ภาษาอิสาน

ภาษาอิสาน

<< < (4/12) > >>

TOPXX:
แต่ทุกวันนี้ อิสานเปลียนไป  ผู้บ่าว ผู้สาว หันไปเว้า ไทย กันหลาย ภาษาอิสานบ่คอยเว้ากัน วามัน อยากอาย ขนาดอยู่ จ.101 พูดกับแม่ก็พูดไทย  แม่ถามอิสาน ลูกตอบไทย    ;D  ผู้สาวบางคนไป กรุงเทพ  ได้ไม่ถึงปี กลับมาพูดไทยแจ๋ว ถ้าเป็นภาษา อิสาน ทำเป็น งง ไม่เข้าใจ   ข่อยละขี่เดียดหลาย   >:( >:( >:(

supoj007:
นั่นหละ คือ มันลืมชาติกำเนิดมันตั๋ว...มันสิอยากอายอีหยั่งกะมัน...พ่อแม่มันเป็นอิสาน..ต่ำต้อยสั้นบ่อ..คนคื่อกัน เป็นมนุษย์ กินข้าว ขี้เหม็น คือกัน..ป้าดโท่..สอนลูก ให้รู้จักตัวเองแน่แม้...ลูกชายผม เว้าอิสานได้..เพราะว่าไปอยู่นำปู่ย่าเลี้ยงถึงสามขวบ..สอนมันว่าอข่าสิลืมชาติกำเนิดตัวเอง...เวลามันไปเรียน พ้อครูมาจากอิสาน กะเว้ากับครู ครูเขาแฮงฮักมันหลาย..คะแนนกะเพิ่ม..อิอิ

prom jantapho:
ท่านพูดอิสานผมพูดภาษาใต้ได้ม้าย  แถวบ้านผมเขาเรียก เล่นเส้น ครับ  8)

supoj007:
มันจะตลก นา ท่าน...ท่านพูดใต้ผมฟังพอรู้..แต่ผมพูดอิสาน ผมกลัวท่าน..จะไม่รู้นะสิ ผม ได้ดุลการค้าท่าน.. :P

FIR2029:
                    ^^^^^^^^^^^^^^

แหม....!!!!!  พี่สุจน์  ฟังภาษาใต้ออกซะด้วย
ผมบางทีก็อยากรู้ภาษาใต้นะครับ  เพราะว่า ช่วงนี้  เพลงจากเมืองใต้ ขึ้นมาโด่งดังเยอะ
ผมเองก็ชอบฟัง  แต่บางทีก็แปลไม่ออกเหมือนกันว่า  คำนั้นคืออะไร

เช่น พรือโช้  หวังเหวิด  อ้อล้อ  อะไรพวกนี้อะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว