แก้ปัญหา Harddisk ผมทำผิดตรงไหน
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหา Harddisk ผมทำผิดตรงไหน  (อ่าน 29986 ครั้ง)
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:38:42 AM »

มี Hardisk อยู่ 2 ลูก คือ ลูกที่ 1 เเบ่งเป็ฯ ไดร์ C: และ D:
ลูกที่ สอง  ขนาดความจุ 150 กว่า G   โดย แบ่งเป็น     E:  F: G :   *********  เป็นไดร์ ที่หายไปครับ

peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:40:56 AM »

เมื่อก่อนลูกที่ 2 ผมใช้งานอยู่ได้ปกติ    คิดว่ามันติดไวรัส จึงทำการ แล้วทำการกู้ไฟล์ โดยทดลองอยู่ หลายโปรแกรมแต่ปรากฏว่าช้ามาก กู้ที่ครึ่งค่อนวัน จึงทำใจยอมทิ้ง ไม่กู้เเล้ว ทำการฟอรืแมทใหม่  แล้วก็มาลองเล่น โปรแกรม Partition magic ที่ ฮาร์ดิสลูกนี้ ปัญหาก็ตามมาครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:42:39 AM »

ขอเริ่มต้นเลยนะครับ
1. ตอนเริ่ม partition magic
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:44:50 AM »

2. ทำการ Partition Operations   รูปที่  3-4
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:45:45 AM »

disk2 ต้อง allocate เป็น NTFS หรือ FAT32 ก่อน

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:48:54 AM »

3. กด Apply   เพื่อให้เครื่อง ทำการที่ต้องการ แล้วตอบ  yes
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:49:42 AM »

4. แต่เครื่องขึ้น กรอบดังรูป   จำยอมต้องตอบ OK
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:51:11 AM »

5. เครื่องรายงานว่า มี Error   จำยอมยกเลิกอีกครั้ง
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:54:02 AM »

สรุป   เครื่องไม่สามารถทำการเเบ่ง partition  ในฮาร์ดดิส ตัวที่สอง   
        ไม่ทราบว่า ผมทำผิดขั้นตอนตรงไหน หรือเปล่า ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ช่วยเเนะนำชี้เเนะที่ครับ
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:54:57 AM »

partition magic เป็นอย่างนี้แหละ ให้ใช้ fdisk หรือแผ่น winxp แบ่งจะดีกว่าครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:58:09 AM »

ขอโทษ  ..........ข้ามขั้นตอนไปนิดครับ
ตอนที่ทำการแบ่งแล้วได้อย่างงี้ครับ   แต่ไม่สามารถ apply ได้
sss
member
*

คะแนน23

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:02:46 PM »

ลองแบ่งเต็มๆ พาร์ทิชั่นเดียวก่อนว่าได้หรือเปล่า
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:28:11 PM »

format .ใหม่ยังครับ Sad
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:37:56 PM »

ตอบท่าน วรเทพ : 
         Allowcated ทำอย่างไรครับ ผมเข้าฟังชั่น Created partition  แล้วไม่พบวิธีการทำ Allowcated เลย
         ลองทำไดร์ที่ว่า (ที่หาย) เป็น  NTFS แล้วดังรูป พอกด Apply แล้ว มันขึ้นว่า Error #986 Unable to get information for specified partition  เลยจำยอมต้อง กด OK  แล้วมีกรอบขึ้นต่อ Ther were an errors remaining operated Cancelled  ตอ้งกด นk อีกเช่นเคย สรุป คือ ไม่สามารถทำได้ครับ
       ******  ป.ล. อยากรู้และยังไม่อยากใช้จากคำสั่ง Fdisk ครับ

-    ใน P.M.8  คำสั่ง format อยู่ตรงไหน  ครับคุณ  Yut
-     ลงทำเเค่ Partition เดียวก็ไม่ได้ครับ พอ apply มันขึ้นว่า Error #986 Unable to get information for speccified partition ครับ

prakat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:13:53 PM »

ผมว่า ใช้ แผ่นติดตั้ง windows xp  ธรรมดาดีกว่า

แบ่ง พาติชั่น ง่ายดี ไม่มีปัญหาอะไร

บางโปรแกรมที่เราเอามาใช้แบ่ง พาติชั่น บางทีเราก็ไม่เข้าใจวิธีการ ในการแบ่งของมัน

ผมยังไม่กล้าใช้เลย พวก โปรแกรมแบ่งพาติชั่น ..

