แอมป์ นอก ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:18:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ นอก ครับ  (อ่าน 15938 ครั้ง)
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 01:54:04 PM »

สวัสดีครับ พี่ๆ ครับ ผมมีงาน เป็นแอมป์นอก ยี่ห้อ  TANDBERG   รุ่น 3006  มีอยู่ว่า เครื่องใช้งานปกติครับ  ไม่มีปัญหาอะไร** แต่**ที่ตัวหม้อแปลง เทรอร์ลอยล์ มันมีเหมือน// เจลดำๆ เหนียวๆไม่เป็นสื่อไฟฟ้านะครับ  คล้ายๆน้ำมันแต่ว่าไม่ใช่ครับ มีกลิ่น นิดๆๆ คล้ายๆสารเคมีอะไรชักอย่างครับ ใหลออกมา เลอะเต็มไปหมดเลยแต่เครื่องก็สามารถ เปิดฟังเพลงได้ แต่ลูกค้า ไม่สะบายใจครับ  **หมายเหตุ**ลักษณะของ หม้อแปลง  เทรอร์ลอยล์ จะมีฝาปิดมิดชิด อ๊อกติดแน่นอย่างดี  มีเพียง รู สายออกมาเท่านั้นมันจะใหลออกมาตาม  รู  สายครับขอพี่ๆแนะนำด้วยครับ

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 02:07:42 PM »

คงเป็นยางลองหม้อแปลงมันเสื่อมสภาพครับ มีลักษณะสีดำเป็นยางเหนียวๆ
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 02:12:13 PM »

คงเป็นยางลองหม้อแปลงมันเสื่อมสภาพครับ มีลักษณะสีดำเป็นยางเหนียวๆ
   ผมคิดว่าน่าจะใช่ครับ ถ้าเป็นน้ำยา วานิช ก็ต้องที่มันอยู่ข้างบน มันหมดอายุ แต่ถ้ามันอยู่ในขดลวดเปิดไปนานๆต้องมีปัญหาแน่ครับ Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 02:25:19 PM »

เคยเห็นสายพานเทปเน่าจนเป็นน้ำมั้ยครับ นั่นแหละ มันมียางรองอยู่ มันหมดอายุมันเป็นแบบนั้นเลย วาณิช มันสีอะไร ถึงได้ไปคิดถึงมัน Cry

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 02:41:46 PM »

สวัสดีครับ  ขอบคุณครับ  ผมก็คิดนะครับว่า น่าจะเป็นอย่างที่ท่าน  อำนาจ ว่าครับ  เครื่องตัวนี้อายุ น่าจะเกือบๆ 20 ปี ได้ครับผมกะว่านะครับ ผมจะพยายามปิดช่องรั่วตำแหน่งรูสายให้สนิท แล้วล้าง บอดท์ ให้สะอาดๆเท่าที่ลองล้างดู ล้างย๊ากมากๆ ครับ //ทินเนอร์/น้ำ/แอลกอฮอร์ ไม่มีผลเลยครับ   โดยจะไม่เข้าไปแก้ที่ภายใน หม้อแปลงไม่ทราบว่าคิดถูกหรือเปล่า ครับทีแรกผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น สารเคมีเรื่องของความร้อน เทรอลอยล์คงจะไม่ไช่นะครับ พี่ๆๆครับ /เราไม่อาจจะเดาใจเมืองนอกได้
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 03:16:31 PM »

ถ้าเป็นยุคใหม่ๆ (ชิ้นส่วนไฟฟ้าในรถยนต์) สารจำพวกยางสังเคราะห์พ็อตติ้ง พวกนี้จะหลอดแล้วอบ(ร้อยกว่าองศา)ให้แข็งตัว เป็นฉนวน และกันน้ำ แต่ยังส่งผ่านความร้อนได้บ้าง

ใส่ในหม้อแปลง คงช่วยตรึง+ลดการสั่นลงได้อีกหน่อย
ถ้าหม้อแปลงไม่มีความร้อน  ไม่สั่นผิดปกติยังใช้ได้ต่อไปครับ

จะให้ดีก็ หากาวประเก็นหยอดลงไปเติมเต็ม+อุด (ทรีบอนด์ สีขาว สามร้อยกว่าบาท โฮมโปรมีก็ขาย)
ก็หมดห่วงครับ

แต่ว่าแอ็มป์อายุประมาณนี้แล้วต้องการอนุรักษ์แบบใช้ยาวนะครับ รีเฟอร์บลิช์ไปเลยไหมครับ

