิ่งที่แอ็มป์โซลิทสเตททั้งหลายส่วนใหญ่ขาดแคลนในประเด็นนี้)

หากต้องการแบบจบเลยก็ตัวต้านทานคาร์บอนคอมโพสิทของไรเค่นครับ ขาชุบทองซะด้วย ค่อนข้างแพงและหายาก (ไม่คุ้มสตังค์เมื่อเทียบกับบาทสองบาทกับของที่หาได้ในบ้านเราแน่ๆ)

ทั้งอาร์และซีในวงจรวัดค่าให้เท่ากันทั้งซ้ายและขวา  เป็นคู่ๆไปด้วยนะครับ

เห็นใช้อุปกรณ์ไม่มากอย่างนี้  แต่ผลที่ได้ฟังจากแอ็มป์ของแต่ละคนไม่ได้เหมือนกันซะทีเดียวครับ

หากท่านใดมีโอกาส ฝากทดสอบฟังเทียบกับแอ็มป์" ยี่ห้อนอก" ทั้งหลายด้วยครับว่า เป็นอย่างไร
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 07:54:29 AM »

ทำเส็ดแว้วครับ ตามวงจรที่บอกเสียงที่ได้กว้างมากแต่ติดตรงที่เสียงมันบางไปหน่อยอะครับ เพราะร้านที่ผมเคยซื้อ r carbon 10%  มันปิดอ่า เลยใส่ metal film ที่มีอยู่ไปก่อน เสียงออกมาบางจ๋อยเลยงับ Tongue 
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 10:30:52 AM »

เมททัลฟิล์ม  มีไม่กี่ยี่ห้อ  และไม่กี่รุ่น  ที่ให้เสียงที่น่าฟัง

ไดโอด  และ "ซีฟิลเตอร์" มีผลต่อความหนา-บางของเสียงด้วยนะครับ
ใช้ไดโอด และซีฟิลเตอร์ ของยี่ห้ออะไร  รุ่นไหน  ค่าเท่าไหร่หรือครับ

ที่ผมเคยทำใช้(ในแอ็มป์รถ  อาศัยภาคจ่ายไฟและเรือนร่าง ของแอ็มป์บอสท์วิค)
เสียงไม่มีบอบบางเลยครับ  ใช้อาร์คาร์บอน ๑ส่วน๘วัตต์ ธรรมดาๆด้วยซ้ำไป 
ผมใช้ไดโอดอัลตร้าฟาสท์ MUR1620/1620R  ซีฟิลเตอร์  Nippon Chemicon LXV 1000uF/80V แชแน่ลละคู่
ซีคัปปลิ้งใช้โพลีของเอสซีอาร์ครับ

ลองสังเกตในดาต้าชีทนะครับ
การต่อวงจรแบบอินเวิร์ทติ้ง  กับนอนอินเวิร์ทติ้ง  อย่างไหนกราฟการตอบสนองความถี่ไปได้ไกลกว่ากัน
แล้วก็อีกอย่าง ดีซีออฟเซ็ทที่เอ้าท์พุท ลองวัดดูนะครับ อย่างไหนให้ความเสียว (โวลท์มาก) กว่ากัน
vorpoj01
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 11:11:24 AM »

เมททัลฟิล์ม  มีไม่กี่ยี่ห้อ  และไม่กี่รุ่น  ที่ให้เสียงที่น่าฟัง

ไดโอด  และ "ซีฟิลเตอร์" มีผลต่อความหนา-บางของเสียงด้วยนะครับ
ใช้ไดโอด และซีฟิลเตอร์ ของยี่ห้ออะไร  รุ่นไหน  ค่าเท่าไหร่หรือครับ

ที่ผมเคยทำใช้(ในแอ็มป์รถ  อาศัยภาคจ่ายไฟและเรือนร่าง ของแอ็มป์บอสท์วิค)
เสียงไม่มีบอบบางเลยครับ  ใช้อาร์คาร์บอน ๑ส่วน๘วัตต์ ธรรมดาๆด้วยซ้ำไป 
ผมใช้ไดโอดอัลตร้าฟาสท์ MUR1620/1620R  ซีฟิลเตอร์  Nippon Chemicon LXV 1000uF/80V แชแน่ลละคู่
ซีคัปปลิ้งใช้โพลีของเอสซีอาร์ครับ

ลองสังเกตในดาต้าชีทนะครับ
การต่อวงจรแบบอินเวิร์ทติ้ง  กับนอนอินเวิร์ทติ้ง  อย่างไหนกราฟการตอบสนองความถี่ไปได้ไกลกว่ากัน
แล้วก็อีกอย่าง ดีซีออฟเซ็ทที่เอ้าท์พุท ลองวัดดูนะครับ อย่างไหนให้ความเสียว (โวลท์มาก) กว่ากัน
c  cupling เนี่ยผมใช้ wima อ่าคับ   Cry ส่วน ตรง 22uf เนี่ย ผมใช้ elna cerafine  bipolar ครับ ตอนแรกซื้อ poly มา มันหาที่ยัดไม่ได้ครับ ใหญ่จัด  Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์