เลยแบ่งแบบธรรมดา ไม่เห็นเคยมีปัญหา Cool
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:22:28 PM »

ลองดู   http://www.com-th.net/software/?partitionmagic

อีกวิธี   .....  ตามนี้  ..

ผมว่า ใช้ แผ่นติดตั้ง windows xp  ธรรมดาดีกว่า

แบ่ง พาติชั่น ง่ายดี ไม่มีปัญหาอะไร

บางโปรแกรมที่เราเอามาใช้แบ่ง พาติชั่น บางทีเราก็ไม่เข้าใจวิธีการ ในการแบ่งของมัน

ผมยังไม่กล้าใช้เลย พวก โปรแกรมแบ่งพาติชั่น ..

เลยแบ่งแบบธรรมดา ไม่เห็นเคยมีปัญหา Cool
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 11:27:42 PM »

ขอบคุณ Yut มากครับ ผมก็ Partition magic 8  ทำไม function ไม่เหมือนกัน     Angry แถมยังไม่สามารถใช้งานได้  partition magic 8 โหลดที่ไหนครับ
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 10:14:32 AM »

ท่านต้องจัดการสร้าง Primary Partition ขึ้นมาก่อน 1 Partition ครับแล้ว Set Active ด้วยนะครับ จากนั้นจึงไปสร้าง Extended Partition จะเอากี่ Partition ก็สร้างไปได้เลยครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 10:32:03 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแจมครับ....

ผมรอเซียนวินัย-4u อยู่เหมือนกัน   Embarrassed ว่าเมื่อไหร่ท่านจะเข้ามาช่วยตอบให้ เหมือนฟ้าประทาน รออีกท่านหนึ่ง ยังไม่เข้ามาดู หรือแวบมาเเล้วไม่ยอมตอบ รู้ไว้ด้วยนะครับ ผมยังรอความช่วยเหลือจากท่านอยู่ อิอิ...
    เซียนวินัยครับโปรแกรม P.M.8 (ผมกับคุณ yut มันไม่เหมือนกัน) แล้วจะไป set active เข้าตรงไหน ผมหาไม่พบครับ  ที่ว่าให้เอาของ Fdisk มาใช้ไม่เอานะ  เพราะต้องการอยากลองใช้โปรแกรมนี้ดู
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 12:10:59 PM »

ดูจากรูป เหมือนกับว่าคุณยังไม่ได้ลบ partition เดิมออกก่อน ใช่หรือไม่ แต่ใช้วิธี resize แทน ก็อาจจะได้ผลลัพธ์ อย่างที่เห็น

คุณต้องจัดการลบ ทุก partition ให้หมดก่อน แล้วก็ apply ไปทีหนึ่ง

จากนั้นจึงแบ่ง partition โดยให้แบ่งเป็น primary partition ก่อน เป็นอันดับแรก มิเช่นนั้น ท่านจะมีพื้นที่ว่างด้านหน้าสุดของ disk อีกนิดหน่อย

เช่น สร้าง primary สัก 80G เผื่อได้ลง windows กับ harddisk ลูกนี้ ส่วนที่เหลือ ก็แบ่งไปตามสะดวกครับ

เข้าใจว่าอยากลองเล่น ซึ่งก็ไม่เสียหาย ตราบใดที่ระมัดระวัง แต่การทำงานของ โปรแกรม ก็จะมีขึดจำกัดของมัน กล่าวคือ จะลบ ก็ลบให้หมด แล้ว Apply ซ่ะ จากนั้นถ้ามันไม่ให้เรารีสตาร์ท ก็แบ่งต่อได้เลย แต่ทางที่ดี ควรจะรีสตาร์ทเสียก่อน เพื่อให้โปแกรม เคลียร์ ค่าบางอย่างที่เราก็ไม่รู้เหมือนกัน จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง

เด้อสิบอกหั้ย  Cool Cool Cool Tongue

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 01:19:41 PM »

ลองถอดมันออกมาแล้วเปิดเครื่อง สักพัก แล้วปิดเครื่องแล้วเอาHddตัวนี้มาใส่ใหม่แล้วเปิดเครื่อง เข้าวินโดวน์ รอจนมันแอดนิวฮาร์ดแวร์ใหม่จนเสร็จ  ลองทำดูรึยัง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 01:29:31 PM »

โอ้... ลืมนึกถึงข้อนี้ไป จะลองทำดูตามทุกท่านที่เเนะนำ แล้วจะมารายงานให้ทราบ 
   คนๆนี้ก็คอยอยู่    แล้วน้องโอ๋ฯ ไม่เข้ามาช่วยเลยหรือครับ  Cheesy
member
*

คะแนน673

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 03:40:08 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแจมครับ....

