''insert bootable media in the appropriate drive'' มันคืออะไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:57:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ''insert bootable media in the appropriate drive'' มันคืออะไรครับ  (อ่าน 3878 ครั้ง)
anderson
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 10:14:13 AM »

เครื่องผมขึ้นอาการอย่างนี้ครับ ตอนบู๊ตตอนแรกครับเราจะทำยังไงดีครับ เข้าวินโดว์ไม่ได้ครับ และเข้าไบออสไม่ได้ครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 10:58:55 AM »

ให้ใส่แผ่น boot เข้าเครื่อง 
เครื่องคุณ boot เข้า HDD เองไม่ได้ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2008, 11:00:59 PM »

ขึ้นข้อความ ''insert bootable media in the appropriate drive''  อย่างเดียวแล้วไม่สามารถทำอะไรต่อได้เลย

อาจจะเป็นไปได้ว่าตอนนี้ไบออสมีปํญหา ต้องบู๊ตดอสจาก drive a ที่มีไฟล์ไบออสของ บอร์ดนั้นเพื่อแฟล็ชไบออส
อีกครั้งหนึ่ง กระบวนการนี้น่าจะเป็นส่วนที่เรียกว่า boot block ของไบออส หรือบางครั้งตัวของชิปไบออสเองอาจจะเสีย ผมสันนิษฐานอย่างนี้นะครับ
warrawutt
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2008, 03:28:50 PM »

น่าจะเกิดจากการตั้งไบออส ครับ เช่น first boot ให้boot harddisk  second boot ให้boot cd  เป็นตัน คราวนี้อาการเครื่องของคุณ คือ เครื่องทำการboot harddisk แต่ไม่เจอ harddisk จึงไม่สามารถ เข้า windows ได้
 วิธีแก้ไขคือ
1.ทำการถอดharddisk ออก แล้วทำการวางharddiskในแนวนอน(วางเพื่อให้harddiskหมุน ฟังได้จากเสียง
2.ทำเปิดเครื่อง กด del เพื่อเข้าไบออส ทำการเซ็ต bios และตรวจสอบลำดับ การboot และการdetect harddisk
3.ถ้าทำตามแล้วไม่หาย อาจเป็นที่ Harddisk มี bad sector ที่บริเวณโปรแกรมที่ทำการboot หรือ อาจเป็นไปได้ว่าโปรแกรม windows ของคุณพัง คุณอาจจะต้องลองเข้า safemode โดย F8ดู ลองดูนะครับเป็นวิธีการซ่อมคอมพิวเตอร์ของผม     
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์