แก้ปัญหา Harddisk ผมทำผิดตรงไหน
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหา Harddisk ผมทำผิดตรงไหน  (อ่าน 30126 ครั้ง)
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:02:04 AM »

บางทีอาจต้อง ใช้เวลายิ่งคิดไม่ออกด้วย
 ขอเวลานิดไว้วันหยุด จะลุยต่อ  ขอพักไว้ก่อน ขอบคุณทุกท่าน

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:00:46 AM »

อีกวิทีหนึ่งคือลงวินโดว์ทับหรือรีแพดู มันจะเห็นเลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 11:19:50 PM »

มาเเล้วครับ
            อาการที่ถาม   ผมคิดว่า ปํญหาต่างๆ ที่เกิดกับ HD คงจะแก้ไขค่อนข้างยุ่งยาก และผมยังมีความรู้สึกว่าเครื่องเพี้ยนๆ อาจจะเกิดจากตัวไวรัสลงเครื่อง  คาดว่าคงจะติดมาจาก Thumb Drive เพราะผมเคยพบไฟล์ไวรัส ชื่อ sscvihost และเคยถามตั้งกระทู้ว่า
          เครื่องผมเวลาเข้า regedit จะขึ้นกรอบแว๊บๆๆ แล้วหายไป  คือ เครื่องไม่ยอมเข้าไป การแก้ไข Regedit ผมไปอ่านหนังสือ ไมโครคอมเดือน  December หน้าที่ 99-102      ถึงวิธีการแก้เข้าไวรัสตัวนี้  คือให้ไปโหลดโปรแกรมตัวฆ่าที่ เว็บ (จำชื่อไม่ได้) ตอนที่ search พบรายชื่อไวรัสนี้  และฆ่าไปแล้ว แต่เค้ายังบอกว่าต้องเข้าไปลบที่ใน Registry ด้วย  แต่ผมเข้า Regedit ไม่ได้ เลยทำไรไม่ได้ เลยตัดสินใจ Format เครื่องเเละลง โปรแกรม Windowsใหม่  แต่ ก็มีปัญหาตามอีกจนได้

ขอท้าวความสักนิด ตอนนี้เครื่องผมยังมี H.D. 2 ลูกเหมือนเดิม ลูกที่ 1 ใช้โปรแกรม Fdisk ลบ Partition  c-d เดิมออก เเละสร้างขึ้นมาใหม่ เหมือนเดิม  แล้วทำการฟอร์แมทแล้วลงวินโดว์ใหม่  โดยสร้างเป็นระบบ NTFS   ที่แปลกคือ  ตอนเข้าไป Explorer (คลิ๊กขวาที่ Start)  ****   ไดร์ D เดิมกลับเป็นไดร์ E ดูเนื้อที่ในรูป   
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 11:21:21 PM »

ส่วนไดร์ D กลับมีความจุ เท่ากับไดร์ E เดิม ประมาณ 150 G  การโอนถ่ายไฟล์ก็สามารถทำได้ตามปกติ   *****      ซึ่งในตอนแบ่ง Fdisk ไดร์ C และ D    นั้นจะประมาณเท่าๆกัน  แต่ไม่เป็นไรไม่สำคัญครับ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 11:23:42 PM »

ที่ไดร์ E ตอนที่แบ่งโดย Fdisk เป็นไดร์ D ความจุจะเท่าๆ กับไดร์ C

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 11:26:30 PM »

ส่วนที่ไดร์ D นั้นเนื้อที่มากมาย ผมตั้งใจว่าจะใช้โปรแกรม P.M.8 ทำการแบ่งเนื้อที่ เมื่อเข้าโปรแกรมแล้วที่ไดร์ D กลับบอกว่า Error คลิ๊กที่กรอบคลุม ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น  สรุปแบ่งไม่ได้
    เอาไว้ เสีย หนักๆๆ อีกทีว่าจะลงใหม่ เพราะวันนี้ใช้เวลามาค่อนวัน
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2007, 11:28:14 PM »

ดูรูป และรอผู้ชี้เเนะต่อไป ขอบคุณมากๆ ที่ติดตามชม
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 11:38:21 AM »