....จับมาเปลี่ยน คาปาซิเตอร์อิเล็กโตรไลติก (แบบโลว์อิมพีแด้นซ์) ภาคจ่ายไฟหลัก ,ตัวดีคัปปลิ้งในวงจร หรือกว่านั้นก็เติมดีคัปปลิ้ง ที่ตัวเพาเว่อร์ทรานซิสเตอร์ ทุกตัวอีกด้วย
....เปลี่ยนไดโอดเร็คติฟาย เป็นแบบชอร์ทกี้  กระแสสูง  ๓๐แอ็มป์ ทนโวลท์ซัก ๒๐๐ โวลท์น่าจะพอ
....ทำทางด่วนเดินภาคคจ่ายไฟ  ต่อสายตรง ไปยังเพาเว่อร์ทรานซิสเตอร์
....ไวริ่งสายลำโพงภายในใหม่ ใช้ของใหม่
....ใช้ซีโพลีโพรไพรีน  แทนซีคัปปลิ้งสัญญาณตัวเดิม(ถ้าเป็นอิเล็กโตรไลติก)
....ไวริ่งสายสัญญาณใหม่

....ถ้ามีอ็อปแอ็มป์ในทางเดินสัญญาณ  ก็เปลี่ยนเป็นของใหม่เช่น BB AD  LM เบอร์สมัยใหม่

น่าจะได้ผลดีที่น่าพึงพอใจครับ  (จริงอยู่ใช้งบพอสมควรเลย)

ขอให้มีความสุขกับดนตรีครับผม
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 04:23:54 PM »

ที่ผมเขียนไปตะกี๊ ผมหมายถึง ถ้าหม้อแปลงเป็นแบบมีครอบหุ้มมิดชิดนะครับ

ถ้าเป็นแบบทอรอยด์ที่คุ้นเคย  มีแผ่นยาง บน-ล่าง
 ก็คงเก่าเสื่อมจนละลายไป ก็คงอย่างที่หลายท่านกล่าวถึง

อาจใช้แผ่นยางมะตอย(แผ่นแด้มป์รถยนต์) สอดใส้ประกบด้วยแผ่นใยกันความร้อน หรือเทปกันความร้อนดีไอวายแทนได้ครับ   (ใช้ยางในรถยนต์พอได้ แต่นานปี ก็คงเป็นแบบเดิมอีก)
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 02:16:10 PM »

สวัสดีครับ พี่ๆครับ ต้องขอโทษด้วยครับ ที่มาตอบพี่ๆช้าไปครับ  สรุปว่าอย่างนี้นะครับ  ผมได้ติดต่อลูกค้าแล้วครับ เขาบอกว่าให้ผ่าตัวครอบออกได้เลย  ดูภายในครับว่ามันคืออะไรและก็แก้ไขครับ  เท่าที่สังเกตุ น่าจะเป็นเเท่นรองขดลวดตามที่พี่ๆ บางท่านได้ให้ข้อคิดเห็นไว้ครับ แล้วได้เรื่องอย่างไรแล้วจะแจ้งให้พี่ๆทราบในภายหลังนะครับ  ขอบคุณทุกข้อความครับ 
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:03:50 PM »

สวัสดีครับ คุณ BenQ อย่างนี้ครับ เครื่องเสียงถ้าเป็นเครื่องที่มีราคาค่อนข้างแพงมากๆ  บางครั้งเราจะทำอะไรนอกเหนือจากอาการที่เสียทางด้าน  วงจรอีเล็คโทรนิคส์  เราต้องแจ้งให้ลูกค้าทราบข้อแก้ไข ครับ//คุณ BenQ เชื่อใหมแม้แต่ สกรู ที่ติดเดิมๆมากับตัวเครื่อง ครับ  หายตัวนึงก็เป็นเรื่องครับ //ลองถามพี่ๆที่อยู่วงการเครื่องเสียงนานๆจะรู้ครับ  ตัวอย่างเราเห็นว่าฝาเครื่องมันผุ /มันเป็นสนิม /เราอยากจะทำสีให้ลูกค้า เราก็จะต้องแจ้งให้ลูกค้าทราบก่อนเป็นต้นครับไม่อย่างนั้นเป็นเรื่องครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:06:30 PM »

จริงด้วยครับ  อยากเห็นรูปจังเลย น่าจะลงรูปหน่อยนะครับ........................... Sad
แล้วเปิดฝาครอบดูหรือยังครับ............ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ ยังไม่เคยเจออาการแปลกๆแบบนี้เลยครับ
 Tongue Tongue Tongue
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:22:01 PM »

คงจะต้องรองานโต๊ะ สำรอง ว่างๆครับ เท่าที่คาดการน่าจะ ตามที่ท่าน ** อำนาจ **ว่าละครับ ตัวลองขดลวดเสื่อมขออภัยที่กล่าวถึงท่านครับคงจะ 4-5 วันครับกว่าจะลงมือ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2007, 02:25:54 PM »

ขอชมภาพ ภายใน แบบจะๆด้วยครับ  ทั้งภาพรวม และโคลสอัพ

ผมคิดว่าเป็นประโยชน์ ต่อนักสร้าง  นักโมฯ  ในการเรียนรู้ ความสำเร็จของเครื่องนอกแล้วเบนช์มาร์คต่อไปได้ครับ

ขอบคุณครับ
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:32:53 PM »

