SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:20:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716237 ครั้ง)
cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #174 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 04:23:41 PM »

สวัสดีครับพี่ thawach .. ผมกำลังจะทำลำโพงเพื่อเอาไว้ดูหนังแค่คู่หน้าคู่เดียวโดยวางชิดผนัง ไม่มี sub เพราะสภาพห้องไม่อำนวย อยากได้ตู้ที่ขนาดไม่ใหญ่มากเพราะต้องวางบนชั้นยกระดับ ไม่ได้วางพื้น กะจะใช้ดอก Hokutone แค่ 2 ทาง woofer 6-8" ที่สนใจก็มี
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702222
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702423
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702419
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702415
http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702414
อยากจะรบกวนพี่ thawach ช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่าตัวไหนน่าลองบ้าง แล้วขนาดตู้ควรจะเป็นเท่าไหร่ , ท่อน่าจะมีขนาดและยาวเท่าไหร่ ... ผมเข้าใจดีว่าดอกไม่มี specification เอาเป๊ะ ๆ คงไม่ได้ แต่จากประสพการณ์ของพี่คงกะเคร่า ๆ ได้ดีกว่าผมที่ผมจะมั่วเอาเองครับ
หรือจะใช้ woofer 10" กับ tweeter 1" ไปเลยดีครับ เพราะผมไม่มี sub อยากได้เบสบึ้ม ๆ หน่อย เรื่องความต่อเนื่องของ woofer กับ tweeter อาจไม่ใช่ปัญหามากเพราะผมจะใช้ electronic crossover ต้ดต่ำและชันแถว ๆ 1.8 - 2.2 KHz ที่ 24 db/ot และอีกอย่างมันใช้ดูหนังไม่ใช่ฟังเพลงครับ
ขอบคุณพี่ thawach ล่วงหน้าครับ .. กระทู้นี้มีประโยชน์มากจริง ๆ ครับ จากเมื่อก่อนคิดแต่จะสั่งดอกจากนอก คิดแล้วก็ถอยเพราะเจอค่าส่ง + ภาษีอ่วม ตอนนี้เปลี่ยนความคิดแล้ว เอาดอกที่หาได้ในไทยนี่แหละ .. เมื่อก่อนยังเคยคิดอิจฉาพวกฝรั่งที่มันได้ใช้ดอกจีนแดงคุณภาพดีราคาถูกพวก MCM Dayton tangband ที่ถ้าจะสั่งมาบ้างก็กลายเป็นไม่ถูกแล้ว ตอนนี้ไม่คิดมากแล้วเอา hokutone นี่ล่ะ ถูกจริง ๆ ได้ไหนเอาแค่นั้น เล่นแบบนี้มันกว่าเยอะครับ อิอิ

จริงๆ 6 นิ้ว A166-2SPH  น่าลองมากๆที่จะมาทํา 2 ทาง    เบสก็ตํ่าดีห้องเล็กๆก็น่าดูเหมือนกัน   ไม่อยากจะเเนะนําให้เล่น 10 นิ้วครับ    8 นิ้วมีขนาดไม่ใหญ่มาก   2 ทาง 1 คู่  เบสเท่าๆ 10 นิ้วซับ 1 ตัว   เเต่มันได้ความไวดีกว่าเพราะว่ากรวยมันไม่ค่อยหนัก     จากดอกหลายๆดอก    มันก็ไล่ๆกันนะ  รุ่น D200-2CD ไม่ค่อยน่าเล่น   ที่ดูดีๆ ก็ D200-2M5    นํามาใส่กับทวิตเตอร์ที่พี่บอกก็น่าจะโอเค    ใช้ active filter ถ้าห่วงเสียงเเหลมจะเจอไฟตรงก็ใช้ C ค่า 3.3 mf ต่ออนุกรมก็ได้   ขนาดตู้ 8 นิ้วก็ประมาณ 40 ลิตร  ท่อขนาด 3 นิ้ว  ยาวประมาณ 23 cm  ลองฟังดูก่อน  ถ้าเบสมันช้าก็ตัดสั้นลงมา   เเต่ต้องเบรินดอกก่อนนะครับ  เมื่อเบรินได้ที่ค่อยจูนท่อ
ขอบพระคุณมากครับพี่ ... ถ้าดอก 8" ตู้ขนาด 40 ลิตรนี่ผมหันมาทาง 6" A166-2SPH ดีกว่า เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่กับ TL-017 แต่เป็นตู้ปิด 9 ลิตร ยังรู้สึกว่าเบสพอได้แฮะ ถ้าเป็นตู้เปิด 14 ลิตรอย่างที่พี่ว่า เบสน่าจะดีขึ้นไปอีก ... รบกวนอีกนิดครับ ถ้าเป็น 6" ตัวนี้ตู้เปิด 14 ลิตรนี่ท่อน่าจะขนาดเท่าไหร่ ยาวเท่าไหร่ดีครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 04:52:36 PM »

พี่ก็ยังใช้ดอก 6 นิ้วอยู่เลย   ห้องก็ใหญ่มาก   เเต่พื้นเป็นปูนมันช่วยเพิ่มเบสดีมาก   ดูหนังมันให้เบสลงถึง 45 hz เเบบสบาย  เหมือนความถี่ตํ่าของดอกขนาดใหญ่เลยครับ    14 ลิตร  ท่อ 1.5 นิ้ว  ยาวประมาณ 22 cm  ที่ทํายาวไว้ให้นิดหน่อยเผื่อตัด   ออกเเบบตู้ระวังด้วยนะอย่าให้มีด้านใดด้านหนึ่งที่ยาวเกินด้านอื่นๆ 3 เท่า
cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #176 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 05:42:51 PM »

