SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:38:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716279 ครั้ง)
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 09:08:49 AM »

ขอบคุณครับพี่Thawachมากๆนะครับ
แล้วลำโพง5นิ้วปริมาตรคร่าวๆซักเท่าใหร่ครับว่าจะทำตู้ซับเล่นซักหน่อยครับเอาแบบอื่นก็ได้ครับพี่ขอให้ได้ลองทำก็พอแล้ว  เคยลองกะเอาเองเสียงไม่ได้เรื่องเลยครับบางครั้ง
ช่วงเบสออกว้อยส์กระแทกดังแป็กเลยครับเบสบวมบ้าง  ไม่เหมือนลำโพงใหญ่ๆลองกะเอาคร่าวๆเสียงมันยังออกมาดีเลยครับ
ลำโพง5นิ้วที่ว่านี้คนขายเขาบอกว่าอยู่ในซับของมินิคอมโปหรืออะไรนี่แหละครับjavascript:void(0);

hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 05:12:27 PM »

ได้ไมค์ superlux ecm-888b มาแล้วครับ รบกวนพี่Thawach ช่วยดูปรีให้ทีไม่แน่ใจว่าจะใช้แบบใหนครับ
http://www.epanorama.net/zen_schematics/Circuits/Audio/lf071_mic.html
http://www.zen22142.zen.co.uk/Circuits/Audio/ecmmic.html
อยากทำเองครับสู้ราคาไม่ใหวทำเพื่อศึกษาเองไม่ได้เปิดร้านเครื่องเสียงนะครับพี่ ช่วยหน่อยนะครับพี่Thawach
ขอบคุณครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 03:54:30 PM »

ต้องใช้ปรีด้วยหรือคับ  ก้อรุ่นนี้มันมีแบตเตอรี่ข้างในพร้อม FET ขยายมาแล้วนิ

เอ... แล้วจะขยายทำไมอีกนะ... งง พี่ธวัชช่วยผมหน่อยครับ

อีกไม่กี่วันผมก็ว่าจะไปซื้อแล้วล่ะ ขอวิจารย์นิดนึงไมค์รุ่นนี้ มันทำกราฟมันแบนเรียบไปหรือเปล่า กลัวปาหี่น่ะ ยี่ห้อรุ่นอื่นแพงกว่าตั้งเยอะมันยังมียุกยิกช่วงท้วยๆ กราฟเลย (กลัวมันโม้ครับ)
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:16:11 PM »

คุณ db_WB ครับพอดีผมจะต่อเข้าทาง lineIN ครับ ไม่ได้ต่อเข้าทางไมโครโฟนมันต้องมีการขยายก่อนครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #120 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:28:31 PM »

ตกลงใจจะซื้อ superlux ecm-888b แล้วคับ   THANK!!

ผมใช้ Notebook ซึ่งซาวการ์ดมันออนบอร์ด มีรูเสียบไมค์ และหูฟัง เท่านั้นเอง พอจะได้ใหมครับ  อีกอย่างที่ตัว Notebook ก็มีไมค์อีก 2 ตัว (Streo) พร้อมกล้องอีก 1 ตัวติดมาด้วยแล้ว  ไม่รู้จะเซ็ทค่าไมค์อย่างไร กลัวเสียบไมค์ตัวใหม่เข้าไป มันคงรุมกันทำงานทั้ง 3 ตัว  try!!
 ต้องเพิ่มอะไรอีกใหมครับ

ห้องก็รถวิ่งผ่านตลอดเลย เดี๋ยวก็พ่อค้าผลไม้ ไอติม ของเก่า สารพัดเสียงไม่รู้จะได้เรื่องหรือเปล่า  cry2!! 
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #121 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 11:10:49 PM »

ขอบคุณคับคุณ hillman รู้สึกว่าผมยังอ่อนยังงัยไม่รู้

เอาเป็นว่าคุณ hillman  เดินไปเรื่อยๆ แล้วผมจะเดินตามรอยเท้า ถ้าโอกาสเหมาะสม

ขอบคุณคับ ที่แนะนำ   lv!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #122 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:37:07 AM »

