SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:55:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716217 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #319 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:00:56 PM »

อย่างเเรกต้องปรับมิกซ์ของวินโดว์ทั้งไลน์อินไลน์เอ๊าท์ก่อนครับ    ขั้นต่อมาต้องคาริเบต โดยจั๊มขั้วไลน์อินเเละเอ๊าท์ต่อถึงกันตรง   เเต่ต้องป้องกันการโอเวอร์โหลดให้หาตัวต้านทานมาคั่นไว้ระหว่างไลน์ทั้งคู่    เมื่อคาริเบตเสร็จ  ก็วัดได้เลยครับ  การวัดมันง่ายมากครับ    หลังคาริเบตเสร็จเเล้ว  เราเเทบไม่ต้องปรับอะไรเลยครับ  พี่เคยให้ไฟล์ word ส่งไปให้เเล้วไม่ใช่หรือ  ลองดูตามนั้นเลย    ถ้าสนใจออกเเบบตู้ดูที่กระทู้ PA ของพี่  จะมีการจูนตู้ทุกๆเเบบเลย  ในคราวหน้าหน้าจะพยายามนํามาลงไม่ว่าระบบพิศดารเเค่ไหนก็จะลงให้ครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #320 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 11:06:40 PM »

เมื่อวานนั่งฟังเพลง Meng Jiang Nan อยู่  ก็ไพเราะดีเลยอัพมาฝาก    เพลงนี้เมโลดี้เขาไพเราะมากๆ   มีศิลปินหลายคนที่นํามาร้อง  ฟังดูเเล้วร้องได้ดีทุกคน  เเต่ละคนที่ขับร้อง  มีความรู้สึกเเตกต่างกันบ้าง    ถงลี่ก็ร้องได้ดี    เเต่ที่สะดุดในนํ้าเสียงในขณะฟัง หวางชิงยา เธอร้องได้ดีเอามากๆ  วิดีโอของหวางชิงยา  นั้นไม่มีรูปคนร้องในวิดีโอ(มีรูปถ่าย)เเต่มีวิวสภาพเมืองทางตอนใต้ของจีน  เจียงนาน มีประวัติมายาวนาน   ในเนื้อเพลงนั้น   บรรยายถึงสภาพบ้านเมืองได้ดี   ที่นั้นมีความรักเเละบทกวีที่สวยงาม  ซึ่งเกี่ยวเนื่องในครั้งราชวงศ์ถัง   คนเเต่งเพลงคงได้เดินทางมาถึงเมืองนี้  ทําให้คิดถึงในอดีตเลยนํามาเเต่งเป็นเพลง

Meng Jiang Nan
หวางชิงยา

ส่วนใครที่เล่นเเอมป์หลอดอยู่พอดีเจอดอกฟูลเร็จน์ของ visaton  ราคาไม่เเพงมากเป็นของเยอรมัน  มีสเปคให้ดูด้วยบางตัวราว 5 นิ้วน่าเล่นมากครับ  ลองดูที่ลิ้งค์เลย   ส่วนดอก Penton นั้นหลายคนไปหาซื้อเเล้วเเต่ไม่มีของครับ

visaton

anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #321 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 11:12:17 AM »

ครับอาจารย์ ขอบพระคุณมากครับ Cheesy
joeiboy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #322 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 11:14:28 PM »

พี่ avr คืออะไร และแอมป์โฮมเทีย งบ5000เอายี่ห้อไหนดีอะคร้าบเล่น yamaha งบไม่พอ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #323 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 07:57:02 PM »

อาจารย์Tawachครับ สวัสดีครับรูปสาวที่ใหนครับสวยดีครับ ขอบคุณ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #324 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 08:30:03 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์Tawach ช่วงก่อนไม่ได้ทำลำโพงเลยเล่นแต่เครื่องบินโพมครับ(บ้าเป็นอย่างๆไปครับ)แต่ตอนนี้ผมอยากทำซับซัก15นิ้วครับอยากเอาเบสลงตำ่่ๆครับกะว่าจะทำPlateAmpใส่เอาเลย พี่ช่วยเลือกดอกลำโพงให้หน่อยครับขอราคาไม่แรงนะครับ(เอาไว้ในบ้านครับกะจะทำตู้เปิดครับหรือพี่จะแนะแบบอื่นก็ได้ครับ)ขอบคุณครับ