พี่ก็ยังใช้ดอก 6 นิ้วอยู่เลย   ห้องก็ใหญ่มาก   เเต่พื้นเป็นปูนมันช่วยเพิ่มเบสดีมาก   ดูหนังมันให้เบสลงถึง 45 hz เเบบสบาย  เหมือนความถี่ตํ่าของดอกขนาดใหญ่เลยครับ    14 ลิตร  ท่อ 1.5 นิ้ว  ยาวประมาณ 22 cm  ที่ทํายาวไว้ให้นิดหน่อยเผื่อตัด   ออกเเบบตู้ระวังด้วยนะอย่าให้มีด้านใดด้านหนึ่งที่ยาวเกินด้านอื่นๆ 3 เท่า
ขอบพระคุณมากครับพี่ จะลองตามนั้นครับ
Nuttwut16828
member
*

คะแนน0

« ตอบ #177 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 10:26:58 PM »

ผมอยากทำตัวแรกครับที่ใช้สามดอกครับครับยังไงช่วยขอรายละเอียด สูตรตู้แบบเต็มหน่อยครับ
และก็เน็ตเวิอคร์ เส้นผ่าศูนย์กลางตัว L เท่าไหร่ ใช้ลวดเบอร์อะไรครับพันกี่รอบ พร้อมวงจรด้วนนะครับ
ช่วยตอบให้ละเอียดหน่อยครับผมเป็นมือใหม่ครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #178 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:50:28 AM »

ทํา 2 ทางได้ครับ  win isd เขาเอาไว้คําณวนความถี่ตํ่าๆ   ไม่ค่อยจะมีผลที่ความถี่สูงครับ  หมายถึงที่ 500  Hzที่มันตกลงมาใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้    สเปคของ peerless ตัวนี้ก็ใช้ได้ครับ   ลงได้ทั้งตู้ปิดตู้เปิด   เเต่ดูเเล้วอยากได้เหมือนกัน   มันน่าเอามาทํา transmission line อย่างมาก    เเต่ไม่ทราบว่า fs มันอยู่ที่เท่าไร   ส่วนทวีทเตอร์ของ WAVECOR รุ่น TW030WA07   ร้าน FIRST  POPULAR  ELECTRONICS   เขาเป็นตัวเเทนจําหน่ายอยู่ 

http://transferdiy55.makewebeasy.com/index.php?c_id=0&ct_id=30234&type=customize

เห็นว่ามาทําในจีน   อันนี้น้องคงต้องเทียบราคากับดอก vifa ดู  ดอก vifa ราคาเดี๋ยวนี้ราวๆดอกละพันกว่าบาท  เสียดายเมื่อก่อนเเค่  750 บาทที่ xav ขายอยู่พี่ไม่ได้ซื้อไว้  ถ้า WAVECOR เเพงกว่า vifa รุ่นโดม (ไม่ใช้รุ่นจู๋เเมว) ก็ไม่น่าซื้อครับ   พี่ลองเช็คสเปคดูท่า WAVECOR จะกิน vifa ไม่ได้    WAVECOR ดูเหมือนจะออกเเบบมาสําหรับ diy โดยเฉพาะ   เขายีด fs ลงไป   เพื่อให้ออกเเบบ network ได้ง่ายขึ้น      เเต่พี่สังเกตุเห็นที่ประมาณ 18 khz มันมีกระโดดนินหน่อย   มันเกิดขึ้นจากการที่ทาง WAVECOR ใช้ขนาดโดมใหญ่ถึง 3 cm  ยังไรเเล้วคงต้องลองไปฟังดูก่อนครับ  ถ้าจะเลือก WAVECOR     ถ้าน้องใช้ WAVECOR  ดอกนี้เขามีเน็ทเวิร์คมาให้ด้วย   ตัดที่ราวๆ  2.5-3 khz  เราเเค่เพียงมาทําเน็ทเวิร์ค ให้ peerless ใหม่ก็พอ   ซึ่งจะจูนได้ง่ายมาก  เพราะมีสเปคมาให้เลย   เมื่อวานพี่ลองใช้สเปคดอก TW030WA01  คําณวนดูก็ได้กราฟเหมือนของบริษัทเขาทํา   เมื่อเรานํามาใช้ร่วมกับ peerless  คงจะต้องปรับกันนิดหน่อย     เเต่ที่สําคัญพี่ไม่ได้เห็นกราฟของ peerless เลยว่าเป็นอย่างไร    ไม่รู้ว่า peerless รุ่นอะไรด้วย   ถ้าจะซื้อ wavecor   พี่ว่า่ไปที่ร้าน FIRST  POPULAR  ฟังด้วยหูก่อนดีกว่า  สังเกตุที่ปลายเเหลมว่ามันเป็นอย่างไร   ถ้ามันเน้นขึ้นมาจนมากไปฟังนานๆจะล้าหู   

http://www.wavecor.com/html/eval__kit_1.html

เพิ่มเติมครับพี่ Thawach ค่า Fs=37.8Hz ลำโพงเป็นรุ่น WR176 ครับ ถ้าทำเป็นตู้เปิดสองทางควรใช้จุดตัดเท่าไรครับ  เอาแน่
[/quote]

ลําโพง 6 นิ้วโดยมากไม่ควรใช้จุดตัดเลย 4 khz ครับ    พี่ไม่ทราบว่าซื้อทวีทเตอร์มาหรือยัง   สงสัยเล่น  wavcor เเน่เลย   เมื่อวานลองเอาทวีทเตอร์รุ่น  Tw030wa01 มาคําณวนดูได้วงจรตามรูป   
[/quote]

ขอบคุณครับพี่ ผมยังไม่ได้ tweeter ครับ กำลังลองหาของ vifa , seas , wavecor เทียบกันอยู่ครับ เพราะ 3 คู่นี้ราคาใกล้เคียงกันครับ   ส่วนที่พี่แนะนำดอก 10" นิ้ว ทำตู้ sub  เป็นของ Hokutone ใช้มัยครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:22:09 PM »

อ้างถึง
ขอบพระคุณมากครับพี่ ... ถ้าดอก 8" ตู้ขนาด 40 ลิตรนี่ผมหันมาทาง 6" A166-2SPH ดีกว่า เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่กับ TL-017 แต่เป็นตู้ปิด 9 ลิตร ยังรู้สึกว่าเบสพอได้แฮะ ถ้าเป็นตู้เปิด 14 ลิตรอย่างที่พี่ว่า เบสน่าจะดีขึ้นไปอีก ... รบกวนอีกนิดครับ ถ้าเป็น 6" ตัวนี้ตู้เปิด 14 ลิตรนี่ท่อน่าจะขนาดเท่าไหร่ ยาวเท่าไหร่ดีครับ