ขอบคุณครับพี่Thawachมากๆนะครับ
แล้วลำโพง5นิ้วปริมาตรคร่าวๆซักเท่าใหร่ครับว่าจะทำตู้ซับเล่นซักหน่อยครับเอาแบบอื่นก็ได้ครับพี่ขอให้ได้ลองทำก็พอแล้ว  เคยลองกะเอาเองเสียงไม่ได้เรื่องเลยครับบางครั้ง
ช่วงเบสออกว้อยส์กระแทกดังแป็กเลยครับเบสบวมบ้าง  ไม่เหมือนลำโพงใหญ่ๆลองกะเอาคร่าวๆเสียงมันยังออกมาดีเลยครับ
ลำโพง5นิ้วที่ว่านี้คนขายเขาบอกว่าอยู่ในซับของมินิคอมโปหรืออะไรนี่แหละครับjavascript:void(0);

ดอก 5 นิ้วความยืดหยุ่นในการเลือกขนาดมันตํ่ามาก   ผิดพลาดนิดหน่อยก็ใช้ไม่ได้เลย   ขนาด 5 นิ้ว  ลองตู้เปิดขนาด 6.5 ลิตรดูครับ    เป็นตู้เปิดใช้ท่อขนาด 1-1.5 นิ้ว  นี่เเหละครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #123 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 01:44:38 AM »

ได้ไมค์ superlux ecm-888b มาแล้วครับ รบกวนพี่Thawach ช่วยดูปรีให้ทีไม่แน่ใจว่าจะใช้แบบใหนครับ
http://ww w.epanorama.net/zen_schematics/Circuits/Audio/lf071_mic.html
http://ww w.zen22142.zen.co.u k/Circuits/Audio/ecmmic.html
อยากทำเองครับสู้ราคาไม่ใหวทำเพื่อศึกษาเองไม่ได้เปิดร้านเครื่องเสียงนะครับพี่ ช่วยหน่อยนะครับพี่Thawach
ขอบคุณครับ

พี่ค่อนข้างจะลืมไปมากเเล้วด้านอิเลคทรอนิกส์    เพราะมาสนใจเรื่องลําโพงมากกว่า   ว่างๆเดี๋ยวว่าจะกลับไปทบทวนใหม่   2 วงจรนี้  ถ้าเป็นพี่ทําพี่เลือกตัวบนครับ   ใช้ ic op amp   noise  มันจะตํ่ากว่าครับ   เดี๋ยวนี้หลายๆยี่ห้อก็เล่น op amp กันอยู่โดยมาก   ลองทําดูครับได้ผลอย่างไรก็บอกกันมั่ง   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #124 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 02:07:02 AM »

ตกลงใจจะซื้อ superlux ecm-888b แล้วคับ   THANK!!

ผมใช้ Notebook ซึ่งซาวการ์ดมันออนบอร์ด มีรูเสียบไมค์ และหูฟัง เท่านั้นเอง พอจะได้ใหมครับ  อีกอย่างที่ตัว Notebook ก็มีไมค์อีก 2 ตัว (Streo) พร้อมกล้องอีก 1 ตัวติดมาด้วยแล้ว  ไม่รู้จะเซ็ทค่าไมค์อย่างไร กลัวเสียบไมค์ตัวใหม่เข้าไป มันคงรุมกันทำงานทั้ง 3 ตัว  try!!
 ต้องเพิ่มอะไรอีกใหมครับ

ห้องก็รถวิ่งผ่านตลอดเลย เดี๋ยวก็พ่อค้าผลไม้ ไอติม ของเก่า สารพัดเสียงไม่รู้จะได้เรื่องหรือเปล่า  cry2!! 

