โฆษณาสอนซ่อมโน๊ตบุคมา มันทำได้จริงหรือครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:36:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โฆษณาสอนซ่อมโน๊ตบุคมา มันทำได้จริงหรือครับ  (อ่าน 16774 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 07:01:36 PM »

http://www.pantipmarket.com/computer/topic/C2146721.html

link นี้ครับ ผมลองโทรไปถามเขาบอกสอน 40 ชม
ค่าเรียน  30000 บาท
 เพื่อนๆคิดว่า เรียนจบแล้วมันจะซ่อมได้ระดับเทพจริงหรือครับ
ถ้าแค่ซ่อมพื้นๆธรรมดาผมก็พอซ่อมได้
หรืออย่าง MB ถ้าเสียพื้นๆพวก C เสื่อม ผมก็ซ่อมได้ไม่ได้ไปเรียนด้วย
ใช้ความรู้ช่างซ่อมทีวีนี่แหละ
หรือพวก PDA เปลี่ยน แบตแบคอัพ ของ HP ก็เคยเปลี่ยนให้เพื่อนน้องชายไป
 หรือเร็วๆนี้  PDA  O2 น้องชายให้มา อาการ สีเลอะที่หน้าจอน้องเคยเอาไปให้ช่างซ่อม
มาเลยเป็นอาการนี้ ผมก็เอามาแกะออกมา แล้ว จับระเบียบสายแพ ให้ดี รวมั้งกดให้แน่
ก็ใช้ได้ดีไม่มีอาการสีเลอะอีก
   คือผมสงสัยว่า ถ้าแค่ซ่อมอากากรพื้นๆพวกนี้ ก็ไม่คุ้ม
แต่ตามที่เขา บอกใน นั้น มันซ่อมระดับเทพ
 ผมไม่ค่อยเชื่อเพราะว่าผมรู้จักพวก ช่าง ซ่อม มือถือ ส่วนใหญ่ก็ซ่อมอาการไม่หนักมาก
พื้นๆ ถ้าเสียมาก ส่วนใหญ่ ตีเทินหรือไม่ก็ไปหา
 บอร์ด มือถือเก่าๆมาสวม เพราะว่าถ้าเสียเยอะมาก หรือหาไม่เจอแล้วพยายามซ่อม
 ส่วนใหญ่ ซ่อมไม่ได้ดี ตีกลับประจำ
  ดังนั้น
  การเรียนที่บอก มันทำได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ
 ใครเคยเรียนบ้าง

pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 05:19:14 AM »

ผมคิดว่เขาโฆษณามากกว่านะพี่ ไมเคยเห็นทีไหนเรียนจบแล้วทำได้เลยคับมีแต่ประสพการณ์มากกว่า
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 08:38:04 AM »

มันก็ได้มาแต่ทฤษฎีละครับ ยังไงประสบการณ์จริงก็สำคัญกว่า แต่ 30000 นี่แพงมากเลยนะครับ 40 ชั่วโมง แล้วถ้าไม่เข้าใจมีเรียนใหม่ฟรีไหมก็ไม่รู้ ผมก็สน แต่แพงจัง

hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

มนุษย์ต่างดาว

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2008, 08:45:01 AM »

http://www.pantipmarket.com/computer/topic/C2146721.html

link นี้ครับ ผมลองโทรไปถามเขาบอกสอน 40 ชม

30000บาท  พระแม่เจ้า
drk.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 01:22:09 PM »

สำหรับคนที่ไม่มีพื้นฐาน แค่ลง window เซ็ตค่า Bios ก็ ปาเข้าไป เป็นอาทิตย์ แล้ว กว่าจะเขัาใจ ระบบ ไม่รู้ คิดเอาเองแล้วกัน  Sad Sad  Cool Cool Cool Shocked
taunt2006
วีไอพี
member

คะแนน81

http://www.suratsat.com

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2008, 01:45:01 PM »