ดอก 6" A166-2SPH    ดูท่าทางจะเป็นดอกที่เหมาะสําหรับตู้เปิดมากกว่านะครับ   การนํามาใส่ตู้เปิดจะทําให้เบสลึกขึ้น  เเละมีปริมาณมากขึ้น    ทวีทเตอร์ TL-017 พี่ไม่เคยใช้เลย   ไม่รู้ว่าเสียงเป็นอย่างไรมั่ง   น่าจะดีกว่า TL-017 นะครับ    สําหรับเรื่อง active crossover  ลองปรับจุดตัดดูที่ 2.5-3 khz  ก็น่าจะโอเคเเล้ว
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:35:48 PM »

อ้างถึง
ขอบคุณครับพี่ ผมยังไม่ได้ tweeter ครับ กำลังลองหาของ vifa , seas , wavecor เทียบกันอยู่ครับ เพราะ 3 คู่นี้ราคาใกล้เคียงกันครับ   ส่วนที่พี่แนะนำดอก 10" นิ้ว ทำตู้ sub  เป็นของ Hokutone ใช้มัยครับ

ดอกอะไรก็ได้ที่เราชอบ  Hokutone ก็น่าจะดีเหมือนกัน   ลองดูของพี่นี่ซิ   ซื้อมา 500 บาท  เบสที่ได้มันคุ้มมาก   เคยลองเอาเจนเนอเรเตอร์จ่ายความถี่ใส่ดู   ราวๆ 35 hz สบายๆ   เหมาะมากสําหรับลําโพงคู่น่าเล็กๆ   เมื่อวานก่อนหยิบเจนเนอเรเตอร์มาใช้   ไม่ได้ใช้มานาน   ไม่รู้เป็นอะไร  output มันเหลือเเค่ 10 โวล์ทเองจาก 20 โวล์ท  น่าถ้ามันเกิดขึ้นกับปรีมิกซ์ที่ซื้อมาใหม่คงคิดหนักเลยนะ  ดอก tweeter ที่หาอยู่ดูดอกที่มันมีสเปคมาให้ครบนะ   เผื่อออกเเบบ xo พี่จะได้ช่วยอะไรได้บ้าง    ดอกที่ใช้ราคามันกลางๆทําดีๆสู้ของนอกได้เเบบสบายใจเราที่ทําเอง   ค่อยๆหาดูนะครับ  วันนี้มีลิ้งค์สายลําโพงไว้เดินภายในตู้  เเบบไม่เเพงมาก  มาให้เลือกใช้  เเล้วก็มีแอมป์ขับซับที่เขาทําขายเป็นเเผงๆมาให้ดูด้วย   ซื้อเเล้วกั้นห้องตีเเปะได้เลย

http://www.mynpe.com/index_product.php?brand=BR135&subclass=
http://e-bke.com/product.php?product=1&page=5#
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #181 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:09:50 PM »

ผมอยากทำตัวแรกครับที่ใช้สามดอกครับครับยังไงช่วยขอรายละเอียด สูตรตู้แบบเต็มหน่อยครับ
และก็เน็ตเวิอคร์ เส้นผ่าศูนย์กลางตัว L เท่าไหร่ ใช้ลวดเบอร์อะไรครับพันกี่รอบ พร้อมวงจรด้วนนะครับ
ช่วยตอบให้ละเอียดหน่อยครับผมเป็นมือใหม่ครับขอบคุณล่วงหน้าครับ

คําถามนี้สร้างงานในชนบทให้เราได้ดีทีเดียวนะ   โอเคเอารูปตู้มาให้ดูก่อน  ใช้โปรเเกรมคําณวนที่ให้ดาวน์โหลดในกระทู้นี้เเหละ     ปรับปริมาตรตู้เป็น 38.722 ลิตร  เเปลงหน่วยเป็นลูกบาศก์ฟุตด้วยโปรเเกรมนี้ก็ได้เท่ากับ  1.369 ลบฟุต  ตัวตุู้้ก็ดูที่รูปได้เลย   หน่วยเป็นนิ้ว  ลูกศรที่ชี้หน่วยเป็นเซ้นต์   ท่อ 2.5 inch ยาว 15.80 cm  ขนาดตู้ที่ให้มาเป็นเฉพาะลงดอกเบส    เเต่เราจะออกเเบบเป็น 3 ทาง  ก็ตัดไม้เผื่อความยาวขึ้นไปเลย  90- 100 cm ก็น่าจะลงดอกเเหลมกับกลางได้เเล้ว     ก็เเล้วเเต่เราจะออกเเบบ   ว่าจะเอาเเบบไหน   ส่วนวงจรเนทเวิร์คจะนํามาลงให้ภายหลังนะครับ    ว่างๆว่าจะปรับปรุงใหม่  อาจจะเป็นออเดอร์ที่ 2  ต้องรอผลการวัดอีกที    เสียงกลางคงเป็นตัวนี้  http://www.mynpe.com/more.php?data=005011702013  เพราะเคยฟังมาคร่าวๆเเล้วมันมีเเววดี    เเหลมก็เป็น TL 10-32  project นี้คิดขึ้นมาสําหรับมือใหม่ๆ      หวังว่าหลายๆคนคงทําได้ไม่ยาก   อีกอย่างจะทําให้รู้จักปรับเเต่งได้เอง    สําหรับคนที่จะหัดปรับเเต่ง   3 ทางมีข้อดีหลายอย่าง  กรวยมันทํางานสบายกว่า 2 ทาง  เเละการออกเเบบ xo ก็ง่ายกว่า   ใช้วงจรพื้นๆ ก็ได้เสียงดีทีเดียว    ต่อไปก็ทําเองได้     วันนี้ลองซิมมูเรท  ตัวตู้ดูเพื่อให้มันออกเเบบวงจรเป็นไปตามที่เราคําณวนโดยไม่ต้องเเก้ไข้ xo มากนัก   ถ้าเราใช้ขนาดตู้สูง 90 เซ็น   ควรวางดอก ทวีทเตอร์ราวๆ2นิ้วตํ่าลงมาจากด้านบน   เสียงกลางก็ไล่ลงมาไม่มีปัญหามานัก   ส่วนเสียงทุ้มก็ราวๆ เเผ่นกั้นกลางตํ่าลงมา 1 นิ้วก็พอจากเเผ่นกั้นห้องเเยกออกจากกัน   เดี๋ยว xo เเละขนาดลวดจะนํามาลงให้อีกทีนะครับ    มีรูปตู้เมืองนอกมาให้ดูด้วย   ก็ๆออกเเบบเหมือนๆนี้ก็ได้ถ้าจะทํา
cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #182 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 08:29:31 PM »