พี่ว่าอย่าเพิ่งซื้อเลย   รอ superlux E 302  เข้ามาขายก่อนดีกว่า   เขาทํามาสําหรับ note book จริงๆ   เพราะเจตนาของไมค์ตัวนี้เขาทํามาให้ใช้กับช่องไมค์โดยเฉพาะ   เสียบโดยไม่ต้องใช้ปรีเลยวัดได้เหมือนกันครับ  อย่างไรลองติดต่อกับ NPE ดูเพราะเขาเป็นผู้นําเข้า   อีกทางหนึ่งพี่ว่าสั่งมิคเเคปซูลของพานาโซนิคเข้ามาหลายๆตัวดีกว่า    เพราะมันถูกมาก    พี่เชื่อว่า่หลายๆคนคงขอเเบ่งบ้างหล่ะครับ   ต่อวงจรปรีให้มันก็ไม่น่าจะเกินห้าร้อยบาทใช้งานได้ดีด้วย    เเต่ค่าภาษีเวลาหักมันจะเเพงหน่อยนะครับ    เพื่อนพี่เคยสั่งเพลงจีนจากบริษัท yesasia   ราคารวมเพคเก็จมี 3 ชุดๆ 700  กว่าบาท เเต่เวลาไปรับจริงเสียไปอีกห้าร้อยเป็นเป็นพันสองกว่าๆ   
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #125 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 08:04:28 AM »

วงจรปรีไมค์ ควรใช้วงจรที่ดีที่สุด เพี้ยนน้อยสุด แบบทรานซิสเตอร์รู้สึกจะเป็น Class-A นะคับ คลาสนี้ความเพี้ยนต่ำสุดแล้ว ดูกราฟการตอบสนองก็กว้างมาก โดยเฉพาะความถี่ต่ำๆ <10HZ เอาไว้วัดซับวูฟเฟอร์ได้สบาย คุณภาพดีสุดแล้ว

ส่วนออปแอมป์ ไม่เคยได้ยินการจัดวงจรแบบ Class-A อีกอย่างออปแอมป์มักมีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนสูงกว่าทรานซิสเตอร์ เพราะวงจรภายในซับซ้อนกว่า ดูจากกราฟการตอบสนองความถี่แคบกว่าด้วย

เต็ม 10 ทรานซิสเตอร์ได้ 9.5   ออปแอมป์ได้ 8  Sad
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #126 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 09:40:07 AM »

ขอบคุณพี่Thawach มากๆนะครับเดี๋ยวว่างๆต้องลองตีตู้ดูซะหน่อยแล้ว
ขอบคุณ คุณdB_WBที่ช่วยเสริมนะครับเอาเป็นว่าต้องลองทั้งสองอันเลย (ถ้ามีเวลานะครับยังไงก็ถูกกว่าไปซื้อตั้งหลายเท่า) ดีใจจัง
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #127 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 04:20:45 PM »

วงจรปรีไมค์ ควรใช้วงจรที่ดีที่สุด เพี้ยนน้อยสุด แบบทรานซิสเตอร์รู้สึกจะเป็น Class-A นะคับ คลาสนี้ความเพี้ยนต่ำสุดแล้ว ดูกราฟการตอบสนองก็กว้างมาก โดยเฉพาะความถี่ต่ำๆ <10HZ เอาไว้วัดซับวูฟเฟอร์ได้สบาย คุณภาพดีสุดแล้ว

ส่วนออปแอมป์ ไม่เคยได้ยินการจัดวงจรแบบ Class-A อีกอย่างออปแอมป์มักมีปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนสูงกว่าทรานซิสเตอร์ เพราะวงจรภายในซับซ้อนกว่า ดูจากกราฟการตอบสนองความถี่แคบกว่าด้วย