ผมรอเซียนวินัย-4u อยู่เหมือนกัน   Embarrassed ว่าเมื่อไหร่ท่านจะเข้ามาช่วยตอบให้ เหมือนฟ้าประทาน รออีกท่านหนึ่ง ยังไม่เข้ามาดู หรือแวบมาเเล้วไม่ยอมตอบ รู้ไว้ด้วยนะครับ ผมยังรอความช่วยเหลือจากท่านอยู่ อิอิ...
    เซียนวินัยครับโปรแกรม P.M.8 (ผมกับคุณ yut มันไม่เหมือนกัน) แล้วจะไป set active เข้าตรงไหน ผมหาไม่พบครับ  ที่ว่าให้เอาของ Fdisk มาใช้ไม่เอานะ  เพราะต้องการอยากลองใช้โปรแกรมนี้ดู
ต้องขออภัยท่านด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ค่อยเข้ามาช่วย เพราะเนื่องจากตอนนี้ใกล้สิ้นปี งานค่อนข้างเยอะมาก ๆ  ต้องรีบเคลียร์ อะไรหลาย ๆ อย่างให้เสร็จก่อนวันที่ 25 ครับ
อย่างไรแล้ว ผมแนะนำให้ท่านไปอ่านที่นี่ http://www.com-th.net/software/?partitionmagic  เขาเขียนไว้ละเอียดและเข้าใจง่ายครับผม ....
ต้องขออภัยจริง ๆ นะครับ  Tongue

member
*

คะแนน673

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 03:43:28 PM »

แล้วจะไป set active เข้าตรงไหน ผมหาไม่พบครับ  ท
ที่เมนู Operations ด้านบนครับ คลิ๊กแล้วเลือกหัวข้อ Advance ครับ ในนี้จะมีคำสั่ง Set Active อยู่ครับผม
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 05:17:20 PM »

มาแล้วครับ..ช้าไปหน่อย...เจ้าโปรแกรม partitionmagic   โหลดได้จากหน้านั้นครับ ต่องอ่านดูดีๆถึงจะพบ ของเขาเป็นโปรแกรมที่มาเป็นแผ่น ไดร์ A  ต้องทำให้เครื่องบูตร์ไดร์ A ก่อนครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 05:25:14 PM »

่HDD ท่านยังไม่อยู่ในฐานะพร้อมใช้งาน เนื่องจาก patition มันยังเป็น Unallocated

เอาแบบง่ายๆ เลยนะครับ ถ้า HDD ไม่มีข้อมูล (ก็น่าจะไม่มี)
ให้ถอดออกมาต่อเพียงตัวเดียว แล้วใช้แผ่น Hiren เข้าไป format
แล้วก็แบ่งพาร์ทิชั่นใหม่  มีโปรแกรมอยู่หลายตัวที่สามารถทำได้ 
ปกติผมก็ไม่ได้ใช้  Partition magic แบ่ง  ยกเว้นทำในวินโด
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 07:27:44 AM »

ลองทำตามเซียนวินัยและนำเเล้ว ปรากฏดังรูป 
พอกด apply แล้วจะขึ้นกรอบ            4 Operations are current pending
                                                                   Apply change .......?   
                                                         เลือก ok
             แล้วมันขึ้นกรอบบอกว่า There were error Remaining operations Cancelled? จำยอม OK ไปอีกครั้ง   สรุป  ไม่สามารถใช้งาน P.M. 8   ให้ใช้งานได้ตามที่ต้องการ  หรือว่าต้องแก้ Error ก่อน จะพยายามต่อ
             ตามที่ท่าน E21XEQ  และคนที่รอคอยให้คำปรึกษาด้วยดีมาตลอดนั้น ยังไม่ได้ทำ เมื่อคืนกลับบ้านดึก
             ขอบคุณท่านเยี่ยมยุทธ์ ทุกๆๆท่าน สำหรับความช่วยเหลือด้วยดีมาตลอดครับ
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 07:30:07 AM »

ลืมรูปครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 08:50:25 PM »

ผมว่า windows ของคุณ มีปัญหาหรือเปล่าครับ หรือ มีโปรแกรม antivirus บางตัว บางฟังก์ชั่น ที่ไปปิดกั้นการ แก้ไข ฮาร์ดดิสค์ ( เดาเอา น่ะครับ )

ลองใช้ แผ่น hiren บูต แล้วใช้ patition magic ในแผ่น hiren น่าจะ โอเค น่ะครับ  Grin

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์