อ้างถึง

ดอก 6" A166-2SPH    ดูท่าทางจะเป็นดอกที่เหมาะสําหรับตู้เปิดมากกว่านะครับ   การนํามาใส่ตู้เปิดจะทําให้เบสลึกขึ้น  เเละมีปริมาณมากขึ้น    ทวีทเตอร์ TL-017 พี่ไม่เคยใช้เลย   ไม่รู้ว่าเสียงเป็นอย่างไรมั่ง   น่าจะดีกว่า TL-017 นะครับ    สําหรับเรื่อง active crossover  ลองปรับจุดตัดดูที่ 2.5-3 khz  ก็น่าจะโอเคเเล้ว
ตู้เปิดคงจะดีกว่าอย่างพี่ว่าครับ แม่เหล็กใหญ่โตมาก เผอิญผมมีตู้เก่าซื้อจากออดิโอคอนซัลแตนซ์ราว ๆ 20 ปีมาแล้วเป็นตู้ปิดปริมาตรภายในซัก 10 ลิตร(ไม่ใช่ 9 ลิตรครับ คำนวนผิด) ดอกลำโพงเดิมของ Audax เสียหมดแล้ว เลยลองเอา Hokutone 6" A166-2SPH มาใส่แทน เอาทวีทเตอร์ TL-10-17 วางไว้ข้างบนเลย ขี้เกียจคว้านขยายรูครับ ฟังเพลงเบสพอใช้ได้ครับ ไม่รู้สึกว่าขาดเบส

TL-10-17 ตัวนี้ผมว่าเสียงใช้ได้ครับ ไม่เคยลองเทียบกับ TL-10-32 เลยไม่รู้ว่าต่างกันแค่ไหน ส่วนจุดตัดความถี่ ผมลองตัดที่ 3.5 KHz กับ 2.2KHz ด้วย Active cross 24db/ot พบว่าที่ 2.2 KHz เสียงดีกว่าพอควร (ผมตัดที่ความถี่ต่ำแต่ชันเลยไม่ค่อยกลัวขาดครับ อีกอย่างราคามันไม่แพง เลยกล้าทดลองครับ) ... ผมไม่แน่ใจว่าทวีทเตอร์ตัวนี้ resonance ที่ตรงไหน ด้วยความที่อยากจะลองตัดให้ต่ำลงกว่านี้อีกเลยลองพยามที่จะเลื่อนความถี่ resonance ให้ต่ำลงโดยเพิ่มขนาดห้องอากาศหลังโดมให้ใหญ่ขึ้น ผมเจาะรูขนาด 1/2" ที่ pole piece ทะลุไปข้างหลังเลย แล้วเอาสำลียัดรูให้เต็มป้องกันการ resonance จากรู และตัดผ้าเป็นวงแหวนมาแปะที่ขอบ ๆ ของ pole piece เพื่อลด resonance ภายใน พบว่าเสียงกลางอิ่มขึ้น ดังขึ้น ลื่นขึ้น แต่เสียงร้องรายละเอียดแย่ลงเล็กน้อยไม่คมชัดเท่าของเดิม ๆ (ผมซื้อ TL-10-17 มา 2 คู่มาทดลองต่อกลับไปกลับมาเทียบดู)

ผมไม่ได้ทำ chamber หรือปิดรูของ pole piece ที่เจาะที่ด้านหลังแม่เหล็ก กะว่าว่าง ๆ จะลองอุดรูด้านหลังเพื่อจำกัดปริมาตรอากาศภายใน ให้ขนาดห้องใหญ่ขึ้นกว่าเดิม ๆ แต่ไม่เปิดทะลุแบบนี้ ดูว่าเสียงจะเป็นไงมั่ง เสียดายผมไม่มีเครื่องมือวัดค่าต่าง ๆ เพื่อเปรียบเทียบ .. ใช้หูฟังอย่างเดียวรู้สึกเหนื่อยครับ แต่ก็อยากจะลองดู
cascode
member
*

คะแนน1

« ตอบ #183 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:56:31 AM »

แก้รูปครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #184 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:49:43 PM »

รอเน็ตเวอร์ต่อไปครับ Cheesy Cheesy Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #185 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 11:45:18 PM »

ตู้เปิดคงจะดีกว่าอย่างพี่ว่าครับ แม่เหล็กใหญ่โตมาก เผอิญผมมีตู้เก่าซื้อจากออดิโอคอนซัลแตนซ์ราว ๆ 20 ปีมาแล้วเป็นตู้ปิดปริมาตรภายในซัก 10 ลิตร(ไม่ใช่ 9 ลิตรครับ คำนวนผิด) ดอกลำโพงเดิมของ Audax เสียหมดแล้ว เลยลองเอา Hokutone 6" A166-2SPH มาใส่แทน เอาทวีทเตอร์ TL-10-17 วางไว้ข้างบนเลย ขี้เกียจคว้านขยายรูครับ ฟังเพลงเบสพอใช้ได้ครับ ไม่รู้สึกว่าขาดเบส

