FEDORA จะเปลี่ยน บอร์ด ใหม่ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:21:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FEDORA จะเปลี่ยน บอร์ด ใหม่ครับ  (อ่าน 3616 ครั้ง)
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 07:30:53 PM »

เครื่องลูกค้า ใช้เป็น เมล์ เซิร์ฟเวอร์ บอร์ดเสีย

ผมลองย้าย harddisk มาบูตที่บอร์ดใหม่ มันเป็น Fedora ครับ แล้วก็จะบอกประมาณว่า เจอฮาร์ดแวร์ใหม่ ผมก็เลยลองตอบว่า ignore และ ก็ do nothing ไป มันก็บูตจนไปถึงหน้าจอ login :
โดยระหว่างบูต ก็จะเป็น เหมือน บูต Dos ครับ ทำงานทีละบรรทัด
ระหว่างนั้น ก็มีการทดสอบ pass บ้าง eror บ้างครับ สลับกันไปครับ ที่ error เห็นๆ ก็เป็นตอน เช็ค usb adsl และ time server (ประมาณนี้น่ะครับ จำได้คร่าวๆ )

เครื่องเดิม มีการ์ดแลน 2 ตัว และต่อเน็ต adsl ด้วย พอร์ต USB

จะสอบถามว่า ถ้าเปลี่ยน บอร์ดให้ใหม่เลย จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ปัญหาเยอะใหม ต้องทำอย่างไรบ้าง ลงใหม่คงยุ่งเหมือนกันครับ

บอร์ดเดิม socket 370 ครับผม

แนะนำหน่อยคร้าบ ลูกค้าต้องการด่วนเหมือนกัน

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 08:43:35 AM »

เครื่องลูกค้า ใช้เป็น เมล์ เซิร์ฟเวอร์ บอร์ดเสีย

ผมลองย้าย harddisk มาบูตที่บอร์ดใหม่ มันเป็น Fedora ครับ แล้วก็จะบอกประมาณว่า เจอฮาร์ดแวร์ใหม่ ผมก็เลยลองตอบว่า ignore และ ก็ do nothing ไป มันก็บูตจนไปถึงหน้าจอ login :
โดยระหว่างบูต ก็จะเป็น เหมือน บูต Dos ครับ ทำงานทีละบรรทัด
ระหว่างนั้น ก็มีการทดสอบ pass บ้าง eror บ้างครับ สลับกันไปครับ ที่ error เห็นๆ ก็เป็นตอน เช็ค usb adsl และ time server (ประมาณนี้น่ะครับ จำได้คร่าวๆ )

เครื่องเดิม มีการ์ดแลน 2 ตัว และต่อเน็ต adsl ด้วย พอร์ต USB

จะสอบถามว่า ถ้าเปลี่ยน บอร์ดให้ใหม่เลย จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ ปัญหาเยอะใหม ต้องทำอย่างไรบ้าง ลงใหม่คงยุ่งเหมือนกันครับ

บอร์ดเดิม socket 370 ครับผม

แนะนำหน่อยคร้าบ ลูกค้าต้องการด่วนเหมือนกัน
ปัญหานี้น่าจะเกิดจาก Linux มันไม่รู้จักอุปกรณ์ ครับ (ไม่มีไดร์เวอร์นั่นเอง) อุปกรณ์บางตัวใช้ไม่ได้กับ Linux ครับ (ต้องมีการลงไดร์เวอร์ For Linux) ส่วนมาก ใช้ Linux ต่อเน็ต เห็นควรใช้ต่อผ่านการ์ดแลนครับ เนื่องจากไม่ค่อยมีปัญหาเรื่อง Driver ครับผม

ลองเปลี่ยนเป็น Win2k Server หรือ 2003 Server ดูครับ จะง่ายขึ้น
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2007, 02:01:19 PM »

ครับ ขอบคุณครับ   Cheesy Cheesy Cheesy

ตอนนี้คืนลูกค้าไปแล้วครับ เพราะเขาต้องการใช้งานด่วน ผมก็แนะนำให้เขาเรียกคนที่ ทำให้ตั้งแต่แรกมาจัดการดีกว่า ( ได้เร็วกว่าให้เราทำ )  Grin Grin Grin

แต่จริงๆแล้วน่าศึกษาเหมือนกันครับ ผมลองเอา hdd ไปต่อกับ บอร์ด 462 cpu Duron ทำงานได้ เจอฮาร์ดแวร์ใหม่เช่น usb มันก็บอกถูกว่าจะให้จัดการเปลี่ยน config ใหม ผมก็เลยตอบว่า do nothing ไปเพื่อไม่ให้มันเปลี่ยน คอนฟิกระบบ

แต่พอต่อกับบอร์ด 478 cpu p4 1.8G กลับบูตไม่ได้ พอจะเริ่ม บูตเข้าระบบ มันก็รีเซ็ต (เหมือน xp ที่จะรีเซ็ตตอนเห็นโลโก xp แวบๆ )

ก็เลยคืนเขาไปตามระเบียบ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์