กระทู้นี้ไม่เคยตกจากที่1เลย ดีใจจัง
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #325 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 12:50:54 PM »

พี่ avr คืออะไร และแอมป์โฮมเทีย งบ5000เอายี่ห้อไหนดีอะคร้าบเล่น yamaha งบไม่พอ

งบ 5000 บาทสําหรับ 5.1 ก็เห็นมี่เเต่ของจีนเเดงนะครับที่พอจะหาได้เเถวบ้านหม้อ  ลองดูที่เวบ NPE ดูิีอีกทีครับ  ไม่รู้ว่าจะมีราคาถูกๆหรือเปล่า     ถ้าสองเเชลเเนลก็พอได้ครับ   ไปหาเเอมป์ขับซับในภายหลังอีกที  ส่วน AVR  นั้น A มาจากคําว่า audio V มาจากคําว่า video R  มาจากคําว่า receiver ครับ  เป็นการรวมเเบบเบ็ดเสร็จเลยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #326 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 12:54:28 PM »

อาจารย์Tawachครับ สวัสดีครับรูปสาวที่ใหนครับสวยดีครับ ขอบคุณ

เป็นรูปนักร้องซิ  เป็นชาวจีนเเผ่นดินใหญ่เเท้ๆ  ไม่ใช่เเบบฮ่องกงเเบบในสมัยก่อนที่เราเห็นร้องตามทีวี  พอจีนเริ่มเปิดประเทศเราค่อยจะเห็นหน่อย   เมื่อก่อนพวกเขาอยู่เเต่หลังม่านไม่ไผ่เราเลยไม่ค่อยได้เห็นกันเลย   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #327 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:04:36 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์Tawach ช่วงก่อนไม่ได้ทำลำโพงเลยเล่นแต่เครื่องบินโพมครับ(บ้าเป็นอย่างๆไปครับ)แต่ตอนนี้ผมอยากทำซับซัก15นิ้วครับอยากเอาเบสลงตำ่่ๆครับกะว่าจะทำPlateAmpใส่เอาเลย พี่ช่วยเลือกดอกลำโพงให้หน่อยครับขอราคาไม่แรงนะครับ(เอาไว้ในบ้านครับกะจะทำตู้เปิดครับหรือพี่จะแนะแบบอื่นก็ได้ครับ)ขอบคุณครับ

กระทู้นี้ไม่เคยตกจากที่1เลย ดีใจจัง

15 นิ้วหาราคาถูกยากจังเลยครับ   ยังนึกไม่ออกเลย   เห็นฝรั่งหลายๆคนซื้อดอก P audio มาทํา  เเต่ตอนหลังรุ่นใหม่ๆ  สเปคยี่ห้อนี่ไม่ได้เอนเอียงมามางบ้านบ้างเลย    hillman  ลองหาดูอีกทีที่อมรเชียงใหม่น่าจะมี   หาดอกเบาๆเป็นกระดาษหนาๆ   เคลือบนํ้ายาอีกที   ดอกใหญ่ๆอย่ามองพวกกรวยโพลี่     ของพี่มีอยู่ตัวของพี่ออดิดอ  ซื้อมา 900 บาทดอก 15 นิ้ว  เเต่เสียดายที่น่าจะเป็นสเปคใหม่   ซึ่งตัวเก่าเบสลงลึกกว่ามาก  ตอนนี้ยังหาค่าพารามิเตอร์ไม่ได้เลย   จะเอาค่าพารารุ่นเดียวกันจากนอกมาใช้มันก็ยังงัยๆอยู่    เพราะดูที่กรวยเเล้วของพี่เคลือบนํ้ายาของเดิมไม่เคลือบ   ก็ยังงงๆทั้งที่เป็นรหัสรุ่นเดียวกัน
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #328 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 07:23:53 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์
ไปเดินดูที่อมรเชียงใหม่มันมีแต่ลำโพงรถยนต์ครับแข็งมากครับขนาดเอามือกดยังไม่ลงเลยครับ  อมรเชียงใหม่ตอนนี้
จะเป็นซุปเปอร์มาเก็ตแล้วครับ  อิเล็กทรอนิกส์ไม่ค่อยมีเลยครับอาจารย์