TL-10-17 ตัวนี้ผมว่าเสียงใช้ได้ครับ ไม่เคยลองเทียบกับ TL-10-32 เลยไม่รู้ว่าต่างกันแค่ไหน ส่วนจุดตัดความถี่ ผมลองตัดที่ 3.5 KHz กับ 2.2KHz ด้วย Active cross 24db/ot พบว่าที่ 2.2 KHz เสียงดีกว่าพอควร (ผมตัดที่ความถี่ต่ำแต่ชันเลยไม่ค่อยกลัวขาดครับ อีกอย่างราคามันไม่แพง เลยกล้าทดลองครับ) ... ผมไม่แน่ใจว่าทวีทเตอร์ตัวนี้ resonance ที่ตรงไหน ด้วยความที่อยากจะลองตัดให้ต่ำลงกว่านี้อีกเลยลองพยามที่จะเลื่อนความถี่ resonance ให้ต่ำลงโดยเพิ่มขนาดห้องอากาศหลังโดมให้ใหญ่ขึ้น ผมเจาะรูขนาด 1/2" ที่ pole piece ทะลุไปข้างหลังเลย แล้วเอาสำลียัดรูให้เต็มป้องกันการ resonance จากรู และตัดผ้าเป็นวงแหวนมาแปะที่ขอบ ๆ ของ pole piece เพื่อลด resonance ภายใน พบว่าเสียงกลางอิ่มขึ้น ดังขึ้น ลื่นขึ้น แต่เสียงร้องรายละเอียดแย่ลงเล็กน้อยไม่คมชัดเท่าของเดิม ๆ (ผมซื้อ TL-10-17 มา 2 คู่มาทดลองต่อกลับไปกลับมาเทียบดู)
ผมไม่ได้ทำ chamber หรือปิดรูของ pole piece ที่เจาะที่ด้านหลังแม่เหล็ก กะว่าว่าง ๆ จะลองอุดรูด้านหลังเพื่อจำกัดปริมาตรอากาศภายใน ให้ขนาดห้องใหญ่ขึ้นกว่าเดิม ๆ แต่ไม่เปิดทะลุแบบนี้ ดูว่าเสียงจะเป็นไงมั่ง เสียดายผมไม่มีเครื่องมือวัดค่าต่าง ๆ เพื่อเปรียบเทียบ .. ใช้หูฟังอย่างเดียวรู้สึกเหนื่อยครับ แต่ก็อยากจะลองดู

ตัวตู้สวยดีครับ   ถ้าจําได้น่าจะเป็นลําโพงรุ่น AP 101  ดอกเเหลมที่ติดตัวของมันน่าจะเป็น Audax รุ่นเดียวกับ diamond....   https://www.madisound.com/store/product_info.php?manufacturers_id=120&products_id=96    เหลือบดูราคาเเล้วเเค่ 5 ดอลล่าร์กว่าเอง   เห็นเจาะรูที่เเม่เหล็กเเล้วตกใจ     เรโซเน้นท์ตํ่าลงจริงครับ  เเต่มันก็ไปมีผลต่อส่วนอิ่นๆของการตอบสนองความถี่ด้วยเหมือนกัน  อย่างที่หูได้ยิน  โดยมากเกิดจากโดมผ้าที่ไม่สามารถคงสภาพอยู่ได้   ลองปิดหลังเเม่เหล็กดูครับ    มันจะได้ไม่ลงตํ่ามากเกินไป   เห็นดอก Hokutone  ชุดนี้เเล้ว    น่าลองมากๆ  เเม่เหล็กขนาดใหญ่เบสไม่เยอะมากเเต่มันเก็บตัวดี   คอ ไฮ-ไฟ ชอบครับ  เบสมันเป็นจังหวะเเน่นอน 

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #186 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 12:06:06 AM »

รอเน็ตเวอร์ต่อไปครับ Cheesy Cheesy Cheesy

เดี๋ยวทําให้นะครับ  พยายามออกเเบบด้วยวงจรง่ายๆ  เเต่มันก็ไม่ค่อยจะง่าย   ไม่เเน่ใจวันนี้ลองซิมมูเลทดูอีกทีทั้ง 3 ดอก เลย  มันน่าคิดตรงเสียงกลางนี่เเหละ    เเต่จะออกเเบบให้เร็วๆนี้เเหละครับ   

Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #187 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 01:04:14 PM »

ขอบคุณพี่ Tawach สำหรับข้อคิดเห็นและความรู้ดีๆครับ  ping!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #188 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 12:53:05 AM »

ไปเห็นเขา clone ลําโพง watt puppy  เเละ fullrange  ดูเเล้วสวยดีเลยนํามาให้ดู    เเต่ส่วนตัวเเล้วพี่ไม่ค่อย clone ของใคร    ชอบออกเเบบเองมากกว่า    ฟังไปปรับไปมันกว่าเยอะ   ใครไม่มี RTA  ก็ไม่เป็นไรฟังเอาก็ได้    จริงๆเเล้ว RTA มันก็มีจุดอ่อนตั้งเยอะ   จะนํามาเป็นบรรทัดฐานเลยก็ไม่ได้     เเต่ตามเวบร้านเครื่องเสียงรถยนต์นั้นก็ชอบเอามาโฆษณากัน     โดยหวังว่าจะนํามาเป็นลู่ทางในการสร้างความเชื่อถือ   ลองคิดง่ายๆคนใช้ RTA มีเยอะเเยะบนโลก  เเต่ทําไมไม่เก่งเหมือนหมด  นี่เเหละความจริง

http://www.lumpong.com/Lumpong.com/Loudspeaker_Project/Entries/2009/5/15_Photo_of_the_Day.html
http://www.cafe-audiophile.com/index.php?option=com_content&view=article&id=67&Itemid=102
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #189 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 01:03:16 AM »

เห็นลําโพงรุ่นนี้เเล้วอยากทําจริง   ตั้งใจว่าจะทํา 6 นิ้วสองทางใหม่    มอง transmission line ของ PMC เเล้วอยากทําจริงๆ   มีดอกลําโพงราคาไม่เเพงนักมาฝาก  เป็นของเยอรมัน   สเปคมีครบหมด  มีทั้ง 6,8,10 นิ้ว  ลองดูนะครับเผื่อใครอยากจะนํามาออกเเบบ   ยี่ห้อนี้ดังทางยุโรบพอสมควร

http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=3284267
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318434
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318563
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318535
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318541

