อยากได้เลื่อยใช้ทำกรอบรูป
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:25:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เลื่อยใช้ทำกรอบรูป  (อ่าน 19743 ครั้ง)
พี่ตุ้ม ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน42

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 07:42:28 AM »

ผมอยากทราบว่าเลื่อยที่ใช้ทำกรอบรูป ที่เลื่อยออกมาแล้วตรง  มีวิธีสร้างอย่างไรครับ  ถ้าสร้างเองไม่ได้ราคาซื้อแพงไหมครับ อยากมีไว้ให้เด็กนักเรียน (ป.4-6)ฝึกใช้สร้างกรอบรป และอื่นๆูน่ะครับ  ทุนส่วนตัวไม่ใช่งบหลวงครับ

ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน112

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 08:01:36 AM »

ดูที่กระทู้นี้ซิครับเผื่อได้ไอเดีย >> http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=663.0
 แนวคิดให้ท่านไปมองดูนะครับ
1. ใช้โครงเลื่อยตัดเหล็กธรรมดานี่หล่ะครับ เพียงแต่บังคับไม่ให้ใบเลื่อยบิดงอเวลาเลื่อย
หากรูปภาพไม่เยอะผมใช้ไม้ที่ตัดเป็นมุม45องศามาเป็นจิ๊กบังคับให้ใบเลื่อยไม่บิดงอเวลาเลื่อย
2. ใช้แป๊ปเหล็กหรือเพลาเหล็กที่กลมและตรงมาเป็นตัวบังคับไห้เลื่อยบิดงอ ดูรูปล่างของท่าน eskimo_bkk ตามกระทู้ที่แนะนำไว้ เป็นแนวทางนะครับ
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:37:20 AM »

Wink
member
*

คะแนน42

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:41:46 AM »

ขอบพระคุณอาจารย์ช้างมากครับ  ลองทำดูแล้วตามรูปของอาจารย์เอสกิโม  แต่ไม่สำเร็จครับ  บังเอิญที่นี่อัตคัตอาจารย์ทางด้านฝีมือช่างครับ ภารโรงก็ไม่เป็นครับเรื่องทางช่าง  จะเอาไว้ใช้ซ่อมแซมโต๊ะเรียนด้วยครับ  และจะภูมิใจมากถ้าได้ทำกันเองกับมือ  ขอบพระคุณอีกครั้งครับ อาจารย์
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:45:09 AM »

Wink
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:47:27 AM »

โรงเรียนท่านอยู่ที่ไหนครับ
ผมมีตัวเดียวเสียด้วย ...ทำไงดีละ อยากให้ก็อยากให้ แต่เวลามีงานกรอปผมไม่มีใช้
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:56:40 AM »

ถ้าท่านปราถนาที่จะเอาไปสอนเด็ก...ขอให้เอาไปใช้ให้คุ้มกับของที่ผมมีตัวเดียว นะครับ
แต่คุณท่านบอกอยากให้วิทยาการกับเด็ก ....ผมให้ครับ
 จะส่งไปให้ สงสารเด็กๆครับ
ผมเต็มใจและไม่รีรอครับ

ขอที่อยู่ด้วยครับ  วันจันทร์-อังคารจะส่งไปให้ครับ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 09:58:41 AM »

ผมใช้ตัวนี้ได้ครับ ไม่เป็นไร  Grin Tongue
TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 01:00:35 PM »

ถ้าท่านปราถนาที่จะเอาไปสอนเด็ก...ขอให้เอาไปใช้ให้คุ้มกับของที่ผมมีตัวเดียว นะครับ
แต่คุณท่านบอกอยากให้วิทยาการกับเด็ก ....ผมให้ครับ
 จะส่งไปให้ สงสารเด็กๆครับ
ผมเต็มใจและไม่รีรอครับ

ขอที่อยู่ด้วยครับ  วันจันทร์-อังคารจะส่งไปให้ครับ
อ้างถึง

เยี่ยมครับ  Lips Sealed

ผมว่าพี่ชาขึ้นไปทำเลยไม่ดีกว่าหรือครับ  ร่วมด้วยช่วยกัน Tongue
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 01:24:49 PM »

ผมยังไม่ทราบว่าโรงเรียนอยู่ที่ไหน...อีกประการงานซ่อมโต๊ะ เก้าอื้ของโรงเรียนมันไม่ใช่วันเดียวเสร็จครับ
บางครั้งถ้าเราไม่ชำนาญงานซ่อมก็ใช้วิธีนี้ก็ได้ครับ เหล็กฉากยึดไม้ครับ ลองดู
 Grin
member
*

คะแนน112

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 04:32:58 PM »

เครื่องตัดอีกหนึงรูปแบบเผื่อเป็นแนวทางในการดัดแปลงสร้าง
Picture Frame Cutting Tools
member
*