แล้ว ob-om จะเอามาทำซับจะworkใหมครับ
ขออาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะครับงบซัก3Kของอะไรก็ได้ครับ  (เบื่อลองลำโพงNo nameแล้วครับ)
ขอบคุณครับอาจารย์TawachสุดLove. ขอบคุณ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #329 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 02:37:40 PM »

นึกว่ารูปลูกสาว อิอิ  ขอบคุณ

เดี๋ยวนี้ดอก P เน้นกลางแจ้งเพียวๆ เลย มีดอกแบบบ้าน-รถ หลุดมาบ้างสเปกก็ไม่แจ่มเลย ถ้าเทียบกะยี่ห้อที่เขาเน้นรถจริงๆ สู้ไม่ได้เลย
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #330 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 02:48:44 PM »

เฉพาะตัวเครื่อง AVR 5.1 มือสองถูกๆ ก็เคยเห็นอยู่นะครับ 6-9 พันกว่าๆ ก็มีถ้ารับสภาพได้ ระบบ 5.1 มันก็เก่าแล้วนะ ราคาก็เลยถูกลงเยอะเหมือนกัน ของใหม่ก็หมื่นนิดๆ ของมือสองต้องลองเสียงก่อนนะ ไม่งั้นได้ของพังมาซ่อมเน้อ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #331 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 05:08:40 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์
ไปเดินดูที่อมรเชียงใหม่มันมีแต่ลำโพงรถยนต์ครับแข็งมากครับขนาดเอามือกดยังไม่ลงเลยครับ  อมรเชียงใหม่ตอนนี้
จะเป็นซุปเปอร์มาเก็ตแล้วครับ  อิเล็กทรอนิกส์ไม่ค่อยมีเลยครับอาจารย์

แล้ว ob-om จะเอามาทำซับจะworkใหมครับ
ขออาจารย์ช่วยแนะนำด้วยนะครับงบซัก3Kของอะไรก็ได้ครับ  (เบื่อลองลำโพงNo nameแล้วครับ)
ขอบคุณครับอาจารย์TawachสุดLove. ขอบคุณ

ไม่สบายอยู่ 2-3 วันเลยไม่ได้มาตอบให้เลย   ดอก 15 นื้วตู้มันใหญ่มากนะครับลองคิดให้ดี   ราวๆเกือบสองร้อยลิตรซะมั้ง   ถ้าเป็นเเบบ open baffle ไม่มีตู้ก็ดี   เเต่มันต้องการ EQ มาใช่วยมัน   ไม่รู้ว่าว่าจะสู้ขนาดตู้ไหวมั้ย     อย่าท้อก็เเล้วกัน   ลองดูตู้ในวิดีโอนี้ก่อนเผื่อเราจะได้ไม่ท้อ   เป็นตู้ทรานมิสชั่นไลน์ของ PMC      สูงกว่านักร้องอีก  เจ้านี้ทําเเต่ TL อย่างเดียว    พี่เจอดอกนี้   ส่วนสเปคนั้นดูที่เวบเขาเลยครับ   สเปคเขาท่าทีเดียว  Nanova

http://www.youtube.com/v/ATK7jj3_Rq8

http://www.youtube.com/v/coiboV3MGgA
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #332 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 05:12:18 PM »

เฉพาะตัวเครื่อง AVR 5.1 มือสองถูกๆ ก็เคยเห็นอยู่นะครับ 6-9 พันกว่าๆ ก็มีถ้ารับสภาพได้ ระบบ 5.1 มันก็เก่าแล้วนะ ราคาก็เลยถูกลงเยอะเหมือนกัน ของใหม่ก็หมื่นนิดๆ ของมือสองต้องลองเสียงก่อนนะ ไม่งั้นได้ของพังมาซ่อมเน้อ