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #190 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 01:12:41 AM »

เขียนเเบบตู้มาใหม่  ออกเเบบวงจร xo มาให้ด้วย   ดอกกลางเเละเเหลมจริงๆเเล้วถ้าวางข้างๆตู้มันจะได้ความราบเรียบมากกว่านะ    เเต่มันอาจจะไม่สวย   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #191 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 01:24:59 AM »

วันนี้ลองเอาดอก  platinum  ของน้องในเวบนี้ลองมาออกเเบบเป็นตู้ฮอร์นดู   ปรากฏว่าไม่ค่อยจะได้เรื่องเลย  มันลงตัวยากมาก  น่าจะเป็นเพราะค่า parameter ไม่เหมาะสม 

member
*

คะแนน0

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 20, 2010, 08:04:18 AM »

movely
member
*

คะแนน0

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 05:24:35 PM »

สวัสดีครับ พี่ Thawach  และทุกท่าน   lv!
   ผมอ่าน กระทู้นี้ มา 2 รอบแร่ะ กำลังจะขึ้น รอบ 3  ก็บอกกันตรงๆเลยว่าที่ต้องอ่านหลายๆรอบ เพราะมันไม่ค่อยเข้าใจ ฮาา
ตอนนี้เริ่ม เข้าใจนิดๆ แร่ะ แล้วถ้าได้ลอง ลงมือทำดู ก็คงจะเข้าใจได้มากขึ้น
   เริ่มจากอยากได้ชุดเครื่องเสียงไว้ฟังเพลงแทนของเดิมที่ฟังอยู่ ( CD walkman กับ ลำโพงคอม ธรรมดาๆ ) ตอนแรกตั้งใจ จะซื้อ set ของ magnet (cd , integated amp , ลำโพง) สามหมื่น กว่าบาท (แพงเอาการ สำหรับผม)  แต่อ่านไปอ่านมา ก็ชักอยากทำเอง คิดถึงสมัย กัดปริ้นทำ MA200 เมื่อ 15ปีที่แล้ว กับตู้ลำโพงประกอบเองบ้านหม้อ (คุ้นๆ 6 นิ้วจะยี่ห้อ coral) ตอนนี้เอาไว้บ้านต่างจังหวัด ทุกวันนี้ พี่สาวยังใช้ดู ซีรีย์เกาหลีอยู่เลย ทนอึดมากๆ  Grin
   แต่ยอมรับว่า พอจะเริ่มทำมันมืดแปดด้านจริงๆ เริ่มไม่ถูก ฮาา  ตอนแรกกะว่าจะเริ่ม ที่ cd-rom + DAC ก่อน อ่านไปอ่านมาชักมึนๆ  จน 2- 3 วันก่อนหลงเข้ามา ที่กระทู้นี้ได้ไง ไม่ทราบ  ... อ่านแล้วผมชอบมากๆ เลยครับ กับการที่ ใช้ของราคาไม่แพง แต่เลือกที่จะใช้อย่างคุ้มค่า หาจุดที่เหมาะสมที่สุด .. มันโดนใจครับ   เลยเปลี่ยนใจมาเริ่มที่ ลำโพงก่อนดีกว่า 
    ผมเน้นฟังเพลงอย่างเดียว แนวเพลงที่ฟัง ก็จะเป็น
60 % เป็น Acoustic  หนักไปทาง Guitar (อยากฟังเสียง guitar ชัดๆ ครับ)
30 % เพลง pop ทั่วไป
10 % เพลง Rock

ที่คิดไว้ คงเป็นตู้เปิด 2 ทาง   เป็น TL10-32 กับ 6 นิ้ว  A166-2SPH  เด้วต้องไปดูที่ ณัฐพงษ์อีกที
ส่วนเรื่องตู้ คงอาจจะต้องซื้อสำเร็จก่อน เพราะผมยังไม่มีพวกเครื่องมืองานไม้  มีอะไรแน่ะนำ มั้ยครับ ในการเลือกตู้ ดูจากกระทู้ คร่าวๆ จะเป็นตู้เปิด 14 ลิตร
เอ... รึผมสามารถ ไปจ้างเค้าตัดตามขนาดที่ต้องการได้เลย .. อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

ผมก็แอบสนใจ ลำโพง เยอรมัน "visaton" ที่พี่แน่ะนำมาเหมือนกันน่ะครับ  เริ่มลังเล  ราคาก็ไม่แพงนัก ยังอยู่ในงบที่ตั้งไว้อยู่
รึผมจะโดดมาทำ ลำโพงตัวนี้เลยดีครับ ไหนๆก็จะทำแร่ะ (ลึกๆเป็นพวกแอบบ้า ของเยอรมัน อยู่นิดๆด้วยครับ ฮาา)

สนใจตัว  Loudspeaker,driver,mid bass,6.5in,60W,8 Ohm 
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318563

กับ Loudspeaker,driver,domed,tweeter,magnetically shielded,0.4in,60W,8 Ohm 
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318670

ขอบคุณมากครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 01:34:13 AM »

ลวดที่ใช้กับวูฟเฟอร์กับเสียงกลางใช้เบอร์ 18 swg มีเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1.2 mm    ส่วนทวีทเตอร์ใช้ 25 swg มีเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 0.5 mm จะดีกว่าครับ     0.5 mm  จะมีขนาดเล็กหน่อยไม่ต้องพันเรียงเส้นก็ได้ครับเพราะพันยาก พันเสร็จใช้มิเตอร์วัดดูอีกทีก็ใช้ได้        ใช้เเกนขนาด 1 นิ้ว กําลังดีครับ   เดี๋ยวคราวหน้าจะคําณวนรอบโดยประมาณให้นะครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #195 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 02:00:51 AM »

