backup register ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ หลังจากมีปัญหา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 05:50:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: backup register ช่วยอธิบายเพิ่มหน่อยครับ หลังจากมีปัญหา  (อ่าน 2513 ครั้ง)
LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 02:01:53 PM »

คือเท่าที่เข้าใจ ถ้าจะแก้ไขอันไหนก็  backup เฉพาะ 1 ใน 5 หัวข้น regedit ใช่ไหมครับ พอทำ  backupได้แต่จะให้ backupคืนทำอย่างไรครับ
แล้วถ้าเสียหายถึงขนาดจอฟ้าล่ะ จะ backupยังไงครับ ช่วยอธิบายที
ยัง งงๆ อยู่
และไม่ทราบว่ารีจิส ของ XP จะเหมือน VISTA หรือไม่
ขอบคุณครับ
 Roll Eyes

tewa1 +525
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน74

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 11:08:38 AM »

ที่ผมเคยทำ ผม backup  รีจิสเตอร์โดยการ ใช้ คำสั่ง EXPORT แล้วตั้งชื่อ  save ไว้ที่ใดที่หนึ่งถ้าจะ restore กลับมาใช้คำสั่ง IMPORT แล้วเลือกไฟล์ที่เรา save เก็บไว้คำสั่งนี้อยู่ใน regedit ครับ ก่อนทำการเปลี่ยนแปลงค่า รีจีสเตอร์ ควร แบ็คอัพไว้ก่อน เพราะหากผิดพลาดอาจถึงกลับบูตไม่ขึ้น ถ้าเสียหายถึงขนาดจอสีฟ้า ถ้าเข้าวินโดว์ไม่ได้คงต้องเข้า sefemode แล้ว restore กลับไปจุดที่ ผ่านมาที่ทำงานได้ดี ถ้าเข้าsefe mode ไม่ได้ก้อคงต้องลงซ่อมครับ  repair ส่วนวินโดว์ Vista ยังไม่เคยใช้เลยครับ ยังไงคงต้องรอคำตอบจากท่านอื่นครับ
LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 03:08:34 PM »

Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์