SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:43:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716204 ครั้ง)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:01:19 AM »

มีลําโพงดีๆราคาไม่เเพงมาให้ดูครับพันสามเศษๆ   ว่าจะนํามาลองออกเเบบเป็นทรานสมิชชั่น ไลน์เเบบโบสดู  เบสตามสเปคลงได้ 30 hz  น่าดูทีเดยวครับ

http://th.element14.com/pro-signal/ls00434/woofer-poly-rubber-8ohm-8/dp/3708573

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:16:56 AM »

มีน้องคนหนึ่งเมล์มาหาอยากจะซื้อดอก visaton  ที่พี่นํามาลง   พี่ตรวจสอบสเปคเเทบกับของโรงงานเเล้ว   ปรากฏว่าไม่ตรงกัน    พี่เลย massage ไปหาโรงงาน   เขาตรวจสอบอยู่ 2 วัน  ไม่รู้สเปคนี้มาจากไหน  เขาเเนะนําให้ใช้สเปคโรงงานที่อัปเดทใหม่   เลยนําข่าวมาบอกกัน    คราวหน้าจะนํา  visaton 8 นิ้วมาลง   รับรองตระการตาทีเดียวครับ   วันนี้มีลําโพงเเปลกมาฝาก   เจ้าของบริษัทก็อยู่ในเวบไซด์เดียวกัน   

http://www.gstspeakers.com/

วันนี้มีเพลงเพราะตรุษจีนมาให้ฟัง   ผู้หญิงคนนี้หลายๆคนรู้จักดี   มีอยู่เพลงหนึ่งที่พี่ใช้จูนลําโพงคู่เเรกเลย    คนไทยก็เคยนําทํานองมาทําเป็นเพลงไทยด้วย   เเต่ไม่ใช่เพลงนี้นะครับ     คราวนี้จะพูดเรื่องธรรมะให้ฟังครั้งสุดท้าย  math ที่เขียนไว้นั้นเป็น signature ของพี่ในเวบนอกนะครับ   เป็น signature ที่มองเห็นความจริงเป็นอย่างไร   มาคราวหน้ามีอะไรดีๆมาเพรียบเลยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=JRh2O7tTXP8

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 02:22:20 PM »

มีลิงค์มาฝากครับ  มี P audio ที่เขาออกเเบบไว้หลายรุ่น  รวมทั้ง visaton  รุ่นที่เคยนํามาโพสท์ด้วย   

http://www.lautsprechershop.de/hifi/paudio_hp.htm

http://www.lautsprechershop.de/hifi/voice.htm

http://www.lautsprechershop.de/hifi/voice3.htm

http://www.lautsprechershop.de/hifi/hp12_2.htm

รูปของ visaton ดึงลิงค์มาเเล้วไม่ตรงครับ

nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 09:16:06 PM »

ถึงพี่ธวัชครับ ถ้าทำตู้ลำโพงใช้ไม้ mdf กับ osb อันไหนจะดีกว่ากันครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #265 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:04:39 AM »

ถึงพี่ธวัชครับ ถ้าทำตู้ลำโพงใช้ไม้ mdf กับ osb อันไหนจะดีกว่ากันครับ

ถ้าตู้ใหญ่ๆก็ mdf ดีกว่าครับ 
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #266 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:14:27 AM »

เอาดอก p audio hp-10w  เทสท์มาให้ดู    ดูสเปคเเล้วช่วงชักน้อยมาก   เเต่พวกเล่นกันสนุกมือเลย

็HP-10W

อีกดอกรุ่นเดียวกันคือ hp-15w  เเต่เเปลกหน้ากรวยดันไม่เคลือบเหมือนของเรา

HP-15W
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #267 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 05:24:52 AM »