เต็ม 10 ทรานซิสเตอร์ได้ 9.5   ออปแอมป์ได้ 8  Sad

ว้าได้เเค่ 8 เท่านั้นเองหรือครับ    งั้นยอมเเพ้ดีกว่านะ   เเต่ก็สงสัยเหมือนกันนะออปเเอมป์สัญญาณรบกวนสูงกว่า   เเต่ทําไมทาง  xav  จึงสั่ง opamp  ที่มีสัญญานรบกวนสูงกว่ามาเป็น source ต้นทาง  เเละอีกลิ้งค์หนึ่งดันเอามาทําปรีเเอมป์   งงจริงๆครับ 

http://www.xav-audio.com/html/x-ok.php

http://www.htg2.net/index.php?topic=61625.msg765113
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #128 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 10:36:55 PM »

ผมมั่วน่ะคับ ที่ทวัช  อย่าถือสา   วันนี้มีแอลกอฮอนิดหน่อย ความมั่วมีทุกสังคม

เอาเป็นว่า ทรานซิสเตอร์แค่พระรอง  อยากเป็นพระเอกต้อง FET คับ  จัด Class-a ว่ากันว่าคนที่เกิดมาเพื่อ Hi-end ทุ้กกก....คนมักจบที่ตรงนี้น่ะ เฉพาะสัญญาณขนาดเล็กนะ  ให้สัญญาณแบบซื่อสัตย์ โกงไม่เป็น ตรงไปตรงมา ซื่อบื้อที่สุดก็ Fet นี่แหล่ะ พระเอกหนังไทยขนานแท้

มันถึงไม่ดังกับเขาสักทีงัยพี่  lv!

ส่วนแรงๆ ทรานซิสเตอร์กับพาวเวอร์มอสเฟตเอาไปกินหมด
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #129 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2010, 10:54:41 PM »

เอิ๊กก...   อุ๊บบส์.....

เจ๊...ขออีกขวด  ju_ju!!  ออปแอมป์ก็ออปแอมป์....

ได้ยินชื่อตั้งแต่เด็ก XAV ถูกฝังหัวสมองมาตั้งแต่ยังเป็นวัยรุ่น เขาเจ๋งมากแบรนด์นี้นับถือๆ สมัยก่อนมีโครงงานราคาถูกๆ ให้ประกอบเล่นๆ แต่หลังๆ ไม่เห็นมีนะ  ผมชอบนะคนไทยเก่งๆ อย่างนี้ และยืนหยัดมาจนทุกวันนี้ เพื่อนบอกว่าเสียงดีกว่าเมืองนอกตั้งเยอะ ขายถูกกว่าด้วย ถ้าจำไม่ผิดมีแค่แบรนด์นี้ที่เดียวที่เป็นของไทย ประมาณเกรดส่งออก ส่วนที่เหลือ Made in คลองถม กะบ้านหม้อ ส่งออกเต็มที่ก็พม่า ลาว กะเขมร จะมีหน่อยก็เน้นผลิตเฉพาะดอกลำโพงเฉยๆ  ส่งออกดังทั่วโลกเช่นกัน อย่าง P.audio จีนตีนใหญ่กว่าแต่ไม่กล้าเหยียบรอยเท้า

ส่วนอีกแบรนด์ ไม่รู้ทำอีท่าใหน North ตู้ลำโพงทรงกลองยาว ทุกอย่างดีหมดแต่ทำไมน้อถึงตายตรงท้ายกลอง  ออกทีวีด้วยนะผมจำได้ ทุกวันนี้กลายเป็นของหายากซะแล้ว... งง ฝรั่งทำลำโพงหอยทากยังขายได้เป็นล้าน....   เอิ๊กส์...
 งง
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #130 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:48:09 PM »

พี่Thawachครับผมได้เอาชุดปรีไมค์ในเครื่องVideo Sony อันเก่ามาแกะ ดูData Sheet ของopampก็น่าจะOKเลยลองต่อลงกล่องแล้วใส่ถ่าน9Vแล้วเสียบไมค์ปรากฎว่าใช้ได้เลย ไม่ต้องได้ซื้ออุปกรณ์มาทำแล้ว ตอนนี้ยังไม่ได้ลองโปรแกรมจริงๆซักที(ไม่ค่อยมีเวลาเมียดุ)
แล้วเมื่อไหร่พี่ThawachจะสอนการควบคุมImpedanceของลำโพงละครับกำลังรอ ร้อ รอ รบกวนด้วยนะครับ THANK!!
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #131 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 07:29:04 PM »