ผมว่าเอาตัง 30,000 ไปซื้อโน๊ตบุซัก 2 ตัวหรือซื้อมือ2 ซัก 5ตัวแล้วมาถอดดูข้างในแล้วก็ใส่กลับให้ใด้เหมือนเดิม
จะคุ้มกว่ามั้งครับ

toktnt
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 11:56:35 PM »

ของที่ผมไปเจอมา 50000 บาทครับ ไม่รู้ว่าจบมาแล้วจะเป็นขั้นเทพหรือเปล่าhttp://www.daycoms.com/pc/nb.html
sound design
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2008, 10:07:03 PM »

ถ้าคนสอนซ่อมไม่เป็น แล้วคนเรียนจะซ่อมเป็นได้อย่างไร
แต่ถ้าเขาซ่อมได้ เขาคงไม่สอนให้คนอื่นตัดทางทำมาหากินหรอก
atuka
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 09:49:57 AM »

ผมว่าบางทีพวกเราอาจจะลืมไปครับว่าทุกคนที่มาเวปนี้ส่วนใหญ่จะเป็นช่างนั่นหมายถึงก็พอจะมีพื้นฐานด้านอีเลคทรอนิคมาพอสมควร  อย่างน้อยซ่อม ทีวีได้ 55+ แต่ทำไมนะไม่ค้นคว้าเพิ่มเติมหรือหาส่วนที่เป็นความรู้มาเติมเต็มให้กับตัวเองครับ
ที่พูดแบบนี้ผมเห็นว่า ค่า เรียน 30000/50000 มันโหดจริงๆ    เนื่องจากปัจจุบัน notebook เป็นอาหารจานโปรดของชาวช่าง notebook ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะ      มันราคาสูง!!!!    ค่าซ่อมมันก็เลยต้องสูง    ค่าเรียนมันก็ต้องสูง!!!  อย่าลืมครับว่า     ธุรกิจ+ผลประโยชน์+ความต้องการ+สุดท้าย ผู้บริโภท(คนที่ได้รับผลโดยตรง)  ผมยกตัวอย่าง  เมื่อสมัยก่อน  เราเปลี่ยน ฟลายแบค national ทุน 2-300 บาท  คิดลูกค้ 800/900  บาท  ปัจจุบัน 350/400  บาท แพงกว่านี้ลูกค้าไม่ซ่อม   ทีนี้เรามามองถึง notebook ทำไมมัน ซ่อมแพงแบบนี้ลองเปรียบเทียบดูสิครับ    ฉะนั้นเราชาวช่างต้องช่วยกันนำเสนอตีแผ่ ทุกรูปแบบที่จะมาได้ซึ่งความรู้ของ pc และ notebook อย่างจริงจังนะครับ     สำหรับคนที่สอนซ่อมในราคานี้ผมคิดว่า   ท่านกำลัง   คิดค่าสอนมากเกินความจริงไปหรือเปล่า   เวปนี้เป็นเวปที่จัดทำขึ้นเพื่อแลกเปลี่ยนแบ่งปันความรู้ของชาวช่างเพื่อให้วงการช่างอยู่ได้อย่างมั่นคงมีอะไรคอยถามคอยตอบกันผมเห็นว่าเวปนี้เป็นเวปที่  สุดยอดมากครับ!!!!  อยากให้ท่านที่มีความรู้ด้าน notebook มาช่วยกันครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
10e
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 12:31:23 PM »

เรียนที่แสงทองโทรทัศน์ดีกว่าครับถูกกว่าครับหลักสูตรนี่แค่ 4000บาทเองครับแถวอาจารย์เขาก็สอนดีด้วยค่าเล่าเรียนก็ผ่อนได้ครับรับรองว่าคุ้มกว่าเยอะเลยโหตั้ง 30000 แน่
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 03:16:47 PM »

