เพื่อนท่านใดพันวอล์ยลำโพง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:00:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนท่านใดพันวอล์ยลำโพง  (อ่าน 11315 ครั้ง)
008
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:20:43 AM »

ไม่ทราบว่าท่านที่พันวอล์ยลำโพง ใช้กาวอะไรพันวอล์ยครับ ผมใช้อีพ๊อกซี่ผสมเขียวกับดำ
แต่มีปัญหาพออัดแรงแล้วร้อน วอล์ยก็จะหลุด ขอคำแนะนำดวยครับ Tongue

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 06:37:44 PM »

ไม่ทราบว่าท่านที่พันวอล์ยลำโพง ใช้กาวอะไรพันวอล์ยครับ ผมใช้อีพ๊อกซี่ผสมเขียวกับดำ
แต่มีปัญหาพออัดแรงแล้วร้อน วอล์ยก็จะหลุด ขอคำแนะนำดวยครับ Tongue
พันหรือเปลี่ยนครับ ผมอ่านแล้วยัง งงๆอยู่ครับ ที่ผมเคยทำนี่ก็คือเปลี่ยนวอล์ย ครับซื้อที่เขามีขายอยู่แล้วมาเปลี่ยนและใช้กาวอีพ๊อกซี่ ผสมหลอดสีเขียวๆ
 แบบสีใสๆครับ รับรองให้อัดจนวอล์ยใหม้ ยังไม่เคยหลุดออกมาเลย ผมสงสัยว่าไอ้ที่ถามว่า ท่านที่พันวอล์ยลำโพง ใช้กาวอะไรพันนั้นผมเข้าใจ
 ว่า เอาลวดมาพันวอล์ยเองใช่มั้ยครับหรือเรียกผิด  ถ้าพันเองต้องมีเครื่องพันใช่มั้ยครับใครก็ได้ช่วย อธิบายหน่อยขอบคุณครับ  Tongue
chompoo
member
*

คะแนน8

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 04:06:10 PM »

เรื่องการพันวอยซ์ลำโพงเพื่อใช้เอง หรือซ่อมทั่วไป  กาวที่ผมใช้อยู่เป็นกาวอีพอ๊กซี่ A+B ชนิดแห้งช้า 6  ชั่วโมง
จากการทดลองใช้มาก็ยังไม่เจอกรณีลวดหลุด มีแต่ใหม้ครับ  ถ้าเราต้องการให้มีเสียงเบสมากขึ้นกว่าเดิม ก็เพิ่ม
ขนาดเส้นหลวดให้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมที่ติดมากับลำโพง แต่ไม่ควรจะให้ใหญ่จนเสี่ยงที่จะเบียดกับขอบด้านนอกของ
ช่องแอร์แก๊บของลำโพง  กรณีนี้ผมใช้เวอร์เนียนำมาวัดความกว้างของช่องแอร์แก๊บ และความหนาของหลวดแต่
ละเบอร์รวมทั้งแผ่นกระดาษที่ตั้งศูนย์กลางของวอยซ์ด้วยครับ   เช่น  ลำโพง 1245 ของนาโนวา  วอยซ์เดิมหลวด
ทองแดงเบอร์ 34  บอ๊บบิ้นเป็นผ้าสีเหลือง   ผมเปลี่ยนหลวดเป็นเบอร์  33  เสียงมีพลังขึ้นจนฟังออกครับ และ
สามารถที่จะขยับเป็นเบอร์ 32 ได้ดว้ย   (  ลำโพง 12 น้ว แต่ละตัว ช่องแอร์แก๊ปไม่เท่ากัน )   
        เพิ่มเติ่มอีกนิดครับ  ถึงแม้จะเป็นหลวดทองแดงอีเล๊คทริค ที่ใช้พันมอเตอร์ ก็ควรเลือกคุณภาพหน่อยครับ
     เดี่ยวมาใหม่  จาก  ชมภู  ตะวัน  อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี   089-7152253   23  ธันวาคม 2550   Undecided
พันหรือเปลี่ยนครับ ผมอ่านแล้วยัง งงๆอยู่ครับ ที่ผมเคยทำนี่ก็คือเปลี่ยนวอล์ย ครับซื้อที่เขามีขายอยู่แล้วมาเปลี่ยนและใช้กาวอีพ๊อกซี่ ผสมหลอดสีเขียวๆ
 แบบสีใสๆครับ รับรองให้อัดจนวอล์ยใหม้ ยังไม่เคยหลุดออกมาเลย ผมสงสัยว่าไอ้ที่ถามว่า ท่านที่พันวอล์ยลำโพง ใช้กาวอะไรพันนั้นผมเข้าใจ
 ว่า เอาลวดมาพันวอล์ยเองใช่มั้ยครับหรือเรียกผิด  ถ้าพันเองต้องมีเครื่องพันใช่มั้ยครับใครก็ได้ช่วย อธิบายหน่อยขอบคุณครับ  Tongue
008
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2007, 05:18:43 PM »

