“จน! เครียด! กินเหล้า!” คุณดูโฆษณานี้กันหรือยัง?
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “จน! เครียด! กินเหล้า!” คุณดูโฆษณานี้กันหรือยัง?  (อ่าน 6200 ครั้ง)
sunshine music
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน199

จริงใจไม่จิงโจ้

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 09:27:06 AM »

http://www.kapook.com/hilight/view.php?id=433

“จน! เครียด! กินเหล้า!
           จน! เครียด! กินเหล้า!
           จน! เครียด! กินเหล้า! ...”

คุณดูโฆษณานี้กันหรือยังค่ะ? โฆษณานี้เป็นหนึ่งในโครงการ “เลิกเหล้า เลิกจน เริ่มต้นเข้าพรรษานี้ ทำดีถวายในหลวง” ของ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ที่รณรงค์ให้ประชาชนทุกเพศทุกวัยเลิกเหล้าในช่วงเทศกาลเข้าพรรษา และตลอดชีวิต จะได้มีเงินเก็บ และใช้เวลาไปทำมาหากินเลี้ยงครอบครัว

จะว่าไปแล้ว โฆษณานี้ ก็โดนใจ (แทงใจดำคอเหล้า) หลายคนเหมือนกันนะเนี่ย!. . ก็เพราะในเนื้อหาโฆษณาน่ะสิ มีพ่อกินเหล้า แล้วก็ได้แต่บ่นว่า “จน! เครียด! กินเหล้า!” ซ้ำไปซ้ำมา โดยที่ไม่ยอมหันมามองคนข้างหลัง (ภรรยาและลูกๆ) ว่าเค้าจะอยู่กันยังไง และยิ่งเครียดขนาดไหนที่หัวหน้าครอบครัว (พ่อ) ทำตัวแบบนี้ (โอ้... น่าเห็นใจสุดๆ) . .

ความจริงแล้วก็เห็นใจคนมีรายได้น้อยเหมือนกันค่ะ. . รู้ว่าเวลามีปัญหาหลายคนมักจะพึ่งพาเหล้า แต่รู้ไหมว่ามันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาได้เลย ยิ่งกินเหล้า ยิ่งจน ก็จะยิ่งเครียด! ยิ่งกินเหล้า ก็ยิ่งไม่ไปทำงานทำการ ก็ยิ่งเครียด ยิ่งกินเหล้า ก็ยิ่งไม่มีเงิน ยิ่งจน วนไปเรื่อยๆ ไม่มีสิ้นสุด. . เฮ้อ! ก็เลิกเหล้าซะสิ จะได้ไม่จน ไม่เครียด และไม่ดื่ม

sunshine music
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน199

จริงใจไม่จิงโจ้

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 09:35:42 AM »

วันก่อน...มีเด็กเขียนจดหมายมาถามอาตมา...ว่า
หลวงพ่อครับ...ช่วยตอบปัญหาผมทีเถอะ...
ผมหาทางออกไม่ได้...

พ่อผมรับราชการ...เป็นครู...
กินเหล้า ทั้งวัน..
พอเมากลับบ้าน...ก็อาละวาด...เตะแม่...เตะน้อง...ถีบผม...
ทำลายข้าวของในบ้าน...
มีทรัพย์สมบัติอะไรในบ้าน...ขนไปขาย...กินเหล้าหมด...
ครอบครับผมกำลังเดือดร้อนมาก...

ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่า...
ผมควรจะฆ่าพ่อให้ตาย...เพื่อความสุขของแม่และน้องๆ...
หรือ...ผมควรจะฆ่าตัวเองตาย...เพื่อให้พ้นทุกข์...

หลวงพ่อช่วยตอบปัญหาให้ผมด่วนนะครับ...ว่า...

ผมจะฆ่าใครดี...ระหว่างพ่อ...กับผม
อาตมาอ่านจดหมายฉบับนี้แล้ว...เศร้าใจจริงๆ...
สังคมบ้านเรา...ทำไมถึงได้เลวร้ายได้ขนาดนี้...

อาตมารีบตอบจดหมายทันทีเลย...
กลัวจะไม่ทันการณ์...เด๊่ยวเกิดมีใครตายเสียก่อน...

หนู...อาตมาได้รับจดหมายของหนูแล้ว...
รู้สึกเห็นใจเป็นอย่างมาก...
อาตมาเห็นด้วย...ว่าควรมีการตายกันไปขเางหนึ่ง...
เพื่อคนที่เหลือ...จะได้มีความสุข...

ซึ่งอาตมาต้องยืมมือหนู...ในการฆ่าครั้งนี้...
ผู้ที่จะต้องตาย...
ไม่ใช่หนู...
และก็ไม่ใช่พ่อของหนู...

แต่สิ่งที่หนูจะต้องฆ่า...ในทันทีที่ได้รับจดหมายจากอาตมาก็คือ...
หนูจะต้องฆ่ากิเลส...
กิเลสที่มันเกาะกินหัวใจพ่อ...ทำให้พ่อติดเหล้า...
กิเลสที่มันเกาะกินใจหนู...ที่ทำให้หนูเกลียดพ่อ...

ถ้าหนูฆ่ากิเลสทั้งสองตัวนี้ได้แล้ว...
ครอบครัวของหนู...จะอยู่เป็นสุข...

ตกลงเรื่องนี้...ไม่มีใครตาย...
ลูก...เอาจดหมายพระพยอมให้พ่ออ่าน...
พ่อได้คิด...เลิกเหล้า...

พอพ่อเลิกเหล้า...ลูก...ก็ไม่เกลียดพ่อ...
ทุกคนมีความสุข...
รวมทั้งพระด้วย...
จน! เครียด! กินเหล้า!” เดือดร้อนทั้งครอบครัว กินทำไม Angry Angry Angry Angry
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 10:09:57 AM »

อาเมน...........แสงแบนครับ555555555555 Grin Tongue
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2007, 02:02:48 PM »

อาเมน...........แสงแบนครับ555555555555 Grin Tongue

แล้วก็  สาธุ !  .......หงส์ขวด.....55556666555

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์