เห็นลำโพงตัวใหญ่ๆ สูงๆ มีดอกเยอะๆ ก็อยากทำ ไม่รู้จริงๆครับ ว่าหากเราใช้ดอกดีๆ หน่อย แต่ราคาไม่ต้องแพงมาก แล้วทำเป็นตู้ใหญ่ๆ ใส่ดอกเยอะๆ สูงสัก 1.5 เมตร พี่ Thawach ช่วยวิจารย์หน่อยครับ ถ้าเทียบกับลำโพง 3 ทางวางพื้นธรรมดามี่ยี่ห้อหน่อย เสียงมันน่าจะเป็นไปในทิศทางใด สำหรับพี่แล้ว พี่ชอบใหมครับ แบบใหญ่ๆ

ผมรู้สึกว่ามันดูอลังการ แต่คนไม่ค่อยนิยมเท่าใหร่
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #132 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 04:29:37 PM »

อยากรู้เหมือนกัน เรื่อง วงจรควบคุม Impedanze ของลำโพง  มันมีอุปกรณ์ไม่กี่ตัวแต่ก็งง มันควบคุมได้อย่างไร หาข้อมูลก็ไม่ค่อยมีให้อ่าน Sad

เอ... หายไปนานจัง  หิว
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #133 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 10:25:54 AM »

เห็นฝรั่งทำลำโพงแปลกๆ สวยดี
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #134 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:20:45 AM »

Evil
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #135 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:24:48 AM »

Evil
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 11:27:50 AM »

Evil
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #137 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 09:31:50 AM »

พี่Thawachครับผมได้ลองซื้อลำโพงรถยนต์ 10นิ้วโครงหล่อราคาพันกว่าลองเทสเสียงที่ร้านเบสนุ่มลึกดีครับ(ลองเกือบชั่วโมงจนเป็นที่พอใจทั้งคุณภาพและราคา)แต่มันไม่ม่ค่าพารามิเตอร์ครับผมอยากจะเอาไปวัดกับโปรแกรมLimpดู Sadแต่ติดปัญหาว่ามันมี2Coilไม่รู้ว่าจะต้องวัดCoilคอยชุดเดียวหรือขนานหรืออนุกรมครับ และโปรแกรมมันจะวัดถูกต้องซักกี่%ครับ ขอบคุณครับพี่ ขอบคุณ
ทำไมพี่Thawachหายไปนานครับช่วงนี้  หรือไม่สบายครับ ถ้าไม่สบายก็ขอไห้หายไวไวนะครับ lv!
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #138 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 01:25:58 AM »

พี่ Thawach จากเราไปเสียแล้ว จะทำอย่างไรถ้าคำตอบบางอย่างไม่สามารถหาได้จากผู้คนทั่วไป จะเป็นอย่างไรถ้ามนุษย์มิอาจถ่ายทอดองค์ความรู้สู่คนรุ่นหลังเพื่อสานต่อพัฒนาการ

จบงานสำคัญเมื่อไหร่ มาร่วมกันสานต่อเจตนารมย์นะครับ ผมยังติดตามผลงานคุณอยู่ร่ำไป
  ju_ju!!

(จาก คนสิ้นหวัง) help!!!
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #139 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:33:34 PM »

เอิ๊กก...   อุ๊บบส์.....

เจ๊...ขออีกขวด  ju_ju!!  ออปแอมป์ก็ออปแอมป์....