สวัสดีครับ พี่ Thawach  และทุกท่าน   lv!
   ผมอ่าน กระทู้นี้ มา 2 รอบแร่ะ กำลังจะขึ้น รอบ 3  ก็บอกกันตรงๆเลยว่าที่ต้องอ่านหลายๆรอบ เพราะมันไม่ค่อยเข้าใจ ฮาา
ตอนนี้เริ่ม เข้าใจนิดๆ แร่ะ แล้วถ้าได้ลอง ลงมือทำดู ก็คงจะเข้าใจได้มากขึ้น
   เริ่มจากอยากได้ชุดเครื่องเสียงไว้ฟังเพลงแทนของเดิมที่ฟังอยู่ ( CD walkman กับ ลำโพงคอม ธรรมดาๆ ) ตอนแรกตั้งใจ จะซื้อ set ของ magnet (cd , integated amp , ลำโพง) สามหมื่น กว่าบาท (แพงเอาการ สำหรับผม)  แต่อ่านไปอ่านมา ก็ชักอยากทำเอง คิดถึงสมัย กัดปริ้นทำ MA200 เมื่อ 15ปีที่แล้ว กับตู้ลำโพงประกอบเองบ้านหม้อ (คุ้นๆ 6 นิ้วจะยี่ห้อ coral) ตอนนี้เอาไว้บ้านต่างจังหวัด ทุกวันนี้ พี่สาวยังใช้ดู ซีรีย์เกาหลีอยู่เลย ทนอึดมากๆ  Grin
   แต่ยอมรับว่า พอจะเริ่มทำมันมืดแปดด้านจริงๆ เริ่มไม่ถูก ฮาา  ตอนแรกกะว่าจะเริ่ม ที่ cd-rom + DAC ก่อน อ่านไปอ่านมาชักมึนๆ  จน 2- 3 วันก่อนหลงเข้ามา ที่กระทู้นี้ได้ไง ไม่ทราบ  ... อ่านแล้วผมชอบมากๆ เลยครับ กับการที่ ใช้ของราคาไม่แพง แต่เลือกที่จะใช้อย่างคุ้มค่า หาจุดที่เหมาะสมที่สุด .. มันโดนใจครับ   เลยเปลี่ยนใจมาเริ่มที่ ลำโพงก่อนดีกว่า 
    ผมเน้นฟังเพลงอย่างเดียว แนวเพลงที่ฟัง ก็จะเป็น
60 % เป็น Acoustic  หนักไปทาง Guitar (อยากฟังเสียง guitar ชัดๆ ครับ)
30 % เพลง pop ทั่วไป
10 % เพลง Rock

ที่คิดไว้ คงเป็นตู้เปิด 2 ทาง   เป็น TL10-32 กับ 6 นิ้ว  A166-2SPH  เด้วต้องไปดูที่ ณัฐพงษ์อีกที
ส่วนเรื่องตู้ คงอาจจะต้องซื้อสำเร็จก่อน เพราะผมยังไม่มีพวกเครื่องมืองานไม้  มีอะไรแน่ะนำ มั้ยครับ ในการเลือกตู้ ดูจากกระทู้ คร่าวๆ จะเป็นตู้เปิด 14 ลิตร
เอ... รึผมสามารถ ไปจ้างเค้าตัดตามขนาดที่ต้องการได้เลย .. อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ

ผมก็แอบสนใจ ลำโพง เยอรมัน "visaton" ที่พี่แน่ะนำมาเหมือนกันน่ะครับ  เริ่มลังเล  ราคาก็ไม่แพงนัก ยังอยู่ในงบที่ตั้งไว้อยู่
รึผมจะโดดมาทำ ลำโพงตัวนี้เลยดีครับ ไหนๆก็จะทำแร่ะ (ลึกๆเป็นพวกแอบบ้า ของเยอรมัน อยู่นิดๆด้วยครับ ฮาา)

สนใจตัว  Loudspeaker,driver,mid bass,6.5in,60W,8 Ohm 

กับ Loudspeaker,driver,domed,tweeter,magnetically shielded,0.4in,60W,8 Ohm 
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318670

ขอบคุณมากครับ

วูฟเฟอร์ A166-2SPH  มันก็ดีนะครับ เเต่มันไม่มีสเปคดอก   ตัวพี่เองก็ไม่มีดอกนี้   เเต่เท่าที่ดูมันลงตู้เปิด 14-20 ลิตรได้อย่างสบายเลยครับ    ตู้ใหญ่หน่อยเบสก็จะลึกกว่า     ส่วนทวีทเตอร์รุ่น TL 10-17  จะน่าลองมากกว่าเข้าใจว่าปลายจะขึ้นไปได้สูงกว่า   ดอกชุดนี้ออกเเบบดีๆจะให้เสียงนุ่มนวลมากกว่าให้รายละเอียด   เเต่ไม่ใช่ขาดรายระเอียดนะครับ     ส่วนดอก  visaton  นั้นพี่เพิ่งดูสเปคจริงๆวันนี้    ดอกทุ้มไม่เเพงเลยเเถมมีสเปคมาให้ด้วย  ดอกนี้อาจจะต้องการเเอมป์วัตต์ถึงๆหน่อยเพื่อให้รายละเอียดออกมา      น่าจะเป็นดอกที่ฟังได้นานๆมาเเบบนุ่มนวลมากกว่าที่จะขุดคุ้ยเเต่รายละเอียด   ดอกมิดเบสที่พี่เลือกมาทั้งหมดโดยมากจะเป็นดอกโพลีมากกว่าเเบบอื่น     ทั้งนี้เป็นเพราะมือใหม่ๆสามารถทําเนิทเวิร์คได้ลงตัวเเบบง่ายๆ      ดอกวูฟเฟอร์ A166-2SPH  ถ้าทําเป็น 2 ทาง ใช้ลวดราวๆ 1.5 mh ตัวเดียวก็ได้ครับ   ส่วนทวีทเตอร์ก็ใช้ออเดอร์ที่สองเเบบธรรมดาๆ   เเล้วค่อยๆเลื่อนจุดตัดมาชนกัน   ใช้การฟังเอาก็ได้ครับไม่ยากเลย    ส่วนดอกเเหลมของ visaton  อันนี้ไม่น่าเล่นครับ   เพราะมันเหมาะใช้ทําลําโพง 3 ทางมากกว่า   หรือใช้กับ 2 ทาง ดอก 5 นิ้วมากกว่านะครับ     ดอกเเหลมลองดูที่เวบ  ออดิโอคอนซัลเเต้นท์  ก็ได้ครับเป็นดอก vifa ที่ใช้กับลําโพงรุ่น samba  ราคาน่าจะอยู่ราวๆ  ไม่น่าเกินดอกละพันบาทนะครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #196 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 02:20:56 AM »

