SP PROJECT
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:58:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SP PROJECT  (อ่าน 716218 ครั้ง)
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 07:21:24 PM »

มีคำถามครับ  ขอบคุณ

1. ช่วยแนะนำบริษัทที่รับพัน Coil air หน่อยครับ เอาแบบใช้เครื่องคอมพันแบบมืออาชีพ บางทีอาจพันสัก 50 อัน
2. คุณ Thawach บริการทดสอบสเปกดอกลำโพงหรือเปล่าครับ เช่น กราฟการตอบสองความถี่ อิมพีแดนซ์ ค่า L ค่า Q เป็นต้น ผมมีหลายตัวอยากให้เทสให้หน่อย ค่าจ้างกี่บาทก็รบกวนแจ้งมาได้ครับ Hokutone ให้เรางมเข็มเรื่อยเลย

เจอรุ่นนึงของ Hokutone 8"  D200-4M6R2 หากคุณ Thawatch มีสเปกอยู่แล้ว จะกรุณาเอื้อเฟื้อหน่อย ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 03:33:49 AM »

สวัสดีครับพี่ Thawach รบกวนช่วยสอนการเทสเสียงของลำโพงโดยการใช้ไมค์ผ่านโปรแกรม HOLMImpulse ด้วยนะครับ เคยลองแล้วครับงงมากครับ  จริงๆแล้วอยากจะลองวัดดอกลำโพงถูกๆแล้วมาหาจุดตัดเพื่อทำ network

ลำโพงที่พี่ให้แบบไปผมได้ลองทำแล้วเสียงดีมากครับเปิดเบาๆเบสนุ่มลึกดีมากครับ ขอบคุณครับ
javascript:void(0);
lv!

พี่ทําเป็นไฟล์ word ไว้สําหรับวิธีใช้งาน   น้องทิ้งอีเมล์ไว้เดี๋ยวจะส่งไปให้ครับเดี๋ยวต้องหาก่อน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 03:57:34 AM »

มีคำถามครับ  ขอบคุณ

1. ช่วยแนะนำบริษัทที่รับพัน Coil air หน่อยครับ เอาแบบใช้เครื่องคอมพันแบบมืออาชีพ บางทีอาจพันสัก 50 อัน
2. คุณ Thawach บริการทดสอบสเปกดอกลำโพงหรือเปล่าครับ เช่น กราฟการตอบสองความถี่ อิมพีแดนซ์ ค่า L ค่า Q เป็นต้น ผมมีหลายตัวอยากให้เทสให้หน่อย ค่าจ้างกี่บาทก็รบกวนแจ้งมาได้ครับ Hokutone ให้เรางมเข็มเรื่อยเลย

เจอรุ่นนึงของ Hokutone 8"  D200-4M6R2 หากคุณ Thawatch มีสเปกอยู่แล้ว จะกรุณาเอื้อเฟื้อหน่อย ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

เอา Coil ไปทําอะไรครับมากมายขนาดนั้นตั้ง 50 อัน   จริงๆพันด้วยมือก็ได้ครับก็ทําได้เหมือนเครื่องนั่นเเหละเเต่ช้าหน่อย    การวัดความถี่ตอนนี้พี่วัดให้ได้อยู่เเต่ต้องส่งดอกมาที่พี่   ส่วนค่าพารามิเตอร์อื่นๆตอนนี้ยังไม่พร้อมครับ   ต้องรอสักหน่อย เพราะบ้านพี่รกมากเคลียร์ไม่หมดสักทีขนาดจ้างคนมาทําเเล้ว  มันเลยทําอะไรไม่ได้สักที   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 04:01:06 AM »

เอารูปมาให้เป็นไอเดีย   นี่เป็นโรงงานทําลําโพงขนาดย่อม    กําลังปรับเนิทเวิคท์โดยการฟัง  เปลี่ยนอุปกรณ์บนเเผงเลย
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 07:32:24 PM »

พี่Thawach ครับนี้mailผม bunraiyol@hotmail.com
พอดีไปเจอcondenser mic ของจีนครับ Frequency Response:20-20000 Hz ก็เลยไปซื้อมา150บาทไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับพี่
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 11:32:57 AM »