เขายังพูดไม่จบเลย   เขาจะให้พาไปซื้อด้วยนะ

hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #333 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 07:21:44 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ เห็นลำโพงแล้วอลังการมากครับคงไม่มีปัญญาทำหรอกครับและอีกอย่างเมียที่บ้านคงเบรกแน่นอน100% cry2!!แล้วดอกที่อาจารย์แนะมานั้นผมลองคำนวนได้180ลิตรเกือบเทาถังน้ำมัน200ลิตรเลยครับคงต้องคิดก่อน
ว่าจะมีที่วางใหมแต่ความถี่ต่ำลงเกือบ30Hzเลยมันก็หน้าลองเหมือนกัน
รบกวนอาจารย์ขอถามอีกอย่างนะครับว่ามันจะมีดอกที่ลงตู้เล็กใหมครับ  พอดีว่าเห็นในเว็ปตู้ซับมันใหญ่กว่าดอกนิดเดียวเอง
รูปร่างสี่เหลี่ยมจตุรัสเลยครับสงสัยราคาดอกคงจะแพงแน่เลยในบ้านเราคงจะหายากแบบดีๆถูกๆ
ขอบคุณครับอาจารย์Thawach ขอบคุณ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #334 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 04:39:59 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์ เห็นลำโพงแล้วอลังการมากครับคงไม่มีปัญญาทำหรอกครับและอีกอย่างเมียที่บ้านคงเบรกแน่นอน100% cry2!!แล้วดอกที่อาจารย์แนะมานั้นผมลองคำนวนได้180ลิตรเกือบเทาถังน้ำมัน200ลิตรเลยครับคงต้องคิดก่อน
ว่าจะมีที่วางใหมแต่ความถี่ต่ำลงเกือบ30Hzเลยมันก็หน้าลองเหมือนกัน
รบกวนอาจารย์ขอถามอีกอย่างนะครับว่ามันจะมีดอกที่ลงตู้เล็กใหมครับ  พอดีว่าเห็นในเว็ปตู้ซับมันใหญ่กว่าดอกนิดเดียวเอง
รูปร่างสี่เหลี่ยมจตุรัสเลยครับสงสัยราคาดอกคงจะแพงแน่เลยในบ้านเราคงจะหายากแบบดีๆถูกๆ
ขอบคุณครับอาจารย์Thawach ขอบคุณ

ดอกใหญ่้เเต่ตู้เล็กนั้นทํายากครับ   ถ้าเป้นการออกเเบบๆปกตินั้นผลที่ได้นั้นไม่สมบูรณ์ครับ    มีเเต่ของ yamaha เท่านั้นที่ทํามาเกือบ 30 ปีก่อน  โดยอาศัยเเอมป์เป็นตัวช่วยทําให้ลงตู้เล็กได้  เเล้วเบสยังลึกด้วย  เคยได้ฟังหลายครั้งเบสนุ่มมากๆ   ส่วนในระบบธรรมดามีทางเดียวที่จะทําได้       คือใช้ดอก 2 ดอกประกบกันเป็นเเบบ isobraric    ขนาดตู้จะเล็กลงครึ่งหนึ่งครับ
มีวิดีโอมาฝากครับ   เห็นมีเเสงไฟเเล้วชอบมากๆ   เเละอีกตัว  Visaton fullrange  เผื่อใครอยากนํามาทํา 5.1

http://www.youtube.com/v/8pIDbKzKJMY

http://www.youtube.com/v/ZgMCXckeFh4
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #335 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 07:31:20 PM »

จ้าบดีครับอาจารย์ลำโพงมันมีไฟด้วยแต่คนฟังมีไฟหรือเปล่าหนอ...... ดีใจจัง
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #336 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:30:20 AM »

ชอบเจ้าลูกกลมๆ นั่น น่ารักดีอ่ะ เหมือนลูกบอลเลย
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #337 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 02:33:59 AM »

เห็น AV เครื่องนี้ไม่รู้ว่าเเพงหรือเปล่า   เเต่ดูเเล้วน่าจะเกินห้าพันนะ  เเต่คิดว่าคงไม่เกินเเปดพันนะครับ

AV Receiver
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #338 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:19:45 PM »

อาจารย์Tawach ผมกำลังทำตัวนี้ IMF HP15Wได้เป็นล็อตใหม่ครับค่าพารามิเตอร์ไม่เหมือนรุ่นเก่าครับเซ็งมาก?Huh???
ลองทำตู้เปิดกะเอาซักสองท่อครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:22:22 PM »