มาคราวนี้พี่มีลิ้งค์การออกเเบบลําโพง Transmission line มาฝาก   เป็น excel online นะครับ   ให้เราใส่ข้อมูลดอกขนาดต่างๆจะออกมาเอง

http://dbdynamixaudio.com/category/calculators/

นอกจากนั้นพี่ลองออกเเบบดอก Platinum เป็น Transmission line  เเละ folded horn  มาให้เผื่อมีใครใช้ดอกนี้อยู่บ้าง   

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #197 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 02:55:10 AM »

ว่าจะสั่ง Paudio HP-15w รุ่นเก่าเเต่ก็หาไม่ได้  มันมีเเต่รุ่น 15IMF  12s  ซึ่ง fs มันไม่ค่อยตํ่าเหมือนรุ่นเเรกที่เป็นซีรีย์เดียวกัน  ซึ่งมี fs 34 hz  เเต่อันใหม่ดันเป็น 47 hz มันไม่น่าเล่นเลยนอกจากมาทํา PA  เเต่ก็ได้ลองนํามาออกเเบบ Horn ดู  ได้ค่าตามรูป
Bomber
member
*

คะแนน0

« ตอบ #198 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 09:04:51 AM »

รบกวนพี่ thawach ช่วยออกแบบตู้ 2 ทางของ VISATON กับ TL10-17 พร้อม xo ด้วยครับ ผมลองทำใน WIN ISD แล้วได้ตู้ปิดขนาด 500 ลิตรครับเลยไม่แน่ใจครับ
http://thailand.rs-online.com/web/search/searchBrowseAction.html?method=getProduct&R=4318541
movely
member
*

คะแนน0

« ตอบ #199 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 06:40:50 PM »

ขอบคุณพี่  Thawach มากครับ
ตัดสินใจแล้วจะลองใช้  A166-2SPH  กับ  TL 10-17  ดู
ตู้ที่ดูๆไว้ เป็นตู้เปิด ขนาด (กว้าง * ยาว * สูง) 24* 29*40 cm 
ไม้หนา 2cm คิดปริมาตรภายในก็ 20*25*36 cm = 18 ลิตร
ขนาดท่อน่าจะซัก 1.5 นิ้ว  แต่ความยาวท่อลืมวัดครับ  น่าจะซัก 10 - 15 cm

ืำnetwork ตามที่พี่แน่ะนำ ตอนนี้ได้ขด L2 = 1.5mH  order1 สำหรับ A166-2SPH  มาแล้ว
ส่วน network order2 ของ TL 10-17  ผมลองเดาๆ คำนวนดูจากโปรแกรม speaker builder  คิดที่ xo 3kHz
ได้ C1 = 4.6 uF , L1 =  0.6 mH  ครับ  ถูกแล้วรึยังครับ ขอคำแน่ะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ  Cheesy

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #200 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:20:34 AM »

รบกวนพี่ thawach ช่วยออกแบบตู้ 2 ทางของ VISATON กับ TL10-17 พร้อม xo ด้วยครับ ผมลองทำใน WIN ISD แล้วได้ตู้ปิดขนาด 500 ลิตรครับเลยไม่แน่ใจครับ

ดอกนี้มีสเปคไม่เหมือนดอกอื่นๆ   พี่ลองลดขนาดลงมาเหลือ 40 ลิตร   การตอบสนองโด่งอยู่บ้างเเถวๆ 60  hz  เเต่คงไม่มีปัญหาอะไร  ฟังจริงๆอาจจะมีมิดเบสหนาอยู่บ้างเล็กน้อย  สําหรับ xo  จะออกเเบบคร่าวๆให้ครับ  เเต่ว่าสั่งดอกไปเเล้วหรือยัง    การออกเเบบ xo ควรจะได้ตู้ที่มีขนาดเเน่นอนเเล้วครับ    ถึงจะออกเเบบได้ครับ   

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #201 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 01:29:40 AM »

ขอบคุณพี่  Thawach มากครับ
ตัดสินใจแล้วจะลองใช้  A166-2SPH  กับ  TL 10-17  ดู
ตู้ที่ดูๆไว้ เป็นตู้เปิด ขนาด (กว้าง * ยาว * สูง) 24* 29*40 cm 
ไม้หนา 2cm คิดปริมาตรภายในก็ 20*25*36 cm = 18 ลิตร
ขนาดท่อน่าจะซัก 1.5 นิ้ว  แต่ความยาวท่อลืมวัดครับ  น่าจะซัก 10 - 15 cm

ืำnetwork ตามที่พี่แน่ะนำ ตอนนี้ได้ขด L2 = 1.5mH  order1 สำหรับ A166-2SPH  มาแล้ว
ส่วน network order2 ของ TL 10-17  ผมลองเดาๆ คำนวนดูจากโปรแกรม speaker builder  คิดที่ xo 3kHz
ได้ C1 = 4.6 uF , L1 =  0.6 mH  ครับ  ถูกแล้วรึยังครับ ขอคำแน่ะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ  Cheesy

พี่ลดจุดตัดลงมาอีกเป็น 2500 hz  ได้ค่า L2 = 0,72 mH  C2 = 5,627 µF  สําหรับทวีทเตอร์   ต่อเสร็จเบิร์นไปหลายๆวันก่อน   พอเข้าที่ลองฟังดูอีกที  ถ้าเเหลมเยอะก็ใช้ R ลดจนได้ระดับเดียวกัน    เเล้วลองฟังดูอีกที
anuwatpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #202 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:10:11 PM »

รบกวนครับ ว่า ตู้ทรานมิสชั่นลาย ทำความดังได้สูงกว่าตู้เเบบอื่นโดยส่วนใหญ่หรือเปล่าครับ เยี่ยมมาก
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์