ผมยังเรียนรู้เองเลยแล้วก็ทำได้ด้วย
toyny
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 01:02:01 PM »

ผมก็ว่างั้นแหละครับ...ค่าเรียนแพงเกิน เพราะเขาต้องการที่จะให้เห็นว่า เป้นเรื่องที่ไม่ค่อยจะเปิดเผยกันเท่าไหร่ เพราะใครรู้มาก ก็จะถูกตัดรายได้ไป เพราะฉะนั้นช่วงนี้จึงเป็นช่วงของการกอบโกยครับ  แต่เพื่อนๆว่า เราเป็นช่างครับ...ความรู้เราก็ไม่ด้อยไปมากนัก  ก็ขยับขยายตัวเอง รับเทคโนโลยีความก้าวหน้า หัดจัดลมร้อนให้มากขึ้น จับหัวแร้งปายเล็กๆ  มาใช้ดู  หาเทคนิคใหม่มาใช้ ลองผิด ลองถูก (ลองผิดให้น้อยๆ หน่อยก็ดีนะ)  แล้วเราก็จะเป็นเองครับ  บางคนที่ไปเรียน เขายังไม่เคยใช้มิเตอร์ ไม่เคยรู้จัก R,C,L เลยด้วยซ้ำ
เว๊ปเกี่ยวกับ การเรียนรู้ การซ่อมโน๊ตบุ๊ค 
www.repair-notebook.com
jeewy123
member
*

คะแนน0

ร้านช่างนวย

soodlo1@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:45:56 AM »

เพื่อนๆคิดว่า เรียนจบแล้วมันจะซ่อมได้ระดับเทพจริงหรือครับ
ถ้าแค่ซ่อมพื้นๆธรรมดาผมก็พอซ่อมได้
หรืออย่าง MB ถ้าเสียพื้นๆพวก C เสื่อม ผมก็ซ่อมได้ไม่ได้ไปเรียนด้วย
ใช้ความรู้ช่างซ่อมทีวีนี่แหละ
หรือพวก PDA เปลี่ยน แบตแบคอัพ ของ HP ก็เคยเปลี่ยนให้เพื่อนน้องชายไป
 หรือเร็วๆนี้  PDA  O2 น้องชายให้มา อาการ สีเลอะที่หน้าจอน้องเคยเอาไปให้ช่างซ่อม
มาเลยเป็นอาการนี้ ผมก็เอามาแกะออกมา แล้ว จับระเบียบสายแพ ให้ดี รวมั้งกดให้แน่
ก็ใช้ได้ดีไม่มีอาการสีเลอะอีก
   คือผมสงสัยว่า ถ้าแค่ซ่อมอากากรพื้นๆพวกนี้ ก็ไม่คุ้ม
แต่ตามที่เขา บอกใน นั้น มันซ่อมระดับเทพ
 ผมไม่ค่อยเชื่อเพราะว่าผมรู้จักพวก ช่าง ซ่อม มือถือ ส่วนใหญ่ก็ซ่อมอาการไม่หนักมาก
พื้นๆ ถ้าเสียมาก ส่วนใหญ่ ตีเทินหรือไม่ก็ไปหา
 บอร์ด มือถือเก่าๆมาสวม เพราะว่าถ้าเสียเยอะมาก หรือหาไม่เจอแล้วพยายามซ่อม
 ส่วนใหญ่ ซ่อมไม่ได้ดี ตีกลับประจำ
  ดังนั้น
  การเรียนที่บอก มันทำได้ขนาดนั้นเลยหรือครับ
 ใครเคยเรียนบ้าง

กำ เครื่องมือ อะไหล่แพงหูดับ หายากต้องตามกลุ่มตามพวกเท่านั้นถึงจะมี เครืองเป่าชิบดีดีเป็นแสน อะ จุดประสงค์ ส่วนใหญ่ หาพวก หารอะไหล่กันมากกว่า
fiam
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2011, 09:20:26 AM »

try!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์