คะแนน42

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 07:43:19 AM »

ขอบพระคุณมากและขอขอบพระคุณแทนเด็กนักเรียนที่โรงเรียนขอบพระคุณแทนคณะครูของโรงเรียนบ้านเนินพลับหวานด้วยครับ  แต่จะเป็นการรบกวนท่านอาจารย์ทั้งหลายเกินไปครับผมเอาไม่ลงหรอกครับ ท่านฯมีเพียงอันเดียวยังจะเสียสละมาให้ผมอีก  ผมแค่ขอแนวมางการสร้างก็พอแล้วครับ  พวกเรา(คณะครูและนักเรียน)ปลาบปลื้มในความกรุณาของท่านมากครับ  แต่อย่าหาว่าหยิ่งหรือจองหองเลยนะครับ  ผมไม่กล้ารับครับ  ของของท่านใช้ทำมาหากินอยู่  อีกอย่างโรงเรียนนี้ส่วนมากจะเป็นชาวมุสลิมและเป็นถิ่นของชาวมุสลิมครับ จึงไม่ค่อยมีครูอยู่เฝ้า ของส่งมาที่โรงเรียนมักจะหายครับ ขอผมกับเด็กๆทดลองทำตามแบบที่ท่านให้มาก่อนนะครับ ถ้าจนปัญญาจริงๆค่อยรบกวนท่านอาจารย์ก็แล้วกันนะครับ  ขอกราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงอีกครั้งครับ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 08:15:50 AM »

ผมเข้าใจครับ...กับสิ่งที่ท่านกล่าวมา และผมมองโลกในแง่ดีเสมอ...แม้แต่ท่านยังเสียสละความสุขส่วนตัวให้กับเด็กได้...ผมเสียอีกน่าอายที่ไม่ค่อยได้เสียสละให้กับส่วนรวม.....
เอาเถอาะท่านelvis ลองทดลองแก้ปัญหาในการหาอุปกรณ์การสอนให้เด็กไปพลางๆก่อนครับ แบบที่พี่ช้างโพสมาก็ดีนะครับ
 เห็นท่านบอกว่า (ลองทำดูแล้วตามรูปของอาจารย์เอสกิโม  แต่ไม่สำเร็จครับ ) เป็นไปได้ไหมครับว่าถ้าโรงเรียนมีตู้เหล็กสำหรับเก็บอุปกรณ์การสอนสักใบจะดีไหมครับ อย่าไปพึ่งภาครัฐเลยครับ ผมเคยเป็นข้าราชการมาก่อนรู้ถึงปัญหาว่า ยังอีกนาน กว่าจะลืมตาอ้าปากได้
 ถ้าท่านต้องการ ผมจะได้ขอบริจาคจากเพื่อนสมาชิกคนละเล็กคนละน้อยเพื่อไว้เป็นสมบัติของโรงเรียน 
หรือไม่ก็จะหาตู้เหล็กมือสองมีเยอาะแยครับ ดีไหมครับ
 ส่วนเรื่องเลื่อยตัดผมยังยืนยันว่าถ้าเราแก้ปัญหาสมบัติของโรงเรียนไม่สูญหาย ผมเต็มใจบริจาคให้ครับ
ท่านtong-tang สมาชิกในเว็บแห่งนี้และอีกหลายต่อหลายท่านก็มีใจในการหาอุปกรณ์เพื่อเด็กนักเรียนอยู่แล้ว
ท่านขาดแคลนอะไรก็บอกมาทางเว็บแห่งนี้เพื่อพวกเราจะได้ขึ้นบัญชีไว้ในคราวต่อไป ในการหาอุปกรณ์การสอนเพื่อเด็กๆครับ
รากฐาน เสาเข็ม  ก็มีพวกเราที่ผ่านมาแล้ว หล่อหลอมให้พวกเขามีคุณภาพชีวิตที่ดี มีการศึกษาที่มีสเถียรภาพ ประเทศชาติก็จะได้ขยับไปสู่การเป็น GLOBALIZATION  ถ้าคิดว่าธุระไม่ใช่ละก้อ จบ 
  เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้ใช้ครับเพราะเจ๊งจากการลงทุนเปิดร้านกรอบรูป ถ้ามีกรอปเข้ามาผมจ้างเขาตัดแฟรมละ 20บาท สบายกว่า มันเป็นเครื่องตัดไฟฟ้า แน่นอนกว่า และเนี๊ยบกว่าเยอาะ
  ดังนั้นเลื่อยตัวนี้ จอดแช่ แน่นิ่งมาเป็นปีแล้วครับ พูดตรงๆเลยว่า ไม่ได้ใช้ เลย
member
*

คะแนน42

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 08:41:23 AM »