ลองนํา HP-10W มาซิมมูลเลทขนาดตู้ดู   ได้ตามรูปตู้ปิดนั้นไม่ค่อยดีน่าจะเป็นเเค่ทุ้มต้นเท่านั้น   ซิมมูลเลทที่ 200 วัตต์  ได้ราวๆ  108 ดีบีต่อตู้   เกิน 200 วัตต์   นั้นว๊อยซ์คอลย์ไปไม่ไหวเเน่นอนเพราะช่วงชักตํ่ามาก   ซิมมูลเลทนี้ใช้ highpass filter 12db/oct  ตัดที่ราวๆ 35 Hz  ป้องกันว๊อยซ์คอลย์เคลื่อนที่เกินสนามเเม่เหล็ก
nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #268 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:05:26 AM »

ตอนนี้ผมสั่งดอกvisiton 6.5นิ้วมาแล้วและของถึงแล้วครับ ถ้าทำตู้เรียบร้อยแล้วจะมาปรึกษาเรื่องครอสโอเวอร์พี่อีกครับ ถามนิดนึงครับตู้ปิดนี้เบสออกแนวไหนครับ
ต้องขอบคุณพี่ธวัชที่แนะนำครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #269 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:31:25 PM »

ตอนนี้ผมสั่งดอกvisiton 6.5นิ้วมาแล้วและของถึงแล้วครับ ถ้าทำตู้เรียบร้อยแล้วจะมาปรึกษาเรื่องครอสโอเวอร์พี่อีกครับ ถามนิดนึงครับตู้ปิดนี้เบสออกแนวไหนครับ
ต้องขอบคุณพี่ธวัชที่แนะนำครับ

ทําตู้อย่าลืมคาดโครงด้วยนะครับ    อีกอย่างอย่าลืมถ่ายขั้นตอนการทําด้วย  บางที่พี่จะนําไปโพสท์เวบนอก  วันก่อนไปสอนฝรั่งทํา    เขาอยากจะเป็นผู้เชี่ยวชาญเเบบ GM กับ พี่   รู้สึกตลกๆเพราะพี่ไม่นึกว่าตัวเองเป็นผู้เชี่ยวชาญเเต่อย่างใดเลย  ไม่รู้เป็นงัยรู้สึกเบื่อๆกับความเป็นอัตตาอย่างมากมาย   รู้สึกเฉยๆเลยไม่ค่อยยินดีเท่าไร    พี่อัพโหลดโปรเเกรมที่ใช้คาดโครงด้วย    คนทําโปรเเกรมก็เจอกันในหลายๆเวบ   ความจุตู้จะต้องรวมกับไม้คาดโครงด้วยนะครับ bracing
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #270 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:53:11 PM »

พี่ซิมมูเลทใช้ตู้ราวๆ 36 ลิตร   ซึ่งเท่าๆกับทางบริษัทซิมเลท   เบสยกยกนิดหน่อย  เเต่ยังคงความเเน่นเเบบตู้ปิด   ตู้ระบบนี้อาจจะใช้ใยสังคราะห์บุมากหน่อยต้องลองฟัง    ความไวของดอกนี้ค่อนข้างตํ่า   เเอมป์ที่ใช้ต้องถึงจริงๆถึงจะให้รายละเอียด  เสียงจากดอกนี้คงความนุ่มนวล  กราฟที่ตอบสนองจัดว่าดีเอามากๆ   เบสนั้นนึกถึง AR ในสมัยก่อนเหมือนกันตัวเล็กๆเเต่เบสไม่ได้เล็กเลย  ตู้ปิดควรปิดรอยรั่วให้หมด   พี่ซิมมูเลทที่ 90 watts ทีสเปคบริษัทบอก   ได้ราว 104 ดีบี   เเต่จริงน่าจะได้เกินกว่านี้เพราะสเปคของบริษัทมันไม่ค่อยจะเข้ากันได้เลยในเเต่ละตัว   ไม่รู้เขาให้สเปคมาได้อย่างไร    วันก่อนก็เจอทีกับดอกเจบีเเอล   ให้สเปคผิดตัวเบ่อเร่อเลย   ราวๆ 30 วัตต์ดอกนี้คอล์ยยังมีความเป็นลิเนียร์อยู่ถือว่าดีที่สุด     เลยกว่านี้ก็ยังทํางานได้เเต่อาจจะไม่ดีเท่า