ถ้าเป็นผม จะทำการ เปลี่ยน ชื่อ ไดรฟ์ ให้เราจำได้ง่าย กันการทำงานผิดพลาด เช่น เปลี่ยน E: ให้เป็น D: ซ่ะ เพื่อให้ Hdd ตัวแรก มี ไดรฟ์ C: , D: ส่วนตัวที่ 2 ก็เป็น E: ไป ขั้นตอนการเปลี่ยนก็ง่ายๆครับ ไม่มีผลกับ วินโดวส์ ของเรา(ถ้าเราไม่ติดตั้งโปรแกรมไว้นอกเหนือ ไดรฟ์ C: )

อย่างของคุณ peera ก็ต้องเปลี่ยน ชื่อ ไดรฟ์ D ไปเป็นชื่ออื่นๆก่อนเช่น Z:
จากนั้นก็เปลี่ยน E: เป็น D:
แล้วค่อยเปลี่ยน Z: กลับมาเป็น E:

อิอิ งงมั้ย

ส่วนการแก้ปัญหาว่า patition magic มองว่า bad ในเมื่อไม่มีขอ้มูลใดๆ ก็ Delete ทื้งไป แล้ว restart แล้วค่อยมาแบ่ง partition ใหมอีกที น่าจะได้น่ะคร้าบบบ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 04:33:17 PM »

การเปลี่ยนไดร์ D ไม่ใช่จะยุ่งยาก   ตรงนี้เข้าใจครับ
         แต่ที่เครื่องผม พอคลิ๊กมันจะขึ้น ดังรูป ครับ

ผมไปเข้า P.M.8 โดย คลิ๊กที่ ไดร์ D (ที่แสดงว่ามี Error)  ที่ทางด้านซ้ายมือ มันไม่มีคำสั่ง Delete  จึงไปเข้าที่เเทปหัวข้อ FORMATทำการ Format เเล้วมา  set  Active ที่ไดร์นี้
แต่พอมากด Apply  เพื่อให้เครื่องยอมรับการเปลี่ยนเเปลง มันขี้นกรอบ

Error#4 Bad argument parameter
         จำต้อง OK   คือ ทำไม่ได้ตามที่ต้องการ
          ขอบคุณในความช่วยเหลือและเเนะนำด้วยดีมาตลอดครับ    ว่าจะลองถอดเอาไปใส่ อีกเครื่องหนึ่ง ครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 08:00:19 PM »

ลองใช้ แผ่นติดตั้ง วินโดวส์ ลบพาร์ติชัน ดูก่อนก็น่าจะได้น่ะครับ ไม่ต้องถอดไปใส่เครื่องอื่น Tongue

kampanat
member
*

คะแนน1

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 11:02:04 PM »

อย่าใช้ partition magic    ครับ  จะใช้ได้ดีบางกรณ์  ทำการ format  แบ่ง จาก windows  xp  มั่นใจได้ครับ 
ครั้งต่อไป หาก ใน harddisk มีข้อมูลสำคัญ  ให้สำรองไฟล์ด้วยนะครับ  ถ้าจะใช้ partition magic อีก 
หากทำอย่างใด แล้ว  ยังได้ผลเหมือนเดิม   แนะนำให้เปลี่ยนวิธีครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:35:56 AM »

ลองทำตามที่ท่าน IT Satation แนะนำเเล้ว ไม่ได้ 
ว่าจะลองทำใหม่ยังเลย เพราะว่า ไดร์อิ่นยังมีเนื้อที่เหลือ เลยใช้ไปพลางๆๆก่อน  Cheesy
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 02:26:02 PM »

ใช้ ดิสมาเนเจอร์ฟิกส์แบดมันครับก็จะได้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2008, 06:54:44 AM »

ผมมาสังเกตุดูเปิดใน explorer พบว่า ตัว HD ( เจ้าปัญหาที่ว่า)  บางครั้งมองเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง
เลยคิดไปว่าน่าจะเกิดจากตัวของมันเอง ว่าจะเอาไปเคลม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์