น่าชื่นใจแทนสังคมของเมืองไทยจริงๆครับ  ไม่คิดว่ายังจะมีบุคลากรที่ดีทั้งฝีมือและน้ำใจอย่างท่านอาจารย์ทั้งหลายหลงเหลืออยู่อีก
ตู้เอกสารเก่าๆมีแล้วครับ แต่ถูกงัดทำลายและผมซ่อมแซมไปแล้วครับ  ที่นี่อยู่ติดกับสุเหร่าครับ และทางสุเหร่ามักจะใช้ตามห้องเรียนจัดกิจกรรมทางศาสนา เช่นเข้าค่าย ดังนั้นเด็กบางคน(ขอย้ำว่าบางคนครับ)อาจซุกซนเกินเลยของที่เก็บไว้หายเป็นประจำซึ่งทางโรงเรียนก็พอจะทราบ แต่ทำอะไรไม่ได้ครับ  ผมจึงมักนำอุปกรณ์ส่วนตัวจากบ้านไปใช้และเอากลับตอนเย็น แต่ก็มีไม่ครบครับ  แถวนี้ก็มีครับร้านทำกรอบรูปแต่หวงวิชามากถามอะไรก็ไม่ค่อยจะบอกทั้งๆที่ลูกๆก็เรียนอยู่ที่นี่ แต่ก็เข้าใจครับเพราะเป็นอาชีพของเขา ผมจึงรบกวนทางนี้ไงครับ  มีเด็กหลายคนเต็มใจช่วยผมทำครับมาขลุกอยู่ที่บ้าน  แต่ผมยังหาวัสดุไม่ได้เท่านั้นครับ  แบบที่ให้มาทุกแบบล้วนแต่เป็นแนวทางที่ดีทั้งนั้นครับ เพียงแต่พวกผมอ่อนทางวิชาช่างไปหน่อยเองครับ  อันที่จริงทางเทศบาลเค้าก็มีงบประมาณครับ แต่ติดขัดกันตรงโรงเรียนไม่ไปขึ้นกับเค้าก็เลยหลงหูหลงตาไปบ้างน่ะครับ  เล่ามาซะนานเลย  ขอย้ำว่าผมไม่ต้องการคำสรรเสริญใดๆทั้งสิ้นที่ทำเพราะเป็นหน้าที่ที่ควรกระทำครับ  ผิดกับพวกท่านฯทั้งๆที่ไม่ใช่หน้าที่กลับมีจิตอันเป็นกุศล คิดอยากช่วยเหลือผู้อื่น  ผมจะเขียนชื่อพวกท่านติดไว้ที่หน้าห้องให้เด็กทำความเคารพและระลึกถึงอันเป็นแนวการทำความดีต่อสังคมทั้งเช้าและเย็นครับ และขอให้เจตนาอันเป็นกุศลของพวกท่านทั้งหลายจงย้อนกลับให้ทุกท่านประสบกับความสุขความร่มเย็นทั้งครอบครับทุกท่านด้วยครับ  ขอได้รับการคารวะจากผม elvis และบุคลากรทุกท่านในโรงเรียนด้วยครับ  กราบขอบพระคุณครับ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 08:52:58 AM »

Up To You. Smiley
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2007, 09:34:06 AM »

ขอแนะนำท่าน  elvis ว่าท่านลองประชุมกับผู้บังคับบัญชาท่านว่าเห็นด้วยไหมที่จะหาผู้ทรงคุณวุฒิมาสอนเด็ก
ในหมวดวิชา สร้างเสริมประสพการณ์ชีวิต
จริงๆแล้วคนชลบุรี ไม่แล้งน้ำใจหรอกครับ มีครับที่เขาเต็มใจเพื่อเป็นวิทยาการให้เด็กๆ อยู่ที่ท่านจะลองไปทาบทามดูครับ
(ขนาดผมรถไปคว่ำแถวนาเกลือ เพื่อนตายไปสองคน ผมขยับตัวไม่ได้ข้างในมันมีปัญหา ซี่โครงหักหลายซี่ ยังรู้สึกตัวอยู่มีคนมาช่วยกันมากมายครับ ช่วยกันหยิบของในตัว55555ขนาดบอกช่วยด้วย อย่าเอาไป 55555มันยังกระชากไปเลยครับ 5555555กล้อง Nikon  1ตัว สร้อยทองพร้อมพระเลี่ยมทองหลวงพ่อแดงวัดเขาบันไดอิฐรุ่น 1 หมดตัวพร้อมกระเป๋าเงิน 55555 โหม๊ดเลยครับ555555 หลายชั่วโมงมากที่จะมีรถมาช่วย
แล้วรถที่มาช่วยนำผมและเพื่อนส่งโรงพยาบาลขอค่าน้ำมัน 500บาทครับ 555555555 หลายปีแล้ว55555  คนชลบุรี )
        ผมยังมองโลกในแง่ดีเสมอ  ผมเชื่อว่าต้องมีคนดีที่มีน้ำใจครับ555555555
 ผมเคยไปเรียนที่มติชนแถววัดเสมียนนารี อาจารย์ที่สอนดีมากๆเลยครับ เคยบอกผมว่า จะไม่ค่อยว่างต้องไปเป็น วิทยากร ตามโรงเรียนต่างจังหวัด อาจารย์ก็มีกิจการเปิดร้านทำกรอบรูปเป็นงานอดิเรกครับ
          ท่านลองทำหนังสือมาที่มติชนก็ได้เขาจะตอบท่านเองว่าได้หรือไม่
ประเด็นที่1 หาผู้ทรงคุณวุฒิ ในจังหวัด มาเป็นวิทยากร
ประเด็นที่ 2 ทำหนังสือมาที่มติชนขอผู้ทรงคุณวุฒิ ไปเป็น วิทยากร สอนเด็ก ลองดูครับ แน่นกว่าครับ

