การทำภาพ 3D Photo Effect หรือการทำวัตถุอยู่นอกกรอบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 06:11:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำภาพ 3D Photo Effect หรือการทำวัตถุอยู่นอกกรอบ  (อ่าน 5547 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 08:09:04 PM »

ขอบคุณ คุณ นิดแห่ง
http://www.pantown.com/board.php?id=5495&area=4&name=board21&topic=484&action=view

เปิดภาพ ที่ต้องการ

ก๊อปปี้ ภาพแบคกราวด์ แล้วเปลี่ยนชื่อ

แล้วลากมาไว้ระหว่างกลาง

คลิกEdit    Fill

กลับไปที่เลเยอร์ 1 แล้วเลือก Selection Tool ที่ถนัด เพื่อสร้างซีเลคชั่น ลงบนวัตถุที่ต้องการ

กด Ctrl+J

หลังจากที่ กด Ctrl+J แล้วก็จะได้เลเยอร์ก๊อปปี้เหมือนภาพข้างบน หรือเหมือนภาพที่คห.7ค่ะ
เสร็จแล้วกลับไปที่เลเยอร์ 1 กด M บนคีย์บอร์ด แล้วสร้างกรอบสี่เหลี่ยมด้วยเครื่องมือ Rectangular Marquee Tool

ต่อไปคลิกแอดเลเยอร์ Mask

คลิกเลเยอร์สไตล์ เลือก Stoke

ตั้งค่าตามภาพ ส่วนสีกรอบเลือกตามใจชอบได้น๊ะค๊ะ

แล้วคลิกตรงสี เพื่อเปลี่ยนสีกรอบค่ะ

ต่อไปรวมเลเยอร์ 1 กับเลเยอร์ 3 เข้าด้วยกัน ตอนนี้ที่เลเยอร์ 1 จะเป็นแถบทึบสีน้ำเงินอยู่แล้ว
เราก็กด Shift แล้วเลื่อนไปคลิกที่เลเยอร์ 3 แล้วก็กด Ctrl+E สองเลเยอร์ก็จะรวมกัน

ภาพต่อไปก็จะได้แบบนี้

คลิกที่เลเยอร์สไตล์ บนเลเยอร์ Palette   Drop Shadow

ปรับตั้งค่าตามรูป หรือใครจะปรับค่าตามใจชอบ ไม่ว่ากัน

เสร็จแล้ว  ภาพก็จะได้บุคล หรือสิ่งของออกมานอกกรอบอย่างที่เห็น

อ้าว.เพื่อนๆทุกคน  มาต่ออีกเท็คนิค  อันนี้ภาพที่สำเร็จแล้ว

เปิดภาพขึ้นมา แล้วก๊อปปี้เลเยอร์ ลบต้นฉบับ หรือของแท้ออกไปค่ะ และสร้างเลเยอร์ขึ้นมาใหม่ เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ

ต่อไป คลิกเครื่องมือ Rectangular Marquee tool สร้าง Selection แล้ว Fill ด้วยสีขาว

จะได้ภาพแบบนี้ค่ะ

ต่อไป Selection Rectangular Marquee tool อีกครั้ง
เพื่อทำกรอบบนพื้นสีขาว เสร็จแล้วใช้ Erase tool ลบพื้นในกรอบออก

จะได้ภาพนี้ค่ะ

เสร็จแล้วให้คลิกที่ Selection แรก แล้วคลิกเครื่องมือ Rectangular อีกครั้ง แล้วกด Ctrl+T
 คลิกขวาที่ selection แรก(ในภาพค่ะ) แล้วเลือก Perspective แล้วขยับกรอบตามใจชอบค่ะ

ขยายภาพแล้วใช้ ยางลบๆส่วนที่บังภาพออก ตามภาพในคห.55ค่ะ
เสร็จแล้วคลิกที่เลเยอร์แบ็คกราวด์ เราจะทำงานที่เลเยอร์นี้ค่ะ
คลิกเครื่องมือ Erase Tool ลบแบคกราวด์ออกทั้งหมด จะได้ภาพนี้ค่ะ

ต่อไปก็สร้างเลเยอร์ขึ้นมาใหม่อีก 1 เลเยอร์ เปลี่ยนชื่อด้วยค่ะ แล้วลากไปไว้ใต้แบคกราวด์ก๊อปปี้ค่ะ

คลิกที่เลเยอร์ใหม่ ใต้เลเยอร์แบ็คกราวด์ก๊อปปี้หน่ะค่ะ แล้ว Fill ด้วยสีอะไรก็ได้ค่ะ

จากอันบนนี้  ดับเบิ้ลคลิกในช่องสี่เหลี่ยมน๊ะค๊ะ ในภาพพิมพ์ผิดค่ะ แล้วก็จะได้หน้าต่างนี้ขึ้นมาค่ะ

เสร็จแล้วค่ะ ตรงหน้าต่างนี้ เพื่อนๆไม่จำเป็นต้องทำตามนี้เลยก็ได้ค่ะ
 บางคนอาจจะใส่แพทเทิร์น หรืออะไรก็ได้ตามใจชอบน๊ะค๊ะ นี่แค่ให้รู้วิธีทำเท่านั้นค่ะ

watchareeya
member
*

คะแนน175

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 08:54:01 PM »

เศร้าจัง งง งง ยังทำไม่ด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยเลยยยยยยยยยยยยยยยยยย งง งง งง งง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์