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #271 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:59:11 PM »

ลองนํา hp-10w มาออกเเบบลําโพง TQWT ดูเล่นๆ  เผื่อใครอยากจะทําเล่น  ดอกก็ไม่เเพงเลยราคาน่าราวๆ4-5 ร้อยบาท

nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #272 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:13:57 AM »

ไม้คาดโครงใช้ติดแบบนี้เลยหรือเปล่าครับ
nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #273 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:31:42 AM »

หรือว่าคาดแบบตู้ที่2 โดยใช้ไม้1นิ้วคาดโครงตามเส้นสีแดง พี่ธวัชว่าแบบไหนดีกว่าครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #274 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:14:31 AM »

เเบบที่ 2 ดีกว่าครับ  ส่วนที่เป็นไม้คาดโครงที่เจาะรูนั้นอย่าพยายา่มวางไว้ตรงจุดกึ่งกลางระหว่างหน้ากับหลัง
nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #275 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:33:09 PM »

ผมลองออกแบบตู้ได้ขนาดดังรูปครับไม่รู้ว่าใช้ได้หรือ ต้องขอรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับปริมาตร
รวมไม้คาดโครงและดอกที่ยื่นเข้าไปในตัวตู้ ได้ 37.770348ลิตรครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #276 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:12:02 AM »

ได้หน่ะมันได้อยู่หรอก  เเต่มันจะเป็นลําโพงขี้เหร่ที่สุดในโลกหรือเปล่านี่ซิน่าคิด Tongue    ดอกขนาดนี้น่าจะทําเป็นลําโพงตั้งพื้นไปเลยไม่ดีกว่าหรือ   สูงสัก 80-100 ซ.ม  มันน่าจะสวยกว่านี้นะครับ   ลองตรวจสอบดูใหม่ครับ
nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #277 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 03:39:50 AM »

ใจอยากได้บุ๊คเชลฟ์หนะครับ แต่ ว่าไปแล้วอย่างพี่ธวัชว่าแหละ ทำหน้าแคบสูงดีกว่า
ยังงัยจะลองออกแบบใหม่ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #278 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:49:08 AM »

ีupdate หน่อย  พอดีเห็นเพื่อนร่วมเวบนอกทําไว้  ใช้ดอก Pioneer TS-W3002D4    ตอบสนองสุดลึก -3ดีบี ที่ 20 hz  ใครมีดอกนี้จะทําติดต่อมาครับ  จะเขียนเเบบให้   เจ้าของเเบบเขาไม่ได้เขียนเเบบให้   เขาให้เขียนเเบบเอง

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #279 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:17:48 PM »

คุณ nut_ty  สงสัยทําตู้เเล้วอย่าลืมถ่ายรูปมาลงด้วยนะครับ   วันนี้พอดีได้รูปมาใหม่  พวกในเวบต่างประเทศทําไว้ตั้งเเต่ปี 2008  เพิ่งจะเเล้วเสร็จไม่กี่วันมานี้  กระทู้นี้ผมเป็นคนเเนะนําเขาเกือบตลอด   มีการวัดการตอบสนองเเละอิมพีเเด๊นซ์ด้วย  ดอกเป็น 12 นิ้วของ dayton ครับ   เขาทําได้สวยดีจัง
nut_ty
member
*

คะแนน0

« ตอบ #280 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 09:26:21 AM »

ครับจะถ่ายตอนทำมาให้ดูเรื่อยๆเลยครับ คิดว่าจะทำทรงแดวกันรูปที่แนบไปหนะครับแต่ไม่รู้จะทำได้ไม่ได้
ตอนนี้กำลังคำนวณใหม่เกี่ยวกับปริมาตรของตู้อยู่ครับ
pikunchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #281 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 06:55:10 PM »