ได้ยินชื่อตั้งแต่เด็ก XAV ถูกฝังหัวสมองมาตั้งแต่ยังเป็นวัยรุ่น เขาเจ๋งมากแบรนด์นี้นับถือๆ สมัยก่อนมีโครงงานราคาถูกๆ ให้ประกอบเล่นๆ แต่หลังๆ ไม่เห็นมีนะ  ผมชอบนะคนไทยเก่งๆ อย่างนี้ และยืนหยัดมาจนทุกวันนี้ เพื่อนบอกว่าเสียงดีกว่าเมืองนอกตั้งเยอะ ขายถูกกว่าด้วย ถ้าจำไม่ผิดมีแค่แบรนด์นี้ที่เดียวที่เป็นของไทย ประมาณเกรดส่งออก ส่วนที่เหลือ Made in คลองถม กะบ้านหม้อ ส่งออกเต็มที่ก็พม่า ลาว กะเขมร จะมีหน่อยก็เน้นผลิตเฉพาะดอกลำโพงเฉยๆ  ส่งออกดังทั่วโลกเช่นกัน อย่าง P.audio จีนตีนใหญ่กว่าแต่ไม่กล้าเหยียบรอยเท้า

ส่วนอีกแบรนด์ ไม่รู้ทำอีท่าใหน North ตู้ลำโพงทรงกลองยาว ทุกอย่างดีหมดแต่ทำไมน้อถึงตายตรงท้ายกลอง  ออกทีวีด้วยนะผมจำได้ ทุกวันนี้กลายเป็นของหายากซะแล้ว... งง ฝรั่งทำลำโพงหอยทากยังขายได้เป็นล้าน....   เอิ๊กส์...
 งง

ช่วงนี้สุขภาพไม่ค่อยดีเลยไม่ได้เข้ามาตอบ     เเต่ก่อน opamp  ไม่ค่อยพัฒนาเลยเป็นรอง   เเต่ตอนนี้เขาตั้งใจพัฒนามาก    มันเลยทําให้ได้สเปคที่ดี   ปัญหาของ IC  เดี๋ยวนี้เขาเเก้ไขได้หมด    เท่าที่พี่มองสิ่งที่เเก้ยากคือเรื่องความร้อน  ดังนั้นเราจะเห็นว่าเเอมป์ไอซีวัตต์สูงๆมีน้อยมากที่เป็นตัวท๊อป     มี 2 ยี่ห้อมาให้ดู    อันเเรกเป็นปรีเเอมป์ตัวเเพงที่ใช้ opamp    อันที่สองเป็นเเอมป์ไอซีค่าตัวเป็นเเสน  ลองดูนะครับ   

http://www.itemaudio.co.uk/kingrex_pref_preamp.html

http://www.sakurasystems.com/products/47amp.html

ป.ล   Norh เป็นของชาวต่างประเทศครับ   ความตั้งใจจริงๆเขาต้องการขายไม้เเท้ทรงกลองยาว   เเต่เขาก็ทําได้ดีจนไปดังในต่างประเทศ     เข้าใจว่ายังไม่ได้เลิกผลิตครับ  ไม้เเท้ๆยังขายได้เป็นเฟอร์นิเจอร์ในตัวด้วย
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #140 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:37:25 PM »

เห็นลำโพงตัวใหญ่ๆ สูงๆ มีดอกเยอะๆ ก็อยากทำ ไม่รู้จริงๆครับ ว่าหากเราใช้ดอกดีๆ หน่อย แต่ราคาไม่ต้องแพงมาก แล้วทำเป็นตู้ใหญ่ๆ ใส่ดอกเยอะๆ สูงสัก 1.5 เมตร พี่ Thawach ช่วยวิจารย์หน่อยครับ ถ้าเทียบกับลำโพง 3 ทางวางพื้นธรรมดามี่ยี่ห้อหน่อย เสียงมันน่าจะเป็นไปในทิศทางใด สำหรับพี่แล้ว พี่ชอบใหมครับ แบบใหญ่ๆ