มีอีกครับ  ยังไม่ได้เจาะช่องไม้ดามโครงครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #340 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:23:54 PM »

ทำขอบโค้งครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #341 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:25:18 PM »

ผู้ช่วยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #342 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 01:18:37 AM »

อาจารย์Tawach ผมกำลังทำตัวนี้ IMF HP15Wได้เป็นล็อตใหม่ครับค่าพารามิเตอร์ไม่เหมือนรุ่นเก่าครับเซ็งมาก?Huh???
ลองทำตู้เปิดกะเอาซักสองท่อครับ

ไม่เป็นไร 40 hz  ก็ยังพอดูหนังได้  ออกงานวันเกิดย่อมๆได้อีกครับ   ดอกก็ไม่ค่อยกินวัตต์  เเต่ฟังจริงๆต้องเบรินให้ได้ที่ก่อน   ถ้าเเอมป์ถึงๆลงตู้ปิดก็ดี   เเต่อาจจะเร่งมากไม่ได้    พี่ลองซิมดู  ทั้งตู้เปิดเเละปิด  สีเเดงเปิด   เบสอาจไม่กระชับนัก   เเต่คงเนื้อหนาน่าดู   วันนี้พี่ได้ออกเเบบให้พระภิกษุรูปหนึ่ง    ท่านคงติดตามดูมาพอสมควรเเล้ว    เเต่ว่าท่านไม่กล้าที่จะบอกด้วยตนเอง  เลยให้อีกคนมาถาม   พี่นั่งออกเเบบเกือบๆ 5 ชั่วโมง  เพราะเเก้หลายรอบ หลังจากเสร็จก็รู้สึกสบายใจมากๆ  พระเขาอยากเปลี่ยนตู้เก่า  เพราะของเก่ามันใหญ่เเละหนักมาก   ท่านเอาไว้สําหรับบรรยายธรรมเพราะญาติโยมมาฟังธรรมกันเยอะ    พี่เห็นรูปที่โพสท์   ไม่น่าเชื่อเลยว่า  จะโค้งไม้ได้ขนาดนี้   เคยเห็นเขาซอยเป็นร่องเเล้วบิด   เห็นตามรูปสวยมากๆเลยครับ  เเถมมีคนช่วยอีกต่างหาก   คําณวนมาหรือยังก่อนจะตี   อย่าลืมหักดอกเเละืท่อออกด้วย   รวมไม้คาดโครงด้วยครับ

hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #343 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 10:57:07 AM »

ขอบคุณครับอาจารย์Thawachผมเผื่อปริมาตรตู้ไป 150ลิตรครับไม่แน่อาจยัดPowerเข้าไปด้วยเลยครับ เอาแน่
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #344 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 12:57:48 PM »

มีดอกดีๆมาฝากครับ   เพิ่งจะออกเเบบเป็นทรานสมิสชั่นไลน์ให้กับน้องคนหนึ่ง   ดอก 10 นิ้วรุ่น ms-104  ราคาราวๆ 1400 บาท เบสลงถึง 30 hz  ตามลิ้งค์นี้ครับ

Mohawk
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #345 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 07:40:07 PM »

อาจารย์Thawachครับผมเอารูปลำโพงที่อาจารย์สอนวัดค่ามาให้ดูครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #346 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 07:43:52 PM »

รูปบนเป็นTLครับรูปนี้จำไม่ได้ครับว่าเอาแบบจากใหนใช้ดอก10นิ้วรถยนต์เปิดในบ้านไม่ได้ครับขนาดเปิดเบาๆของในบ้านมันสั่นไปด้วยครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #347 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 07:48:31 PM »

ส่วนอันนี้ ที่อาจารย์สอนวดค่าดอกเองแล้วใช้winisdเสียงที่ได้OKครับเปิดในบ้านนิ่มดีครับ
แต่ตอนนี้ไม่เหลือซัดตู้เลยครับเพื่อนขอไปหมด cry2!!เลยต้องทำใหม่ครับอาจารย์ ดีใจจัง
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์