ระบบเสียง หมอลำเสียงอิสาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:28:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเสียง หมอลำเสียงอิสาน  (อ่าน 65565 ครั้ง)
jvoss
member
*

คะแนน2

ธรรมดา ที่ไม่ธรรมดา

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 01:39:59 AM »

นี่ๆ แม่นก ออกมาแล้วว

อ้าว ไหง ภาพออกมาขาวจ้าอย่างนั้น ไม่น่าเพิ่มแสงกล้องเลย

และอีกภาพ  นี่เลย แม่นก ของแท้ต้องนั่งร้องเพลง

สรุปสั้นๆ นะครับ

เมื่อเดินฟังเสียง ตั้งแต่ 5m.  20m.  50m.  100m. (ได้แค่นั้น ชนตึกหกชั้น)

เสียงค่อนข้างดี  เบสคลุมได้เกือบทุกพื้นที่  เสียงกลางดีเลย์นิดหน่อย

(ไปล่ะครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้  ไว้โอกาสหน้าจะไม่ลืมพกกล้องไปแน่ครับ)

mini ธรรมดา ที่ไม่ธรรมดา

CONVOY
member
*

คะแนน2

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 10:21:02 AM »

เสียงอีสาน ใช้ mixer ของอะไรครับตอนนี้รุ่นอะไร ลำโพงยี่ห้ออะไรครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ Roll Eyes

ช้มิกซ์ ยามาฮ่า เอ็ม7ซีแอล 48แชนแนลครับ รูปตามข้างบนครับ ลำโพงก็ชุดเดิมครับ ยังใช้ได้ดีอยู่พี่เขาก็เลยไม่เปลี่ยน

***อ้อ ขอถามครับพี่ jvoss ตู้ในรูปแทนตัวพี่น่ะ พี่ใช้ลำโพงกี่นิ้วครับและขนาดตู้เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ***
jvoss
member
*

คะแนน2

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 11:27:54 AM »

ตอบคุณ CONVOY

กำลังชั่งใจว่าจะโพส มินิไลนอะเรย์ของผมดีหรือเปล่า

เห็นหลายท่านสนใจรายละเอียด งั้นเดี๋ยว 18.00 เย็นวันนี้ ตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับห้องนี้แหละ  (รูปถ่ายอยู่ที่ห้อง ตอนนี้อยู่ที่ทำงานครับ)

jvoss
member
*

คะแนน2

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 09, 2008, 06:41:51 PM »

ตอบคุณ CONVOY

โพสแล้วครับ Grin Grin

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=27486.new#new
Mini Line Array จำใจเสนอ Grin Grin

DANGMUSICSOUND
member
*

คะแนน1

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:20:59 PM »

เมื่อก่อนงานช้างที่สุรินทร์จะมีหมอลำมาเล่นเยอะแต่ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีแล้ว
แต่ผมติดใจเสียงของคณะปถมบรรเทิงศิลป์เมื่อประมาน4ปีที่แล้วมั้งถ้าจำไม่ผิด
วันนั้นเขามิกเสียงได้สุดยอดมากเลยตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยได้ยินเสียงที่แบบว่าสุดๆแบบนี้เลยเสียงอิสานนั้นไม่ติดฝุ่นเลย
สำหรับเสียงวันนั้นฟังใกล้หัวใจจะวายออกไปใกลๆก็ยังเหมือนเดิมวันนั้นคนเยอะมากหลังจากนั้นคอยติดตามอยากดู
ตู้เขาใช้แบบใหน(สูตร)แต่ไม่เคยเห็นอีกเลย
BABE501
member
*

คะแนน1

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 08:05:49 AM »

ผมว่าเสียงอีสานตอนนี้เวลาเค้าเปิดเสียงไม่เต็มที่ไม่เหมือนตอนช่วงยุคแรกๆ

มาเล่นแถวบ้านผม ก็ห่างจากบ้านผมเกือบ7กีโลเสียงมาถึเหมือนไปนังฟังที่หน้าเวทีเลย

กลางแหลมชัดมากได้ยินแม่กระทั่งเสียงไฮแห็ด ตอนนั้นเกิดมาก็เพิ่งด้ายยิ้นเครื่องเสียง

อะไรจะดังได้ถึงขนาดนี้แต่ฟังที่หน้าเวทีก็ไม่หนวกหูยิ่งไกลยิ่งดังก็10ปีเอง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์