ผมรู้สึกว่ามันดูอลังการ แต่คนไม่ค่อยนิยมเท่าใหร่

ลําโพงชนิดนี้เขาฟังกันไกลๆห้องต้องใหญ่ๆ  มันดีอยู่ที่มันให้เขาสมจริงมากเหมือนวงใหญ่ๆ   เเต่ส่วนตัวพี่ชอบลําโพงที่ฟังใกล้มากกว่า    จะว่าไปก็อยากได้ทั้ง 2 เเบบนั้นเเหละไว้สับเปลี่ยนบรรยากาศ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #141 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 05:49:06 PM »

พี่Thawachครับผมได้เอาชุดปรีไมค์ในเครื่องVideo Sony อันเก่ามาแกะ ดูData Sheet ของopampก็น่าจะOKเลยลองต่อลงกล่องแล้วใส่ถ่าน9Vแล้วเสียบไมค์ปรากฎว่าใช้ได้เลย ไม่ต้องได้ซื้ออุปกรณ์มาทำแล้ว ตอนนี้ยังไม่ได้ลองโปรแกรมจริงๆซักที(ไม่ค่อยมีเวลาเมียดุ)
แล้วเมื่อไหร่พี่ThawachจะสอนการควบคุมImpedanceของลำโพงละครับกำลังรอ ร้อ รอ รบกวนด้วยนะครับ THANK!!

การควบคุมImpedanceของลำโพง  มาคราวหน้าจะทําให้ครับ   การทํา xo  บางอย่างก็สอนกันไม่ได้   หลายๆคนต้องลองกันเอง  เพราะบางอย่างมันเกิดจากการเข้าใจส่วนตัวสอนกันยาก     เเต่ก็จะสอนในเเบบที่เขาทํากันโดยไม่ใช้วงจรซับซ้อนมากมายนัก    เเต่ได้ผลดีเเบบลําโพงนอกที่เขาขายกัน     มีลําโพงอีกตัวที่จุดประกายของถูกเเล้วดี  เป็นของนอกครับ  ตอนนั้นว่าจะซื้อมาเชยชม   เเต่ก็ไม่มีวาสนา  โด่งดังมากเลยครับลําโพงตัวนี้   ด้วยยอดขายที่ติดอันดับโลก  ราคาตอนเปิดตัวใหม่ๆอยู่ที่สี่พันกว่าบาท    ตัวนี้เเหละที่จุดประกายความฝันของดีเเล้วถูกให้กับพี่   ต่อคราวหน้าครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #142 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 06:34:55 PM »

พี่Thawachครับผมได้ลองซื้อลำโพงรถยนต์ 10นิ้วโครงหล่อราคาพันกว่าลองเทสเสียงที่ร้านเบสนุ่มลึกดีครับ(ลองเกือบชั่วโมงจนเป็นที่พอใจทั้งคุณภาพและราคา)แต่มันไม่ม่ค่าพารามิเตอร์ครับผมอยากจะเอาไปวัดกับโปรแกรมLimpดู Sadแต่ติดปัญหาว่ามันมี2Coilไม่รู้ว่าจะต้องวัดCoilคอยชุดเดียวหรือขนานหรืออนุกรมครับ และโปรแกรมมันจะวัดถูกต้องซักกี่%ครับ ขอบคุณครับพี่ ขอบคุณ
ทำไมพี่Thawachหายไปนานครับช่วงนี้  หรือไม่สบายครับ ถ้าไม่สบายก็ขอไห้หายไวไวนะครับ lv!