ใช่ครับพันเอง ไม่ได้ซื้อ เดียวลองกาวใหม่ดู  Tongue
chompoo
member
*

คะแนน8

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 10:07:35 AM »

เป็นอย่างบ้างครับท่าน 008  หลังจากเปลี่ยนกาวพันวอยซ์จากแห้งเร็วเป็นชนิดแห้งช้า  แต่ต้องรอนาน
หน่อยนะครับ  ถ้าบอ๊บบิ้นเป็นอะลูมิเนียมควรขัดด้วยกระดาษทราย เบอร์ 220  เพื่อให้กาวยึดเกาะดีขึ้น
แต่ผมไม่ค่อยใช้อะลูมิเนียม   เดี๋ยวกลับมา  อ.ชมภู  ตะวัน
sanuo
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 04:10:06 PM »

สวัดดีครับ รบกวนนิดหนึ่งน๊ะครับ

คือผมมีเรื่องต้องการ ความรู้เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

1.ความต้านทานของวอยซ์ มีขึ้นได้เพราะอะไรครับ
2.ขนาดของรวดเล็ก-ใหญ่ ให้ผลดี-เสีย ยังไงบ้างครับ
3.ช่วยแนะนำ ชนิด ยี่ห้อ แล้วก็ร้าน ที่ขายลวดวอยซ์ คุณภาพสูง ด้วยครับ ขอแบบที่มีอยู่ในปัจจุบันครับ
4.ลำโพงที่จะให้เสียง Db. สูงมากๆ ต้องมีส่วนประกอบอย่างไรครับ

เนื่องจาก ผมทำเครื่องเสียงรถยนต์แข่งขันอยู่ครับ ตอนนี้ต้องการความรู้เพิ่มเติมครับ
ตอนนี้ผมก็พยามทำอยู่ 2-3 อย่างครับแต่อยากได้ความรู้ที่ถูกต้องครับ
วิธีที่ผมทำอยู่ก็คือ....
1.เปลี่ยนผ้า พันวอยซ์ใหม่ ให้มีลวดใหญ่กว่าเดิมครับ และลดความต้านทานลงครับ
2.ถอดแผ่นจานหน้าแม่เหล็ก กลึ่งให้ขนาดร่องวอยซืเพิ่มขึ้น เมื่อต้องการลวดที่ใหญ่มากๆ
3.ซ้อนแม่เหล็กเป็น 2 ชั้น โดยการถอดออกแล้วยึดติดกันเป็น 2 ก้อน

หลังจากผมได้คำตอบจากท่านผู้มีความรู้ทั้งหลายผมคงมีแนวทางเพิ่มขึ้นอย่าแน่นอนครับ
และผมคง มีคำถาม ต่อจากนี้แน่นอนครับ รบกวนท่านผู้รู้ช้วยชี้แนะน๊ะครับ ขอบคุณครับ
kenjunk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 03:18:35 PM »

สวัดดีครับ รบกวนนิดหนึ่งน๊ะครับ

คือผมมีเรื่องต้องการ ความรู้เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