สวัสดีครับผมน้องใหม่ครับ พอดีไปซื้อต้ลำโพงมาเสียงไม่ดีเลย อ่านกระถู้แล้วต้องการปรึกษาพี่ Thawach พี่ๆคนไหนมีวิธีติดต่อพี่ Thawach ช่วย Mail บอกผมทีครับ pikunchai@hotmail.com ขอบคุณมากครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #282 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 01:01:10 AM »

สวัสดีครับผมน้องใหม่ครับ พอดีไปซื้อต้ลำโพงมาเสียงไม่ดีเลย อ่านกระถู้แล้วต้องการปรึกษาพี่ Thawach พี่ๆคนไหนมีวิธีติดต่อพี่ Thawach ช่วย Mail บอกผมทีครับ pikunchai@hotmail.com ขอบคุณมากครับ

เห็นท่อทางออกเเล้วก็หนักใจครับ  ท่อเเบบนี้มีน้อยครับที่จะคําณวนได้ ท่าจะเอาสวยอย่างเดียวเลย    ลองวัดขนาดหาปริมาตรตู้ดูอีกทีว่าเท่าไรครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #283 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:48:04 AM »

ไม่ค่อยจะดีซะนานเลย มา update อีกหน่อย  มีเพลงในสมัยก่อนตอนที่ทําลําโพงคู่เเรก  เพลงนี้ตอนนั้นชอบมาก  ใช้จูนเสียงเเถวๆกลาง  ตอนนั้นใช้ดอก 8 นิ้ว  กรวยกระดาษของ NPE อยู่   ส่วนเเหลมก็ใช้ดอกของ NPE  กรวยกระดาษ 2.5 นิ้ว   ตอนที่ซื้อมาตอนนั้น NPE มีสเปคมาให้ไม่มากเเต่มีกราฟมาให้ด้วย   ดูกราฟเเล้วก็โอเคน่าจะทําเนิทเวิร์คโดยการฟังเอาอย่างเดียวได้     เวลานั้นก็ยังทําตู้ไม่เป็นเลย    ซื้อดอกมาก็มาจับยัดลงตู้ธานินท์  เสียงเบสดีมากเลย   ดีกว่าดอกของธานินท์  8 นิ้วซะอีก   เเต่ไม่ค่อยชอบตู้ที่ซื้อมามากนัก   เพราะตอนนั้นมีความรู้อยู่บ้างก็เลยร้อนวิชา  เห็น monitor R เขามีพอร์ทออกหลังก็อยากจะทําบ้าง  ก็ดัดเเปลงเอาจากตู้ธานินท์อยู่หลายปี   เปลี่ยนดอกอยู่หลายรุ่น  foster ที่ในสมัยนั้นก็ซื้อมาใส่   จนในที่สุดได้เจอเพื่อนที่เป็นช่างเฟอร์นิเจอร์   ก็เลยจ้างให้เขาทํา  เป็นลําโพงคู่เเรกเลย   ออกเเบบด้วยตู้ปิด  ขนาดกะเอาที่ 20 ลิตรพอดี   ในใจนั้นเลือก 20 ลิตร ก็เพื่อว่ามีเหตุอันใดเเบบหาดีไม่ได้เลย  ก็ยังพอจะเจาะรูเป็นตู้เปิดได้   ตอนที่เสร็จใหม่ๆก็ระทึกใจมาก  คิดอยู่ว่าจะเป็นอย่างไรนะ   นึกไปก่อนเลยว่าเบสต้องกระชับนิ่มเร็วเเละลึก    หลังจากทําเนิทเวิร์คเสร็จ   รีบต่อฟังเลย   เเปลกใจทันทีทําไมมันครางจังนะ     ไม่มีขาตั้งวางกับพื้นใกล้กัน   เลยขยับออกห่าง  ความครางลดลง  ฟังนานๆก็รู้ว่ามันไม่มีรายละเอียดเท่าใดเลย  เเกะเนิทเวิร์คมาปรับดู   พระเจ้า!  