วัดคอล์ยเดียวก็ได้ครับ    โปรเเกรมนี้เคยเห็นเพื่อนในเวบนอกลองวัดค่าที่ได้ใกล้คียงกับบริษัทครับ  สามารถใช้คําณวนตู้ได้เลย   ที่ผิดเล็กน้อยพี่ว่าเกิดจากคนวัดนั่นเเหละครับ   
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #143 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 07:25:51 PM »

แย้ๆๆๆพี่Thawachมาแล้ว ขอบคุณครับ
ผมลองผิดลองถูกกับการทำNetworkจนสามารถหาจุดตัดความถี่ได้แล้วครับ ไม่อยากเชื่อหูของตัวเองเลยว่าลำโพงถูกๆเสียงจะออกมาได้ถึงขนาดนี้เร่งจนดัง(ดังมาก)เสียงยังไม่แตกเลย  น่าจะเป็นที่เราตัดก่อนช่วงความถี่Resonanceของดอกลำโพงใช่ใหมครับพี่  ตรงจุดที่เริ่มPeak
แล้วการพัน L เราจะพันบน EI ได้ใหมครับ ถ้าใช้ลวดอย่างเดียวมันพันไม่ไหวครับและอีกอย่างทองแดงโลตั้ง500บาท
ผมเห็นในNetworkมันพันบนแกน I แล้วแกนนี้มันมีขายใหมครับผมอยู่เชียงใหม่ครับ
สุดท้ายนี้ขอให้พี่Thawachมีสุขภาพแข็งแรงนะครับ แตะปี๊บดังๆนะครับ (แซวเล่นนะครับพี่อย่าถือสา)
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #144 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 12:04:54 AM »

แย้ๆๆๆพี่Thawachมาแล้ว ขอบคุณครับ
ผมลองผิดลองถูกกับการทำNetworkจนสามารถหาจุดตัดความถี่ได้แล้วครับ ไม่อยากเชื่อหูของตัวเองเลยว่าลำโพงถูกๆเสียงจะออกมาได้ถึงขนาดนี้เร่งจนดัง(ดังมาก)เสียงยังไม่แตกเลย  น่าจะเป็นที่เราตัดก่อนช่วงความถี่Resonanceของดอกลำโพงใช่ใหมครับพี่  ตรงจุดที่เริ่มPeak
แล้วการพัน L เราจะพันบน EI ได้ใหมครับ ถ้าใช้ลวดอย่างเดียวมันพันไม่ไหวครับและอีกอย่างทองแดงโลตั้ง500บาท
ผมเห็นในNetworkมันพันบนแกน I แล้วแกนนี้มันมีขายใหมครับผมอยู่เชียงใหม่ครับ
สุดท้ายนี้ขอให้พี่Thawachมีสุขภาพแข็งแรงนะครับ แตะปี๊บดังๆนะครับ (แซวเล่นนะครับพี่อย่าถือสา)

ไม่ได้เข้ามานานเลย  วันนั้นเข้ามาก็ยังไม่สบายอยู่   หลายวันเเล้วจึงหาย  ต่อจากนั้นพี่ก็ไปทํากระทู้เกี่ยวกับธรรมะในต่างประเทศ   ฝรั่งอือฮามาก  บางคนก็เมล์มาหาให้ตอบเป็นการส่วนตัว   พี่เลยไม่ได้เข้ามาตอบให้    น้อง hillman จะใช้เเกนเหล็กเลยหรือครับ   จริงๆก็ทําได้นะ  ส่วนจะดีเเค่ไหนพี่ก็ไม่ค่อยเเน่ใจ  ต้องลองครับ    ส่วนเเกนเหล็กนั้นคงหายาก  ต้องไปหาตามร้านขายของเก่าจะหาง่ายกว่าครับ    โดยมากทางร้านเขาจะเอาทองเเดงออกหมดเเล้วเราก็ใช้เฉพาะเเกนครับ    พี่ดูรูปที่เขาขายในเวบนอก   มันเหมือนๆเเกนคอล์ยในจานจ่ายไฟของ Honda ดรีม  ลองหาตามร้านขายของเก่าดูครับ   ทางเลือกอีกทาง     ใช้เเกนเฟอร์ไรท์ ครับ   ตามร้านขายอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์มีขายครับ   หาขนาดพอประมาณๆ  ใช้ได้เหมือนกันครับ   พันเสร็จเเล้วใช้มิเตอร์วัดดูอีกทีหนึ่งครับ    พี่มีรูปมาให้ดูด้วย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์