พี่ thawach ครับแล้วจุดตัดเลือกตรงไหนครับ
ตามที่ผมเข้าใจไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า  คือให้เลือกช่วงลงของลำโพงเสียงต่ำแล้วไปตัดกับช่วงขึ้นของลำโพงเสียงสูง ถูกไหมครับพี่Thawach   ขอบคุณครับ Sad
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #93 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 07:05:05 AM »

พี่ thawach ครับแล้วจุดตัดเลือกตรงไหนครับ
ตามที่ผมเข้าใจไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า  คือให้เลือกช่วงลงของลำโพงเสียงต่ำแล้วไปตัดกับช่วงขึ้นของลำโพงเสียงสูง ถูกไหมครับพี่Thawach   ขอบคุณครับ Sad

การกําหนดจุดตัด    เลือกตรงที่มันตอบสนองเรียบๆครับ   เมื่อทําเนทเวิร์คเสร็จให้วัดทั้งระบบอีกที่   กราฟควรจะเรียบครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #94 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 08:45:59 AM »

ขอบคุณครับพี่Thawach
gAudio
member
*

คะแนน1

« ตอบ #95 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 03:55:17 PM »

สวัสดีครับพี่...รู้สึกเหมือนผมจะเคยพบกับพี่ที่สุทธิสารซอย4 เมื่อหลายสิบปีก่อนมั๊ยครับ...หากไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ

กระทู้นี้ความรู้ล้วนๆเลย  Cheesy

ตอนนี้ผมใช้ลำโพง 6.5" Audax รุ่นHIF17 อะไรนี่แหละครับจำไม่ค่อยได้ ไม่ได้ถอดออกมาดูรุ่น (กรวยเคฟล่าร์สีเหลืองออกส้ม ตัวนี้ซื้อที่เมืองไทย)
เสียงแหลมใช้ของ Vifa รุ่นน๊อตขัน3รู ลิควิด ซอฟท์โดม ทั้งสองอย่างใช้มากว่า 10ปีแล้วครับ(ฝากคนรู้จักซื้อมาให้จากอเมริการาคาต่างกันมากกับซื้อที่บ้านเราครับ)
ตู้เป็นตู้ปิดAcoustic Suspension ขนาดมิติ กว้าง*ลึก*สูง = 24*25*39.5 เซนติเมตรวัดจากภายนอก ไม้หนา20 มิลไม้อัดแท้ครับ ลูกเบสเกินตัว (ดูหนังแทบไม่ต้องหาซับวูฟเลย)

แต่มันติดที่ผมไม่ได้ทำพาสซีพครอสฯเองครับ ซื้อมาจากร้านเฟิร์สท์ ป๊อบพูล่าร์ที่บ้านหม้อยี่ห้อเบสท์ 2ทางคู่ละ760บาท(ในเวลานั้น) พอจะมีวิธีทำพาสซีพครอสฯใหม่ได้หรือไม่ครับ

ปัญหาคือเวลาฟังเพลงแล้วมันไม่เคลียร์เท่าที่ควรน่ะครับ(หรือว่าผมต้องหาแอมป์อมตะแบบ Cyrus-One มาขับมันครับ)

ขอบคุณครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #96 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 12:24:59 PM »

พี่Thawachครับผมกำลังสั่ง mic superlux-ecm-888b รุ่นนี้ไม่ต้องใช้ phantom powerใช่ใหมครับ
ช่วงที่กำลังรอพอดีไปเจอ Limp ของ Arta ลองวัด impedance ของลำโพงดูลองผิดลองถูกดูซักระยะก็ได้กราฟคร้ายๆของพี่มันจะมีช่วงที่โด่งมาแล้วเรียบแล้วก็โด่งขึ้นมาทีละนิด แล้วอยากถามพี่ Thawachว่าเราควรกำหนด ณ จุดใดเป็นจุดเริ่มและสิ้นสุดของช่วงความถี่ครับ เพราะดูช่วงกราฟที่เรียบมันมีนิดเดียว ขอบคุณพี่Thawachมากครับที่ให้ความรู้ได้ต่อยอดความรู้ได้มาก
ตอนนี้ มีเครื่องวัด R L C แล้ว ต่อไปจะซื้ออะไรก็ยังไม่รู้ต้องแอบเมียซื้อเดียวโดนดุ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #97 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:04:06 PM »

