ขอถามอีกครั้งครับ วงจรตรวจจับแรงดัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 16, 2024, 07:26:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอีกครั้งครับ วงจรตรวจจับแรงดัน  (อ่าน 7754 ครั้ง)
narinwee
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 09:45:34 AM »

รบกวนท่านๆอีกแล้วครับ คืออยากทราบหลักการทำงานของวงจรตรวจจับแรงดันนี้หน่อยครับ
รูปตามลิ้งค์นี้นะครับผมฝากไฟล์เข้าเว็บนี้ไม่ได้ครับ ไม่ได้ซักทีรบกวนหน่อยนะครับ
ตรงR11 เป็นR 3ขาน่ะครับปรับค่าได้R10เป็นR ปรับค่าไดครับ
ผมมีหลักการทำงานอยู่เหมือนกันครับแต่ ผมอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องดังนี้ครับ

วงจรตรวจจับแรงดัน
เป็นวงจรที่ใช้ตรวจจับแรงดัน220V และใช้การแบ่งแรงดันเหลือ 5 V แล้วผ่านวงจรแยกราวด์ ก่อนส่งเข้าสู่วงจรตรวจจับแรงดัน โดยสาเหตุที่ต้องลดระดับแรงดันลงมาก็เพื่อที่จะนำสัญญาณเข้าสู่ วงจรแปลงสัญญาณอนาลอก เป็นสัญญาณดิจิตอล เพื่อให้ไมโคคอลโทรลเลอร์ประมวลผล โดยไมโคคอลโทรลเลอร์ที่ใช้จะแรงดัน 2.5โวลท์เป็นตุดอ้างอิงในการแปลงสัญญาณ โดยสัญญาณ 5 V ที่มาจากการแบ่งแรงดัน จะถูกปรับค่าแอมปลิจูด ของสัญญาณ และจะถูกยกระดับสัญญาณขึ้นไปอีก 1.25V และวงจรตัวนี้ยังมีการป้องกันแรงดันเกินเข้าสู่ไมโครคอลโทรลเลอร์ โดยซีเนอร์ไดโอดเป็นตัวป้องกัน

และก็มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ตรงที่บอกว่าและใช้การแบ่งแรงดันเหลือ 5 V แล้วผ่านวงจรแยกราวด์ ใช้วงจรอะไรคับ ใช่ zero crossingรึป่าว
ท่านช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ หลักการทำงานด้วยครับ และมันต้องต่อกับวงจรใดบ้าง
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2008, 10:34:52 AM »

วงจรมี input 2 input คือ AC 0-220V และ DC 0-15V แยกขยายที่ U1,U3 และ U2 ตามลำดับ Output ของทั้งสองจะส่งเข้า IC U4ที่ขา inverting และ non-inverting เพื่อขยายสัญญาณแล้วส่งต่อไปขยายอีกทีที่ U5 ก่อนส่งไปใช้งานที่ Output สุดท้าย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์