ช่วยอธิบายการทำงานของเจ้าตัวและ ลักษณ์การเสีย ชำรุด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 17, 2024, 06:31:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายการทำงานของเจ้าตัวและ ลักษณ์การเสีย ชำรุด  (อ่าน 7245 ครั้ง)
veeravut
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 12:36:27 PM »

ช่วยอธิบายการทำงานของเจ้าตัวและ ลักษณ์การเสีย ชำรุดด้วยครับ
        ถอดมาจากตู้เย็น 2ประตูครับ ยี่ฮ้อ เนชั่นเนล    อาการเสียคือ ตู้ไม่เย็น แต่ ช่องทำนำแข็งด้านบน มีน้ามแข็ง จีบที่แผง อีวาโปรเรเตอร์ ครับ( มีช่างที่เป็นรุ่นพี่ แนะมาว่าให้เปลี่ยน ใหม่ น้ามมันเข้า) แต่ พี่เขาไม่ได้บอกเหตุ ช้วยอธิบายให้ผมทีครับ

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 03:33:21 PM »

มีชื่อเรียกอยู่สองอย่างคือ ดีฟรอสเทอร์โม หรือไบเมลทอลเทอร์โม ทำหน้าที่คือเมื่อมีความเย็นที่ 10-18 องศา จะต่อวงจร แต่ถ้าสูงกว่า 18องศาวงจรจะจากกันครับ  ต้องไปดูข้อมูลเก่าของตู้เย็นสองประตูที่ผมลงไว้ครับตอนนี้ผมใช้เครื่อง O2ไม่ค่อยสะดวกครับไว้กลับไปจะเอามาลงให้
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 08:46:05 PM »

อ่อครับ ฝากดู ข้อมูลให้ด้วยน่ะครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:15:51 PM »

ตัวที่วงไว้คือดีฟรอสเทอร์โม+เทอร์โมฟิวส์ครับ ดูแล้วเข้าใจไหมครับ
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:12:55 PM »

เอ๋ เดี่ยวน่ะครับ มันมีคอย ร้อน คอย เย็นด้วยใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ รูปไหน คอยร้อน รูปไหน คอยเย็นครับ
   มันจะตัด พัดกันทำงานใช่ป่าวครับ ถ้ารู้ว่า คอยไหนร้อน หรือเย็น ก็ อ่านวงจรได้ครับ รบกวน พี่ช่วย อธิบายให้อีกนิดน่ะครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:31:54 PM »

ไม่มีคอยส์ร้อนคอยส์เย็นครับเป็นระบบไฟล้วนๆ ส่วนที่เห็นนั้นคือฮีทเตอร์ครับไว้สำหรับละลายน้ำแข็งครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:00:30 PM »

ถ้าไม่เข้าใจดูรูปสุดท้ายรูปที่4ก่อนนะ ขณะที่เริ่มทำงานครั้งแรก ดีฟรอสเทอร์โม ไม่ต่อวงจร   ไฟจะวิ่งผ่านเทอร์โมสตาร์  ผ่านทามเมอร์คอนเทคผ่านคอมเพรสเซอร์ครบวงจร พออุณหภูมิได้ต่ำกว่า 18 องศา C ดูรูปที่ 1 ครับ ดีฟรอสเทอร์โม ต่อวงจรไฟก็ไหลเทอร์โมสตาร์ แล้วไหลผ่าน2ทางคือ มอเตอร์ทามเมอร์ และคอมเพรสเซอร์ เมื่อทามเมอร์หมุนไปตามเวลาที่กำหนด 12-20 ชั่วโมง(แล้วแต่ยี่ห้อครับ)เมื่อครบกำหนดเวลา ดูรูปที่ 2 ทามเมอร์คอนเทคจะเปลี่ยนไป ไฟไหลผ่านฮีทเตอร์ ผ่านดีฟรอสเทอร์โม+เทอร์โมฟิวส์ ครบวงจร เพื่อให้ฮีทเตอร์ทำการละลายน้ำแข็ง เมื่อละลายน้ำแข็งเสร็จ รูปที่3 เมื่ออุณหภูมิสูงกว่า 18 องศา C ดีฟรอสเทอร์โม ไม่ต่อวงจร ไฟไหลเทอร์โมสตาร์ผ่านฮีทเตอร์ แล้วไหลผ่านมอเตอร์ทามเมอร์ผ่านคอมเพรสเซอร์ครบวงจร (ไหลผ่านฮีทเตอร์ฮีทเตอร์ไม่ทำงาน ไหลผ่านคอมเพรสเซอร์คอมเพรสเซอร์ก็ไม่ทำงาน สิ่งที่ทำงานคือมอเตอร์ทามเมอร์เพราะวัตต์ต่ำสุด) เมื่อมอเตอร์ทามเมอร์ทำงาน ก็ดูรูปที่4 แล้วก็ทำงานเป็นวัฐจักรอย่างนี้เรื่อยเรื่อยๆไป ส่วนเทอร์โมสตาร์จะทำหน้าที่ควบคุมความเย็นอย่างเดียวครับ จบแค่นี้ ถ้าคุณเข้าใจระบบการทำงาน คุณก็สามารถซ่อมตู้เย็นสองประตูได้อย่างสบาย ทุกยี่ห้อระบบเหมือนกันหมดครับ ส่วนระบบน้ำยาก็เหมือนกันกับประตูเดียวครับ
มีอะไรอีกไหมครับที่ไม่เข้าใจ
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 07:58:49 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ ผมเข้าใจ การทำงานของแต่ละตัวแล้วครับ แล้วยังได้ ขอมูลของ นาฬิกา อีกด้วย ครับ
ขอถามต่ออีกนิดน่ะครับ วิธีการเข้า ลูกยางประตูตู้เย็นน่ะครับ เวลาตัดใช้มีดตัดเฉยๆๆหรือใช้ คลีมครับ แล้ววิธีการเย็บต่อกันล่ะครับ( ปรกติผมใช้มีดตัดครับนั่งเรงวัดมุมอย่างดีเลย เวลาเย็บก็ใช้เครื่องเป่าลมร้อนกับตัวหนีบ เป่าพออุ่นๆๆแล้วหนีบ ก็ทำได้ครับ แต่ดูแล้วมันค่อนค้างยุ่งยากครับ
และใช้เวลานานด้วย งานก้ไม่สวยเท่า บริษัท พี่ jume พอมีวิธี ไหนแนะนำบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 08:53:18 PM »

ขอบยางประตู ตู้เย็นใช่ไหม่ครับ  อ่านแล้ว งง ๆครับ
ถ้าขอบยางตู้เย็น เชิญที่นี่เลยครับ
veeravut
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2007, 09:19:25 PM »

ใช่ครับ ขอบคุณมากครับ
luzifer
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 12:25:25 PM »

ใจมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์