เห็นตัว R กั้นเสียงเเหลมเป็น 1 k เเทนที่จะเป็น 1 โอห์ม      ต้องรีบเปลี่ยนทันที   แล้วฟังดูใหม่ค่อยๆโอเคขึ้นมาหน่อย     หลังจากวันนั้นก็ค่อยๆปรับไปเรื่อยเป็นเวลานานเดือน    ฟังเพลงนี้ของ teresa teng  ก็โอเคเลย    เเต่เเล้วอยู่มาวันหนึ่งมีคนขอไปลองเทียบกับลําโพง monitor 2 ทาง ขนาด 5 นิ้ว พร้อมซับ magnet ที่เป็น passive     ผลปรากฏว่าไปเจอเเอมป์ปรับเเฟลตเข้า   ของเราเบสบางมาก   ลืมไปที่เวลาเราฟังจะยกทุ้มที่ราวๆ 60 เฮิร์ทเสียงดีมากๆ  เเต่มองลําโพง monitor 2 ทาง   เขาก็เเฟลตเหมือนกัน  ไมได้เปิดซับ  ของเขามีเบสเลี้ยงตัวดีมาก   รายละเอียดดี   เลยตอนจะกลับให้เขายกเบสเทียบกับซับของเขาดู     ปรากฏว่าหลังจากเทียบกันเบสของเราลึกน่าฟังกว่ามาก  เจ้าของเขาก็บ่นว่าเสียงเบสของ magnet สู้ไม่ได้เลย   หลังจากวันนั้นมาเขาก็เอาไปขาย     ส่วนของเราหลังจากกลับมาก็คิดอยู่ว่าทําไมเวลาเเฟลตบาสจึงบาง    มาคิดอยู่นาน    ลืมไปว่าดอกนี่เป็นดอกของตู้เปิด   เวลาใส่ตู้ปิดมันจึงไม่มีวี่่เเววเลย     หลังจากคิดได้วันนั้นอยากกลับมาทําตู้เปิดขนาด 38 ลิตร  โดยเอาท่อไว้หลังเเบบตัวดังของ monitor audio R ในขณะนั้น     เเต่...ก็ไม่ได้ทํา  เนื่องจากมีเด็กรุ่นน้องมาลองฟังเเล้วขอซื้อไปในสภาพมอมเเมม   ไม่มีลายเเปะเลย   ขายไปตอนนั้น 1200 บาท   จ่ายมาเเค่ 700 บาท  เหลือติดไว้จนบัดนี้ก็ยังไม่เคยได้สักบาทเลย..ฮ่าๆๆ        ในครั้งหลังสุดไปเจอลําโพงของเราอีกทีเเต่เปลี่ยนมือเป็นของอีกคนหนึ่งเเล้ว     ลองถามเจ้าของใหม่ดูว่าเสียงมันดีบางไหม   เห็นมอมเเเมมยังเลย   เขาก็ไม่รู้ว่าเราทํา    เขาตอบว่าเสียงดีเเต่เร่งดังมากไม่ได้มันเเป๊ก    นึกในใจว่ามันอย่างไรก็ต้องเเป๊กเพราะเป็นดอกตู้เปิด   เเต่เท่าที่อยู่กับเราก่อนที่จะเเป๊กมันก็ดังจนชาวบ้านเขารําคาญอยู่เเล้ว      ยังสัยเป็นพวกชอบอัดสุด     คุยมาซะยาวเลยลองฟังดูนะเพลงนี้     มีเวอร์ชั่นนักร้องไทยร้องด้วย   ลองเทียบกันดูกับนักร้องดังของเอเซียในสมัยก่อน     ส่วนอีกเวอร์ชั่นเเปลงเนื้อเป็นไทยให้คุณ  ศิรินันท์ โรจนธรรม   ร้องในสมัยนั้น   เธอร้องได้เพราะทีเดียวครับในเเบบสไตน์ไทยๆที่ชื่อว่าเพลง "เจ็บพอเเล้ว"

