ปรึกษาเรื่องเซ็นเซอร์ทีครับพี่ๆ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเซ็นเซอร์ทีครับพี่ๆ  (อ่าน 5855 ครั้ง)
anatomy2
member
*

คะแนน1

จงยืนด้วยเท้าของตัวเอง

electronic_medical2@hotmail.com emergency_anatomy2@hotmail.com
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2008, 02:53:42 PM »

ปรึกษาเรื่องเซ็นเซอร์ทีครับพี่ๆ Shocked Huh?    จะใช้ตัวไหนดีหากต้องการให้เซ็นเซอร์แค่ประมาณ1.5 - 2ฟุตอ่ะครับ Huh?
จะใช้โมดูลไฟโรอิเล็กทริก ก็แพงไปหน่อยทำไงดีครับ Shocked Sad Huh?

แม้ว่าหนทางจะลำบากแค่ไหนจะขอฝ่าฟันไปให้ถึงฝัน

band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2008, 10:25:26 AM »

ใช้เซนเซอร์อะไรครับ  วัตถุที่ต้องการเซนเซอร์มีขนาดใหญ่แค่ไหน

พื้นที่ที่จะติดตั้งเซนเซอร์เป็นแบบไหน  อยู่ในที่มืดหรือที่สว่าง  มีสัญญาณรบกวนมากหรือไม่

ปัจจัยเหล่านี้มีผลต่อการเลือกชนิดของ Sensor มากเลยนะ  ขอข้อมูลก่อน แล้วจะช่วยเลือกครับ

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
anatomy2
member
*

คะแนน1

จงยืนด้วยเท้าของตัวเอง

electronic_medical2@hotmail.com emergency_anatomy2@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2008, 11:44:34 AM »

จะเอาไปใส่ ที่โถปัสสวะอ่ะครับ แสงจากหลอดนีออนรบกวนพอสมควรครับ เซ็นเซอร์ตัวคน แบบยิงสะท้อนครับ Sad
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แม้ว่าหนทางจะลำบากแค่ไหนจะขอฝ่าฟันไปให้ถึงฝัน
band
วีไอพี
member

คะแนน100

bandkhon@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2008, 08:55:45 PM »

ถ้าต้องการเซนเซอร์ลักษณะนี้ ใช้ LDR ก็ได้ครับ ต่อเป็นวงจร Voltage comparator  โดยการต่อ LED ร่วมสักตัวนึงเพื่อเป็นการปรับระดับแสงสว่างบริเวณตัว LDR ให้มีค่าคงที่ (หรือเปลี่ยนแปลงน้อย)  เมื่อมีคนเดินเข้ามา แสงสว่างจะมีการสะท้อน ทำให้ความต้านทานในตัว LDR เปลี่ยน ส่งผลให้แรงดันตกคร่อมเปลี่ยน สามารถนำไปใช้งานต่อได้สบายมาก  เซนเซอร์แบบนี้ราคาถูกด้วย  หาง่ายด้วย  ประหยัดและเสถียรภาพใช้ได้ครับ (ขึ้นอยู่กับการจัดวงจรครับ)

สู้ไม่ถอย...ต่อยแล้ววิ่ง
pazicdoi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:01:30 PM »

ผมมาฝากไฟล์เฉยๆนะไม่เกี่ยวกัน
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:24:32 PM »

นี่เลยครับ

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
pazicdoi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 10:09:32 PM »

Test
tum49
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2008, 11:43:12 PM »

ใช้เซ็นเซอร์ตรวจจับความเคลื่อนไหว ของ inex ราคาประมาณ 450 บาท แพงไปใหมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์