สวัสดีครับ มาแจ้ง เรื่อง  มีสารเคมี สี่งแปลกปลอมออกมาจาก ทรานฟอร์เมอร์ ครับ ตกลงได้ทำการผ่า/เปิด เรียบร้อยแล้วครับ  เท่าที่ดู มันกลายเป็นสารเหลวไปหมดแล้วเหมือน กาวจับหนูเลยเหนียวมากครับ  ไม่เหลือให้เห็น เป็นชิ้น/เป็นอัน ให้เห็นเลย เห็นแต่ขดลวดวางอยู่ ลอยๆครับ โดยมีของเหลวที่ว่า**ประคองอุ้มใว้**โดยรอบ แต่เท่าที่สังเกตุดูก็น่าจะเป็นไปได้ครับไม่ทราบว่าดูผิดหรือเปล่า   แผ่นรอง ขดลวด ไม่มี หรือว่าเขาไม่ใช้   โดยจะแก้ไขแบบนี้นะครับขอพี่ๆแนะนำด้วยครับว่าคิดถูกหรือ/ผิด  **  ความจริงคือ  /ไม่สามารถล้างออกได้ /แผ่นรองไม่มีมา/มันรั่วออกมาจากกล่องใส่ ทรานฟอร์เมอร์  เทรอร์ลอยล์  จะแก้ไข //ไม่ต้องล้างออกให้มันอยู่อย่างนั้นเหมือนเดิม//โดยหาแผ่นรองไส่กันไม่ให้ขดลวดมาเสียดสีกับ ตัวกล่องเหล็ก// พยายามอุดรอยรั่วให้ดีไม่ให้มันออกมาอีก**แล้วเย็บขันสกรูประกบให้แน่น   ท่านพี่ๆ ว่าผมคิดผิดหรือถูกครับ
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 10:09:39 PM »

ล้างออกไปให้หมด แล้วตัดยางประเกนหนาสัก 3 มิลรองแทน
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 08:44:58 AM »

สวัสดีครับท่าน อำนาจ ครับ ตัวที่จะไปทำให้มันออกนั้นคงยากมากครับ เท่าที่ลองดูนะครับต้องใช้ความร้อนเป่าครับแต่ก็คงจะออกได้ปริมาณที่พอจำกัดครับเพราะมันเคลือบ เป็นเนื้อหุ้มเลยแต่ก็กลัวครับว่าความร้อนจะไปทำลายสารเคลือบเส้นลวดทองแดงเหมือนกัน//ผมอยากจะถ่ายรูปให้พี่ๆ/ดูเหมือนกันแต่ทำไม่เป็นครับเลยพยายามเล่าให้ฟังให้ชัดเจนที่สุดครับ//เดี๋ยวจะลองใช้ความสามารถพร้อมความระมัดระวังต้องใช้คำว่า**ที่สุดๆๆ**ลองใช้ความร้อนดูครับแล้วจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 08:17:33 PM »

หากเป็นยาง เบ็นซินเช็ดน่าจะออกครับ

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 08:21:29 PM »

อ้างถึง
หากเป็นยาง เบนซินเช็ดน่าจะออกครับ

แล้วมันไม่กัดน้ำยาที่เคลือบลวดทองแดงหรอครับ.............................. Sad
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 10:58:26 AM »

สวัสดีครับ ขณะนี้กำลังพยายามไช้ ไดร์เป่าอ่อนๆ อยู่ครับก็ได้ ประมาณ 60% ที่ออกคงจะออกไม่หมดครับ 
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 08:39:01 PM »

น่าจะมีรูปให้ดูน่ะครับ   

(มันกลายเป็นสารเหลวไปหมดแล้วเหมือน กาวจับหนูเลยเหนียวมากครับ) 
เป็นไปได้ไหมครับว่า มันสารระบายความแม่เหล็กเหลว เพราะว่า เขาขชิลด์มาอย่างดี

(ไม่รู้ผมมาแสดงความคิดเห็นช้าไปหรือปล่าว)

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2007, 08:41:04 PM »

แก้ไขครับ
สารระบายความร้อนแม่เหล็กเหลวครับ

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
pkkel
member
*

คะแนน181

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 08:39:07 AM »

สวัสดีครับท่านaungdoy /
น่าจะมีรูปให้ดูน่ะครับ  

(มันกลายเป็นสารเหลวไปหมดแล้วเหมือน กาวจับหนูเลยเหนียวมากครับ) 
เป็นไปได้ไหมครับว่า มันสารระบายความแม่เหล็กเหลว เพราะว่า เขาขชิลด์มาอย่างดี

(ไม่รู้ผมมาแสดงความคิดเห็นช้าไปหรือปล่าว)
   แก้ไขครับ
สารระบายความร้อนแม่เหล็กเหลวครับ
ขอบคุณมากครับ ท่านมาไม่ช้าหรอกครับขณะนี้ผมได้หยุดการใช้**ไดร์เป่า**ออกแล้วครับเพราะว่าคิดคล้ายกันกับ ท่านaungdoy เหมือนกันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์