Mong Gei Ta
Mong Gei Ta thai version
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #284 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 06:18:01 AM »

เเละเพลงนี้อีกเพลงที่เพราะมาก    สองเพลงของเธอว่าจะไปโพสท์เวบนอกสักหน่อย   คราวก่อนโพสท์  นักร้องจีน Wu Bixia    ได้รับคําชมมากว่าร้องดีมาก   เพลงนี้นเเต่งไปเห็นผู้หญิงคนหนึ่งเดินอยู่ริมชายหาดคนเดียว   ก็เกิดเเรงบันดาลใจในการทําลําโพง  เอ้ย ไม่ใช่ในการเเต่งเพลง     เนื้อเพลงก็เป็นเชิงสงสัยว่าเดินคนเดียวได้อย่างไร   ไม่กลัวคลื่นเลยหรือ  ชื่อเพลงเเปลเป็นไทยก็เหมือนคลื่นกระทบฟังอะไรทํานองนั้น      เป็นเพลงเก่ามาก    เพลงนี้มีคุณสมบัติใช้เวลาจะประกอบลําโพงใกล้เสร็จจะฟังตลอดเลยเป็นเเบล็คกราวด์      ส่วนชาวไทยนํามาเเต่งใหม่ชื่อเพลง "รักตรึงใจ"

海韻(ไฮ่อวิ้น) - รักตรึงใจ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #285 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 06:26:28 AM »

เพลงสุดท้ายเเล้ว  เป็นเพลงที่ร้องเกี่ยวกับศาสนาพุทธ   นักร้องสาวสวยจาก hunan TV  ร้องประทับใจมาก   น่าจะเป็นเพื่อหารายได้บํารุงพุทศาสนาในจีนนะครับ

Six Peaceful Ode
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #286 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 06:37:11 AM »

พอดีมีดอกรุ่น samba  เหลืออยู่บ้างเลยนํามาออกเเบบเล่นๆดู    น่าทําเหมือนกัน  ท่า่ใครทําเนิทเวิร์คเป็น     ออกเเบบเป็น 2 เเบบเลย     ดอกนี้ตอนนั้นซื้อราวเกือบพันต่อดอก  เบสลงถึง 36 hz   ใครมีดอกอยากลองก็บอกกันนะจะลองออกเเบบให้    ตัว 3 พอร์ทนั้นน่าเล่น   2 พอร์ทนั้นผมเคยทํามานานเเล้วดีเหมือนกัน   ตอนหลังเพิ่งจะมาเห็นของ fostex ทําใช้กับฟูลเร็จน์     ก็ไม่รู้มาเหมือนกันได้อย่างไร   เเรงบันดาลใจมาจากโบสนั่นเอง   ไม่ได้เลียนเเบบ fostex เลย  2 รูปนี้เขียนขึ้นมาเพราะความชอบในระบบนี้ครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #287 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 06:49:58 AM »

ลองซิมมูลเลทดูก็ได้ตามรูป

pikunchai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #288 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:55:04 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ Thawach ผมวัดขนาดมาแล้วครับ กว้าง 25 ซม ยาว 30 ซม สูง 70 ซม  ดอกลำโลงเดิม
เป็นดอก sub 8 นิ้ว ผมอ่านกะทู้ ผมจะเจาะเป็นสามทางโดยใช้ดอกHokutone ผมเลยไปซื้อดอกมาใหม่เป็นของ Hokutone แต่ตอนนี้รอเสียงแหลมและwoofer 4 นิ้วอยู่ครับพี่ Thawach ช่วยแนะการโมด้วยครับ และจะใช้ Network ของ 

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #289 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:02:02 AM »

ช่วยตรวจสอบความหนาไม้ให้ด้วยครับ  เเต่ละด้านเท่ากันหรือเปล่า   เเละหนาเท่าไรครับ  จะได้คําณวนออกมาถูกต้องครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์