คอมฯเปิดเหมือนจะ boot ได้ แต่กลับดับไปเลย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:47:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมฯเปิดเหมือนจะ boot ได้ แต่กลับดับไปเลย  (อ่าน 21580 ครั้ง)
fon
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 07:51:14 AM »

ที่บ้านมีปัญหาไฟตกบ่อยมากๆครับ  อยากเรียนถามท่านผู้รู้ว่าอะไรส่วนไหนของคอมฯมันเสียครับ อาการเป็นดังนี้ครับ
- พอเริ่มเปิดเครื่องมันทำท่าว่าจะ boot เข้าวินโดว์ได้ แต่แล้วมันก็ shut down ไปเองเลย
- เปิดอีกทีก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ขอบคุณครับ

ความพยายามคือสุดยอด ของความสำเร็จ

saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 09:13:00 AM »

โดนเหมือนเลยครับ  เปิดแล้วแต่หน้าจอไม่มีไรขึ้นใช่ป่ะคับ เปิดปุ๊บ สักพักเครื่องก็ดับเลยใช่ป่ะคับ
ฮาร์สดิสครับ เรียกตัวไรน้า ide ของฮาร์สดิสเสียคับ พอบูตไปชนฮาร์สดิสก็ดับ เป็นเหมือนกันครับ ต้องเเปลี่ยนฮาร์ดิสใหม่เลยครับ แต่ฮาร์สดิสเก่าอย่าทิ้งครับใช้ได้ข้อมูลไม่เสียครับเพียงแต่วงจรมันเสีย  ถ้าซ่อมเป็นก็แค่เปลี่ยนแผงวงจรตรงฮาร์ดิสอ่ะครับก็ใช้ได้ แต่ผมซ่อมไม่เป็นเลยเปลี่ยนเลย  พอเวลาจะเอาข้อมูลจากHDตัวเก่าก็ใช้กล่องusbต่อเข้าครับ  น่าจะเป็นเหมือนผมนะ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 09:24:11 AM »

อย่าเพิ่งเปลี่ยนฮาร์ดดิสครับ.............................ไม่แน่เสมอไปว่าจะต้องเป็นฮาร์ดดิส
ผมเคยเจอมาเหมือนกัน อาการดับไม่มีสาเหตุ

1. ซัพพลายคอม
2. สายไฟ AC ที่เข้าซัพพลายคอม

ที่ผมเจอมาทำเอางงก็คือ สายไฟ AC ที่เข้าซัพพลายคอม มันขาดใน จึงเกิดอาการติดๆดับๆ ผีเข้าผีออก
ทำเอาเสียเวลาไปนานเหมือนกัน เส้นละประมาณ 20 บาทท่านลองเช็คดูก่อนระหว่างที่เช็คให้ขยับสายไฟไปมาด้วยครับ
จะเห็นชัดมาก.........................
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 10:28:57 AM »

เปิดแล้วแฮงค์อยู่ๆก็ดับ รีสตารท์เองบ้างครับ  เปิดสักพักแล้วก็ดับ  ลองดูซีที่เมนบรอด บวมรึเปล่า ที่เมนบรอดดีก็ลองดูในพาเวอร์สัพพลายด้วยนะครับลองดูเถอะครับผมเจอประจำครับ Grin Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
fon
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 03:36:20 PM »

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ และให้ความรู้ครับ Embarrassed Cheesy Embarrassed

ความพยายามคือสุดยอด ของความสำเร็จ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 04:24:49 PM »

1. Harddisk หยุดหมุนเนื่องจาก Power Supply จ่ายไฟให้ไม่พอ เลยงอนดับไปซะงั้น หรือตัว Harddisk เสีย
2. Mainboard มีปัญหา หรืออุปกรณ์ต่างๆที่เสียบอยู่ไม่แน่น ชำรุดเสียหาย
3. Windows System ไฟล์วินโดวส์มีปัญหา(โอกาสเป็นไปได้สูง ถ้าไปตก/ดับบ่อย ๆ) ไม่สมบูรณ์ หรือ System อาจถูก Virus Protected
4. Power supply เสีย
5. สายไฟขาดใน อย่างที่ BenQ บอก...แต่อาการนีโอกาสเกิดขึ้นได้น้อยมาก

ให้ตรวจเช็คดังนี้ครับ (ก่อนอื่นใด ให้ลองเปลี่ยนสายไป ที่เข้า Power Supply ดูก่อนครับ กันตายน้ำตื้น  Tongue)

1. ให้ลองเข้าที่ BIOS ครับแล้วเลือกหัวข้อ Load Defult  ดูครับแล้วเซฟ จากนั้นลองบูตเครื่องดูใหม่ครับ ถ้าใช้ได้ก็จบ ถ้ายังเหมือนเดิม ให้ไปข้อ 2

2. ลองเข้า Safe mode ดูก่อนว่าเข้าได้หรือไม่ครับ ถ้าเข้าได้ ให้จัดการ Scandisk เพื่อให้วินโดว์มัน fix ปัญหาให้ แล้วสแกนไวรัสด้วยครับ จากนั้นให้จัดการเก็บงาน ที่ยังต้องการใช้ไปไว้ที่ ไดร้ฟ์อื่นก่อนครับ (เผื่อต้อง Format ลงวินโดว์ใหม่) แล้วลองบูตเครื่องใหม่ ดูว่าเข้าวินโดว์ได้หรือไม่

3.ให้ถอดแรมออกมาทำความสะอาดโดยใช้ยางลบลบซี่ทองแดงของแรมแล้วใส่คืนเข้าไปที่เดิม แล้วบูตเครื่องใหม่ครับ (ในกรณีที่มีแรม 2 ตัว ให้ทดลองใส่ ทีละตัวก่อนครับ)

4. หลังจากทำตามข้อ 3 แล้วยังใช้ไม่ได้ ให้ดูที่ PCI SLOT ว่ามีอุปกรณ์อะไรเสียบอยู่บ้าง ให้ถอดออกทั้งหมด แล้วบูตเครื่องดูครับ ว่าเข้าได้หรือไม่ ถ้าเข้าได้ก็ ปิดเครื่องแล้วเสียบอุปกรณ์กลับคืน ทีละตัว แล้วบูตเครื่องดูครับ ถ้าตัวไหนเสียบเข้าไปแล้ว บูตไม่ขึ้น แสดงว่าอุปกรณ์ตัวนั้นมีปัญหาครับ

5. ให้ลองหา Power Supply ของเครื่องอื่นมาลองเปลี่ยนดูก่อนครับ ถ้าใช้ได้แสดงว่า Power Supply ตัวนั้นมีปัญหาให้เปลี่ยน Power Supply ครับ ถ้าลองเปลี่ยนแล้วเหมือนเดิม แสดงว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่ Power Supply ครับ

6. ถ้าเช็คทุกอย่างแล้ว ยังเหมือนเดิม ก็จะเหลืออีก 2 อย่างครับ คือ Harddisk กับ Mother Board ครับ
 Tongue

คำแนะนำพิเศษ ... ถ้าเครื่องอยู่ในระยะประกัน ส่งให้ประกันดูแลดีกว่าครับ  Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์