เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ไม่ใช่ของตรีเพชรได้ไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 09:18:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ไม่ใช่ของตรีเพชรได้ไหม  (อ่าน 7223 ครั้ง)
dachar
วีไอพี
member

คะแนน47

ไม่เคยมีคำว่าสายเกินไปที่จะเป็นในสิ่งที่คุณอยากจะเ

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 06:27:12 PM »

ขอถามหน่อยครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ไม่ใช่ของตรีเพชรได้ไหมครับ
(isuzu hilander 2.5) กรณีอยู่ในประกัน เเละมีข้อเปรียบเทียบไหม

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 06:35:15 PM »

ได้ครับ น้ำมันเครื่องทุกยี่ห้อใช้แทนกันได้หมด ให้ดูที่เกรดของน้ำมันเครื่องครับ คู่มือรถให้ใช้เกรดอะไร ก็ใช้ตามนั้น ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่ถูกกว่านะครับ 
แต่ก่อนศูนย์บริการไม่มีน้ำมันเครื่องของตัวเองขาย ต่อมาเห็นว่ามีรถมาก ก็อยากได้กำไรส่วนนี้บ้างก็เลยทำกระป๋องใส่เป็นของตัวเอง แล้วไปซื้อน้ำมันเครื่องจากโรงงานที่ค้าม้ำมันเป็นอาชีพ มีไม่กี่ยี่ห้อ พวกเรารู้ดี  นี่เป็นวิธีหนึ่งทาง Marketing

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 07:01:55 PM »

ได้ครับ น้ำมันเครื่อง ของ 0  คุณภาพไม่ค่อยดี

สำหรับคนที่ใช้ รถ    isuzu D-max         

http://www.bbznet.com/scripts2/board.php?user=clubsdmax&board=1&order=numtopic   

........... <you/>
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 08:57:01 AM »

รถที่อยู่ในช่วงรับประกัน ควรเข้าใช้บริการศูนย์ ตามระยะเวลาที่กำหนดครับ ไม่เช่นนั้นคุณอาจจะพลาด การอัพเดทแก้ไขปรับปรุงบางส่วนของรถ เพื่อสมรรถภาพของรถคุณได้  เนื่องจากรถรุ่นใหม่ๆไม่สมบูรณ์100%นัก อาจต้องมีการแก้ไขบางอย่าง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 01:32:49 PM »

ได้ครับ น้ำมันเครื่อง ของ 0  คุณภาพไม่ค่อยดี

สำหรับคนที่ใช้ รถ    isuzu D-max         

http://www.bbznet.com/scripts2/board.php?user=clubsdmax&board=1&order=numtopic   

หากว่าไม่ดีนักอย่างที่ท่านว่า  ผมว่าปานนี้รถที่ใช้อยู่พังกันเป็นแถบๆแล้วละครับ  ตราเป็นของตรีเพรชก็จริง
แต่ว่าบริษัทน้ำมันเครื่องเป็นอีกบริษัทหนึ่ง  เท่าที่ถาม 0 บริการมาสัก 2-3 แห่ง ช่างก็บอกว่าเป็นของบริษัท
เชลล์ในระยะแรก  ต่อมาก็เป็นอีกบริษัทหนึ่ง  ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นของบริษัทน้ำมันไหน 

หากว่าเราซื้อเองมันใจได้แค่ไหนว่าเป็นเกรดดีครับ  เพราะเจอมาหลายรายแล้วยี้ห้อดีแต่ว่าเอาเข้าจริงปลอมครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 01:53:06 PM »

หากว่าไม่ดีนักอย่างที่ท่านว่า  ผมว่าปานนี้รถที่ใช้อยู่พังกันเป็นแถบๆแล้วละครับ  ตราเป็นของตรีเพรชก็จริง
แต่ว่าบริษัทน้ำมันเครื่องเป็นอีกบริษัทหนึ่ง  เท่าที่ถาม 0 บริการมาสัก 2-3 แห่ง ช่างก็บอกว่าเป็นของบริษัท
เชลล์ในระยะแรก  ต่อมาก็เป็นอีกบริษัทหนึ่ง  ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นของบริษัทน้ำมันไหน 

หากว่าเราซื้อเองมันใจได้แค่ไหนว่าเป็นเกรดดีครับ  เพราะเจอมาหลายรายแล้วยี้ห้อดีแต่ว่าเอาเข้าจริงปลอมครับ

อยู่ที่เจ้าของรถเองพิจารณา  เอาเองนะครับ    เพราะเป็นรถของท่านเอ ง     Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley   

Grin Grin Grin Grinผมก็ใช้  D-MAX อยู่

........... <you/>
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 02:08:23 PM »

ได้ครับ น้ำมันเครื่องทุกยี่ห้อใช้แทนกันได้หมด ให้ดูที่เกรดของน้ำมันเครื่องครับ คู่มือรถให้ใช้เกรดอะไร ก็ใช้ตามนั้น ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่ถูกกว่านะครับ 
แต่ก่อนศูนย์บริการไม่มีน้ำมันเครื่องของตัวเองขาย ต่อมาเห็นว่ามีรถมาก ก็อยากได้กำไรส่วนนี้บ้างก็เลยทำกระป๋องใส่เป็นของตัวเอง แล้วไปซื้อน้ำมันเครื่องจากโรงงานที่ค้าม้ำมันเป็นอาชีพ มีไม่กี่ยี่ห้อ พวกเรารู้ดี  นี่เป็นวิธีหนึ่งทาง Marketing

รถผมเป็นตัวอย่าง Toyota Corolla  ปี93 ออกจากห้างมา 13 ปีแล้ว เติมม้ำมันเครื่องยี่ห้อ toyota    บางทีก็ Caltex   บางทีก็ Shell     เดี๋ยวนี้ผมมาเล่น ปตท  แต่ใช้เกรดเดียวครับ 20W50 ตามคู่มือครับ บางทีเปลี่ยนเองก็จับผสมระหว่างยี่ห้อที่เหลือๆ ก็ใช้ได้  ไม่เคยซ่อมเครื่องเลย ขณะนี้วิ่ง 222,xxx แล้วครับ เครื่องยังแน่นอยู่เลย กดคันเร่งเมื่อไร แซงรถอื่นได้สบาย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 03:12:29 PM »

ถ้ายังอยู่ในระยะประกันควรเข้าศูนย์ตามที่ท่าน E21XEQ บอกแหละขอรับเพราะถ้าเครื่องมีปัญหา(อาจจะไม่ได้เกิดจากน้ำมันเครื่อง)อาจเป็นข้ออ้างของการรับประกันก็ได้ขอรับ และอีกอย่างการผสมน้ำมันเครื่องต่างยี่ห้อกันก็ได้ขอรับแต่ไม่แนะนำเพราะน้ำมันเครื่องมีหลายประเภทถึงจะเกรดเดียวกันแต่ละยี่ห้อก็มีหลายประเภทถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรผสมขอรับ

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
tuu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:22:55 PM »

เข้าoดีที่สุด Grin
samanick
member
*

คะแนน5

หนุ่มหน้ามนต์คนสุรินทร์

samanick@hotmail.com -
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 11:29:26 AM »

แนะนำ 10w 30 ของคาสตอน ครับ ลื่นดีครับผมใช้อยู่ หิ้วไปที่ 0 ก็ได้ครับ จะให้ดีก็ใส่ 10w 30 ที่เกียร์ด้วยครับใส่เกียร์ง่าย  น้ำมันเฟืองทาย 90 GL5 ครับ ลื่น ออกตัวเร็ว ประหยัดน้ำมันได้อีกนิดหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์