1.ความต้านทานของวอยซ์ มีขึ้นได้เพราะอะไรครับ
2.ขนาดของรวดเล็ก-ใหญ่ ให้ผลดี-เสีย ยังไงบ้างครับ
3.ช่วยแนะนำ ชนิด ยี่ห้อ แล้วก็ร้าน ที่ขายลวดวอยซ์ คุณภาพสูง ด้วยครับ ขอแบบที่มีอยู่ในปัจจุบันครับ
4.ลำโพงที่จะให้เสียง Db. สูงมากๆ ต้องมีส่วนประกอบอย่างไรครับ

เนื่องจาก ผมทำเครื่องเสียงรถยนต์แข่งขันอยู่ครับ ตอนนี้ต้องการความรู้เพิ่มเติมครับ
ตอนนี้ผมก็พยามทำอยู่ 2-3 อย่างครับแต่อยากได้ความรู้ที่ถูกต้องครับ
วิธีที่ผมทำอยู่ก็คือ....
1.เปลี่ยนผ้า พันวอยซ์ใหม่ ให้มีลวดใหญ่กว่าเดิมครับ และลดความต้านทานลงครับ
2.ถอดแผ่นจานหน้าแม่เหล็ก กลึ่งให้ขนาดร่องวอยซืเพิ่มขึ้น เมื่อต้องการลวดที่ใหญ่มากๆ
3.ซ้อนแม่เหล็กเป็น 2 ชั้น โดยการถอดออกแล้วยึดติดกันเป็น 2 ก้อน

หลังจากผมได้คำตอบจากท่านผู้มีความรู้ทั้งหลายผมคงมีแนวทางเพิ่มขึ้นอย่าแน่นอนครับ
และผมคง มีคำถาม ต่อจากนี้แน่นอนครับ รบกวนท่านผู้รู้ช้วยชี้แนะน๊ะครับ ขอบคุณครับ

ขอแจมครับอาจจะตอบมั่วหน่อยโปรดใช้วิจารณญานในการฟังนะครับ
- ความต้านทานของ voice เกิดจากความต้านทานของวัสดุที่นำมาทำลวดซึ่งจะขึ้นอยู่กับความนำเฉพาะและคาวมยาวและพื้นที่หน้าตัด อะไรประมาณนี้แหละครับ Grin
- ขนาดลวดเล็กหรือใหญ่มีผลกับเสียงครับเพราะลวดเส้นใหญ่นำหนักจะเยอะเสียงจะออกไปโทนเบส
- A-Ton thailand พันขายทั่วโลกครับ Grin ชนิดวัสดุที่ทำลวดมีผลต่อเสียง, รูปแบบของลวดมีผลต่อเสียง, ขนิดของ Bobbin มีผลต่อเสียง, ความสูงของขดลวดมีผลต่อเสียง ส่วนมีอย่างไรนั้นอธิบายกันยาวมาก
- ลำโพงที่มี dB สูงดูที่สมการเลยครับมันมีอยู่ว่า SPLo=10.log (no/2pi.10-12)
โดยที่ no=(po.BL2.Sd2)/(2.pi.Revc.Mms2)
สรุปได้ว่าถ้า noสูงจะให้ดีบีสูง Sad
 ส่วนแนวทางที่พี่ท่านพัฒนามานั้นไม่ใช่การเพิ่มประสิธิภาพของลำโพงแต่เป็นการรีดประสิธิภาพของ Power amplier มากกว่าเพราะว่าการลดความต้านทานของลวด Power amplier จะทำงานมากขึ้นในขณะที่พื้นที่ในการขับอากาศ Sd เท่าเดิมท่านจะได้ความดังขึ้นไม่มากแต่จะได้เสียงที่มีพลังขึ้น  เหมือนเปิด6นิ้วเทียบ15นิ้วที่มี dBเท่ากันแหละครับ15นิ้วย่อมดังกว่ามากแต่ไม่ค่อยมีพลัง Shocked ชักจะงงตัวเองเหมือนกัน
ขอจบก่อนดีกว่าก่อนที่จะปล่อยไก่ไปมากกว่านี้ ผิดตกประการไดขออภัยณะที่นี่ด้วยครับ
sanuo
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 04:44:19 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ขอถามต่อไปว่า

