เซอร์วิดโหมดคืออะไรเหรอครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:09:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซอร์วิดโหมดคืออะไรเหรอครับ  (อ่าน 12097 ครั้ง)
monodragon
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 08:35:08 PM »

เซอร์วิดโหมดคืออะไรเหรอครับ ช่วยอธิบายอย่างละเอียดหน่อยนะครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 08:47:15 PM »

เซอร์วิดโหมด  = โหมดบริการ  Tongue

sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 08:50:14 PM »

Grin พี่พรเทพ ตอบตรง จริงๆเลยครับ 55+

SERVICE MODE หมายถึง ฟังชั่นสำหรับปรับการทำงานของเครื่อง ครับ

เช่น ปรับสัญญาณภาพทางเวอร์,ฮอร์ เป็นต้น   Cool

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 10:53:45 AM »

ผมค้นดูหลายกระทู้แล้วครับ ส่วนใหญ่เห็นแต่บอกว่าเข้ายังไง แต่ไม่เห็นบอกว่าข้างในตัวไหนหมายถึงอะไรบ้าง
ผมเข้าไปดูเห็นมีแต่ตัวย่อกับตัวเลข ไม่รู้ความหมายเลยครับ รบกวนผู้รู้ช่วยสละเวลา อธิบายด้วยครับว่าตัวไหนหมายถึงอะไร
คร่าวๆ ก็ยังดี ขอบคุณครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 11:18:05 AM »

มันเป็นศัพท์ช่างครับ
ที่เขาไม่ถาม ก็เพราะเขารู้จักศัพท์ในนั้นแล้วไงครับ

ถ้าคุณต้องการทราบเรื่องแบบนี้ควรไปเรียนหลักสูตรทีวีสีครับ

แต่การที่เขาจะสอนคุณในหลักสูตรนี้คุณก็ต้องมีพื้นฐานทีวีขาวดำหรือจบหลักสูตรอีเล็กทรอนิกส์พื้นฐานก่อนครับ

การเรียนรู้มันมีขั้นตอน  จะเรียน ป.  ก็ต้องเรียน อ.มาก่อนเป็นต้น

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 12:39:35 PM »

ขอโทษด้วยครับ ที่บังอาจอยากรู้ศัพท์ชั้นสูง ของช่างชั้นเซียน
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 12:46:34 PM »

แล้วทำไมคนที่รู้ว่าข้างในคือค่าอะไรบ้าง ต้องมาคอยถามว่าเข้ายังไงด้วยล่ะ เหมือนตอนผมจะเซ็ตไบออสคอมพ์ ผมยังไม่เห็นต้องถามใครเลยว่าเข้ายังไง ทั้งๆ ที่ค่าตัวเลือกภายในรู้ความหมายบ้าง ไม่รู้บ้าง
ที่นี่คงไม่ได้เป็นที่ไว้สำหรับถามกันว่า เซอร์วิสโหมดเข้ายังไงเท่านั้นหรอกนะครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 12:57:38 PM »

อธิบายอย่างง่ายๆนะครับ(คัดจากEON49.COM)
service mode
ในทีวีสมัยก่อน เมื่อต้องการปรับแต่ง สี, ความกว้าง, ส่วนสูงของภาพ ฯลฯ ช่างหรือบริษัทผู้ผลิตจะต้องเข้าไปปรับที่VRซึ่งอยู่ในภาคนั้นๆ ซึ่งเป็นการไม่ประหยัดแรงงานและไม่ได้มาตรฐานของทีวีแต่ละเครื่องในสายงานผลิตทีวีจากโรงงาน ดังนั้นจึงได้มีเทคโนโลยี่ใหม่ขึ้นมา โดยอาศัยหลักการใช้คำสั่งควบคุมการปรับแต่งทั้งหมดอยู่ภายใน ic cpuและจะส่งคำสั่งควบคุมภาคต่างๆในรูปแบบสัญญาณSERIAL PULSE (I2C )จะประกอบด้วยสัญญาณเพียง2เส้นคือสายดาต้า(SDA.) และสายสัญญาณนาฬิกา (SCL. ) จึงเป็นการง่ายต่อสายงานผลิตและการซ่อมปรับแต่งที่จะทำให้ทีวีทุกเครื่องได้มาตรฐานเท่าๆกัน .... แต่ผู้ที่จะเข้าปรับแต่งได้ต้องรู้รหัสหรือวิธีการเข้าด้วย เรียกการเข้าไปปรับแต่งวิธีนี้อีกอย่างหนึ่งก็คือ การปรับแต่งในเซอร์วิสโหมด(SERVICE MODE ADJ.)การปรับแต่งนี้ช่างทั่วไปมักจำเป็นต้องใช้รีโมทคอนโทรลเป็นตัวช่วยตั้งค่า ดังนั้นในทีวีรุ่นใหม่ควรขอรีโมทจากลูกค้าด้วย ในกรณีที่จำเป็นต้องทำการเข้าเซอร์วิสโหมด  Tongue Smiley
ข้อมูลการโปรแกรมที่ปรับแต่งแล้วจะถูกเก็บไว้หน่วยความจำ  ช่างทั่วไปจะเรียกว่า IC-EEPROMซึ่งเป็นประเภทหนึ่งของ IC Memory ดังนั้นหากช่างมีIC-EEPROMที่ใส่ข้อมูลของทีวีรุ่นนั้นๆแล้ว ช่างอาจทำการเปลี่ยนเฉพาะIC-EEPROM โดยไม่ต้องเข้าservice modeเลยก็ได้ครับ.
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 01:02:50 PM »

แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ซึ่งต้องหาข้อมูล ทีวีมีเป็น10ยี่ห้อเป็นร้อยรุ่น ซึ่งการเข้าเซอร์หวิดโหมด จะเข้าไม่เหมือนกัน ข้อมูลพวกนี้มีแตบริษัทและศูนย์บริการของยี่ห้อนั้นเท่านั้นที่รู้ มันไม่ง่ายเหมือนไบออสที่ยี่ห้ออะไรก็เหมือนกัน การปรับตั้งค่าก็ไม่เหมือนกัน ค่าออฟชั่นก็ไม่เหมือนกัน บางรุ่น ก็ปรับเป็นเลขฐาน16 บางยี่ห้อเป็นฐาน10 มันมีอีกเยอะ คงสอนกันยาก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 01:07:49 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่ตอบให้เข้าใจ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 01:19:22 PM »

แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ซึ่งต้องหาข้อมูล ทีวีมีเป็น10ยี่ห้อเป็นร้อยรุ่น ซึ่งการเข้าเซอร์หวิดโหมด จะเข้าไม่เหมือนกัน ข้อมูลพวกนี้มีแตบริษัทและศูนย์บริการของยี่ห้อนั้นเท่านั้นที่รู้ มันไม่ง่ายเหมือนไบออสที่ยี่ห้ออะไรก็เหมือนกัน การปรับตั้งค่าก็ไม่เหมือนกัน ค่าออฟชั่นก็ไม่เหมือนกัน บางรุ่น ก็ปรับเป็นเลขฐาน16 บางยี่ห้อเป็นฐาน10 มันมีอีกเยอะ คงสอนกันยาก
ขอแถมให้อีกนิดนะครับ ฉนั้นเลขฐาน 10, เลขฐาน16 เป็นพื้นฐานของ ดิจิตอล ยังมีอีกนะ เลขฐาน 2 คือมี 0 กับ 1 เท่านั้น ว่าแล้วอธิบายยาวต้องยกให้ อ.ถาวรแล้วครับ   
takam
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 01:32:38 PM »

เสริมให้อีกนิดครับการปรับเวอร์วิสโหมดเป็นการเปลี่ยนแปลงค่าที่บันทึกใน EEPROM (Electrical Erasable Programmable Read Only Memory) ถ้าเราไม่รู้ว่าเข้าเซอร์วิสโหมดยังงัยก็อาจหาข้อมูลEEROMของเครื่องรุ่นที่เราซ่อมมาทำการก็อปลงไปใหม่ก็ได้เช่นกัน
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 11:22:15 PM »

ผมเสริมให้อีกก็ได้ ไหนๆ ก็พูดถึงเลขฐานแล้วนะครับ
ดิจิตอลนั้นหมายถึง on กับ off ซึ่งแทนด้วย 1 กับ 0 ซึ่งก็คือเลขฐาน 2 ซึ่ง 1 ตำแหน่งของเลขฐาน 2 นี้ เรียกว่า bit แล้วก็ 8 bit เป็น 1 byte
ส่วนเลขฐาน 16 นั้นประกอบด้วย 0-9 และ A-F ซึ่งเป็นการรวบเลขฐาน 2 มารวมกันไว้ให้กระชับขึ้น ทำให้มนุษย์เข้าปริมาณของเลขฐาน 2 มากขึ้น ว่าปริมาณนั้นมากหรือน้อย
ส่วนเลขฐาน 10 ก็คือระบบเลขที่เราใช้กันอยู่ประกอบด้วยเลข 0-9
ทั้งหมดนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ

แต่ที่ผมต้องการทราบก็คือ ค่าต่างๆ ที่อยู่ในเซอร์วิสโหมดของทีวีนั้น ที่มันอยู่หน้าตัวเลขฐานเหล่านี้ ที่สำคัญๆ มันมีอะไรบ้าง และต้องปรับอย่างไรบ้าง สัญลักษณ์ตัวย่อหมายถึงอะไร ก็เท่านั้นแหล่ะครับ ถ้าจะกรุณาก็อธิบายมาเถอะครับ ผมอ่านภาษไทย-ภาษาอังกฤษ โอเคนะครับ ไม่ต้องยกวิชาการเลขฐานมาอธิบายหรอกครับ มันไม่ตรงคำถาม แล้วภาษาไทยน่ะ กรุณาสะกดให้ถูกด้วยครับ เผื่อเยาวชนเข้ามา จะได้จำสิ่งที่ถูกต้องครับ

เก่งทางการช่าง แล้วก็ควรเก่งทางการรักษาเอกลักษณ์ของชาติด้วยครับ

สุดท้ายนี้ก็ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ ที่ให้ความรู้ในการวิเคราะห์ปัญหาต่างๆ ครับ
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 11:26:03 PM »

ขออภัยอีกครั้ง ผมพิมพ์ตก

คำว่า "เข้า" หลังคำว่ามนุษย์นั้น แก้เป็น "เข้าใจ" ครับผม
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:23:42 AM »

ไม่รู้จะบอกยังไง อันยนี้ต้องไปศึกษาเอ่เองแล้วกัน เอาตัวอย่างดูเอา แต่ละยี่ห้อมันก็ใช้ตัวย่อไม่เหมือนกันอีกผมเองก็ยังไม่รู้มันทุกยี่ห้อเลย ยังต้องถามคนอื่นเหมือนกันในยี่ห้อที่ตัวเองไม่รู้ไม่มีข้อมูล

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน955

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:24:55 AM »

Lips Sealed

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 09:02:24 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ e21xeq
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์