member
*

คะแนน42

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:35:02 AM »

ยอดจริงๆอาจารย์ทำได้ไงเนี่ยครับ ผมยังไม่เคยเห็นเลยว่าโรงเรียนมีโลโก้แบบนี้  ผมกำลังหาวัสดุอุปกรณืการทำอยู่ครับ  คิดว่าแบบอันสุดท้ายน่าจะทำได้ครับ  ผมเล่าให้เด็กนักเรียนฟังถึงความปราถนาดีของพวกท่านอาจารย์ทังหลาย เด็กปรบมือให้ใหญ่เลยครับ ผมเหมือนมีอะไรจุกขึ้นมาที่คอหอยเลย น้ำตาพาลจะซึมเสียให้ได้  ที่ได้เห็นลูกศิษย์มีความรู้สึกกตัญญูต่อผู้อื่น ทั้งที่ได้ยินแค่จากปากแต่ไม่ได้เห็นกับตาด้วยซ้ำไปครับ แต่อย่างว่าละครับ ครูประมาณ40คนความไม่สามัคคีกันจึงมีเป็นธรรมดา ผมก็ต้องระวังตัวบ้างไม่อยากเด่น ผมถึงขอหาแบบทำเอง และออกเงินเองไงครับ เด็กที่นี่ค่อนข้างซุกซน(ตามวัย)และชอบนั่งเก้าอี้ี่สองขา จึงมักจะพังเสียหาย  และแบบฉากไม้ที่ท่านได้แนะนำมาก็ใช้ทำการซ่อมได้ดีทีเดียวครับ  โรงเรียนอยู่ระหว่างการก่อสร้างอาคารใหม่ จึงวุ่นวายกันพอสมควร ดังนั้เรื่องเล็กๆเช่นนี้จึงมักถูกมองข้ามไป  จึงต้องช่วยเหลือกันเองเพื่อให้เด็กได้มีเก้าอี้นั่ังครับ เด็กบางคนพ่อแม่ยังยกเก้าอี้มาจากบ้านด้วยเลยครับ  ห้องนึงประมาณ50คนครับ กลับถึงบ้านเสียงไม่ค่อยมี หมดสิทธิ์ร้องเพลงหาความสุขเลยละครับ รบกวนเวลาท่านอาจารย์และทุกท่านที่เข้าเยี่ยมชมบอร์ดนี้ครับ ผมมีความสุขครับ ความสุขของผมคือได้รู้จักคบหากับท่านอาจารย์ผู้มีความรู้ทั้งหลายและไม่คิดหวงวิชาเอาไว้ แนะนำให้กับผู้ไม่รู้แม้นั่งอ่านอยู่หน้าจอก็เหมือนกับนั่งเรียนอยู่ต่อหน้า น้ำใจของพวกท่านบวกกับฝีมือของพวกท่านทำให้ผมมีความสุข และมีความหวังขึ้นอีกว่าถ้ามีบุคคลอย่างพวกท่านทั้งหลายเยอะๆ ประเทศชาติของเราจะน่าอยู่ยิ่งขึ้นกว่านี้อีกครับ  และขออภัยที่ผมใช้นามแฝงครับผมมีความจำเป็นเพื่อความสงบในการทำงานครับ
member
*

คะแนน112

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 06:58:21 AM »

ผมขอเบอร์โทรของคุณ elvis หน่อยครับ เพิ่งรู้ว่า โรงเรียนของท่านอยู่ในพื้นที่ชลบุรี
ผมมีเพื่อนที่ทำกิจการเกี่ยวกับโรงงานผลิตเฟอร์นิเจอร์อยู่ที่ ชลบุรีหลายโรงงานครับ เผื่อจะได้แนะนำให้ได้ครับ เกี่ยวกับเทคนิคต่างๆเช่นการซ่อมหรือสร้างครับ
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2007, 07:04:46 AM »

Smiley Grin Undecided

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์