-ผมจะหาซื้อลวดเงิน หรือ ลวดชนิดแบน ได้ที่ใหนบ้างครับ
-ถ้าลวดมีความต้านทานน้อยกว่าปกติมากๆ เราก็ต้องพันจำนวนรอบมากขึ้นด้วย ใช่มั้ยครับ
kenjunk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:27:36 AM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ ขอถามต่อไปว่า

-ผมจะหาซื้อลวดเงิน หรือ ลวดชนิดแบน ได้ที่ใหนบ้างครับ
-ถ้าลวดมีความต้านทานน้อยกว่าปกติมากๆ เราก็ต้องพันจำนวนรอบมากขึ้นด้วย ใช่มั้ยครับ

ไม่เสมอไปครับคือถ้าใช้ลวดเบอร์เดิมความยาวจะน้อยลงจะพันได้น้อยรอบลง  ถ้าใช้ลวดเบอร์ใหญ่ขึ้นพื้นที่หน้าตัดเพิ่มขึ้นก็ต้องเพิ่มความยาวขึ้นพันได้หลายรอบขึ้นแต่ต้องเลือกเองนะครับว่าจะพันแบบใหน
    - การพันให้ความสูงของขดลวด(Hvc) เพิ่มแต่ความโต(Od)รอบนอกเท่าเดิมสิ่งที่ต้องคำนึงถึงคือจะให้สูงเท่าหรั่ยดีซึ่งจะมีผลต่อการระบายความร้อนระหว่างขดลวดกับโย๊คกับเพลทกล่าวคือถ้าพันให้ขอลวดสูงมากๆลวดที่ไม่ได้เคลื่อนที่ผ่าน part พวกนี้จะระบายความร้อนไม่ทันและจะใหม้ได้ง่ายมากเอาเป็นว่าอยากให้สูงเท่าหรั่ยก็ลองกด cone paper ดูว่าระยะชักของลำโพงเท่าหรัยก็อย่าพันสูงกว่านั้นแล้วกันครับ ส่วนเรื่องเสียงมีแน่นอนครับเนื่องจาก coil ที่ยาวขึ้นทำให้ช่วงชักมากขึ้นจะให้เบสที่ ยาว นิ่ม ลึกแต่เฟสจะล้าหลังไปมากคือเบสที่ช้าแหละครับ
    - การพันให้ความสูงของขดลวด(Hvc) เท่าดิมแต่ความโต(Od)รอบนอกเพิ่มขึ้นตัวนี้ต้องคำนึงถึง Air gab ระหว่า coil กับ washer หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องขยาย Air gab ถ้าต้องการ voice แบบนี้สิ่งที่จะตามมาเนื่องจากการขยายนี้คือเส้นแรงแม่เหล็กที่เดินทางจาก T-Yoke ไปถึง washer จะมีความเข้มน้อยลงจำเป็นต้องเพิ่ม power amp ให้ได้แรงแม่เหล็กจาก voice มากขึ้นเสียงจึงจะดังเท่าเดิม(คิดเฉพาะเรื่อง Air gab นะครับไม่คิดความต้านทาน) นอกจากนั้นก็ต้องเพิ่มแม่เหล็กให้ใหญ่ขึ้นแรงขึ้นครับ
ส่วนเรื่องลวดเงินนั้นถ้าทำเบสไม่น่าจะเหมาะลวดทองแดงน่าจะเหมาะกว่าเพราะส่วนมากเค้าจะใช้เงินกับความถี่สูงๆซึ่งจะมีเรื่อง screen deep effect  มาเกี่ยวด้วยพี่ลองเปลี่ยนสายลำโพงเบสมาเป็นแบบแกนเดียวเส้นโตๆดูนะครับเบสตรึมผมลองที่ห้องดูแล้วจนต้องถอดทิ้งเลยเพราะมันมากไป
sanuo
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 10:54:48 AM »

ขอบคุณมากเลยครับ เป็นแนวทางที่ดีสำหรับผมครับ

สรุปว่าไม่ต้องใช้ลวดเงิน แต่ใช้ทองแดงคุณภาพดีๆ หลีกเลี้ยง แอร์แก๊ป ให้มากที่สุด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์