ปรับวัตต์ c150
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:33:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับวัตต์ c150  (อ่าน 9021 ครั้ง)
2eo
member
*

คะแนน-1

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 03:32:23 PM »

รบกวนสอบถาม อาจารย์ หน่อยคับ  จะปรับวัตต์ให้ขึ้นอีกนิดเดียว ไม่มาหรอกคับ  (กลัวโดนดุ )  มีภาพประกอบจะดีมากเลย

ขอบคุณคับผม Roll Eyes

boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 12:21:15 PM »

จะมี คลอย์ อยู่ สาม  ตัว ใกล้ กับ จุดต่อขั่วเสา ค่อยๆ ยืดออก ทั้ง สามตัว ยืดไปวัดไป
แต่การปรับวัด จะได้ ย่านได้ ย่าน นึงนะครับ คือ จะเอา144 ก็จะ สูง 150 -160 ก็จะต่ำ กว่า ลองดูแล้ว กัน จริงแล้ว ต้องปรับแต่งกระป๋องคลอย ทั้งสามที่อยู่ บอร์ด ล่างด้วย จึงจะดี
ใช้ไม้ หรือ พลาสติกในการยืด จะได้ไม่ ช๊อต ครับ

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 01:56:23 PM »

เอามาจากตำราไหนครับเนี่ยปรับวัตต์แบบนี้ มันฟุ้งตายเลยแบบนี้วัดSWRวัตต์มันขึ้นแต่ไปไม่ไกลหรอก มีแต่กวนความถี่ข้างเคียง ตัวนี้ใช้ไปนานๆวัตต์มันก็ตก เปลี่ยนPAมันก็กลับมาอย่างเดิมแล้ว ชุดคอยล์พวกนี้มันเป็นแบนพาสฟิลเตอร์ไม่ให้ฟุ้ง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 04:27:26 PM »

เอามาจากตำราไหนครับเนี่ยปรับวัตต์แบบนี้ มันฟุ้งตายเลยแบบนี้วัดSWRวัตต์มันขึ้นแต่ไปไม่ไกลหรอก มีแต่กวนความถี่ข้างเคียง ตัวนี้ใช้ไปนานๆวัตต์มันก็ตก เปลี่ยนPAมันก็กลับมาอย่างเดิมแล้ว ชุดคอยล์พวกนี้มันเป็นแบนพาสฟิลเตอร์ไม่ให้ฟุ้ง
ปกติเวลาปรับผมจะปรับ กลับเครื่องวัด (G) อยู่แล้วครับแต่ถ้าไม่มีก็เป็น อย่างที่ท่านแนะนำแหละครับ

w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 04:35:30 PM »

หากมีเครื่องมือวัดฮาร์มอนิคส์ ก็สามารถถ่าง-บีบคอยล์ได้ครับ ..วัตต์จะเพิ่มขึ้นแน่นอน(แรงเฉพาะความถี่ใดความถี่หนึ่ง...แรงไม่ตลอดย่าน) ...แต่ไม่แนะนำถ้าไม่มีเครื่องมือวัดฮาร์มอนิคส์  เพราะบางครั้งจูนไม่ถูกวัตต์มิเตอร์ก็จะชี้วัตต์สูงได้ (f1+f2) ..แต่ส่งได้ไม่ไกล....งานนี้มีSWRตัวเดียวคงยาก และจูนได้ไม่สมบูรณ์ครับ  Tongue
2eo
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 05:03:37 PM »

ต้องขอบคุณ อ. ทุกๆ ท่านคับ  ไม่เป็นไรแล้ว ผมไม่ปรับแล้วล่ะ คับ

ทีแรกตั้งใจจะให้มันออกเต็มที่ตาม spec pa  แต่คิดไปคิดมา เสียดาย เอาแบบเดิมๆดีกว่า

ที่จริงเดิมๆที่ใช้อยู่ก็ออกที่ 5-6 วัตต์ อยู่แล้วคับ ที่12 v. ส่งนานเป็น ชั่วโมงก้ยังคงที่ (ของเค้าดีจริงๆ)

ตอนนี้ผม หันมาทำสายอากาศ 3/8 แลมด้าอยู่ไม่รู้ดีหรือเปล่า  ทำเสร็จแล้วล่ะคับแต่ยังไม่ได้เอาขึ้น ยาวน่าดู

เอาเป็นว่าขอบคุณทุก ท่านมากๆคับ Cheesy
toxtax
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 08:36:26 AM »

ช๊อตขา อีของdriver และ predriveลงกราว์นซีครับลองดู
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 12:00:49 PM »

ใช้ไฟ 13.8 Vหรือใช้ ถ่าน 10 ก้อน จะได้กำลังส่ง 5.2 W  ก็มากแล้วนะครับ  ถ้าสายอากาศสูงหรือดีๆหน่อย ก็รับได้ 30-40 ก.ม. ส่งได้ 10 ก.ม.
ถ้าเปลี่ยนค่าR ก็อาจจะได้วัตต์เพิ่มนิดหน่อย

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2008, 12:16:41 PM »

ภาคส่ง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์