สวัสดีครับพี่...รู้สึกเหมือนผมจะเคยพบกับพี่ที่สุทธิสารซอย4 เมื่อหลายสิบปีก่อนมั๊ยครับ...หากไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ

กระทู้นี้ความรู้ล้วนๆเลย  Cheesy

ตอนนี้ผมใช้ลำโพง 6.5" Audax รุ่นHIF17 อะไรนี่แหละครับจำไม่ค่อยได้ ไม่ได้ถอดออกมาดูรุ่น (กรวยเคฟล่าร์สีเหลืองออกส้ม ตัวนี้ซื้อที่เมืองไทย)
เสียงแหลมใช้ของ Vifa รุ่นน๊อตขัน3รู ลิควิด ซอฟท์โดม ทั้งสองอย่างใช้มากว่า 10ปีแล้วครับ(ฝากคนรู้จักซื้อมาให้จากอเมริการาคาต่างกันมากกับซื้อที่บ้านเราครับ)
ตู้เป็นตู้ปิดAcoustic Suspension ขนาดมิติ กว้าง*ลึก*สูง = 24*25*39.5 เซนติเมตรวัดจากภายนอก ไม้หนา20 มิลไม้อัดแท้ครับ ลูกเบสเกินตัว (ดูหนังแทบไม่ต้องหาซับวูฟเลย)

แต่มันติดที่ผมไม่ได้ทำพาสซีพครอสฯเองครับ ซื้อมาจากร้านเฟิร์สท์ ป๊อบพูล่าร์ที่บ้านหม้อยี่ห้อเบสท์ 2ทางคู่ละ760บาท(ในเวลานั้น) พอจะมีวิธีทำพาสซีพครอสฯใหม่ได้หรือไม่ครับ

ปัญหาคือเวลาฟังเพลงแล้วมันไม่เคลียร์เท่าที่ควรน่ะครับ(หรือว่าผมต้องหาแอมป์อมตะแบบ Cyrus-One มาขับมันครับ)

ขอบคุณครับ

Audax HIF17  เท่าที่จําได้ดูเหมือนว่ามันจะเป็นดอกกระดาษนะครับ    ลองเช็คดูอีกที   พาสซีพครอสฯถ้าจะทําใหม่ก็ทําได้ครับ    เเต่ก็คงใช้ฝีมือพอควรถ้าจะทํา    กรวยเคฟล่าร์ไม่น่าจะมีปัญหาเสียงไม่เคลียนะครับ    ปัญหาหลักที่ทําให้ออกเเบบพาสซีพครอสฯยากลําบากก็คือมันไม่มีสเปคดอกเลย     ลองเช็คให้เเน่ใจอีกทีครับว่าเป็นรุ่นใด   จากนั้นลองหาในอินเตอร์เน็ทอีกทีว่ามีสเปคพารามิเตอร์หรือเปล่าซึ่งมันช่วยให้การทํางานง่ายขึ้นครับ   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #98 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:29:14 PM »

พี่Thawachครับผมกำลังสั่ง mic superlux-ecm-888b รุ่นนี้ไม่ต้องใช้ phantom powerใช่ใหมครับ
ช่วงที่กำลังรอพอดีไปเจอ Limp ของ Arta ลองวัด impedance ของลำโพงดูลองผิดลองถูกดูซักระยะก็ได้กราฟคร้ายๆของพี่มันจะมีช่วงที่โด่งมาแล้วเรียบแล้วก็โด่งขึ้นมาทีละนิด แล้วอยากถามพี่ Thawachว่าเราควรกำหนด ณ จุดใดเป็นจุดเริ่มและสิ้นสุดของช่วงความถี่ครับ เพราะดูช่วงกราฟที่เรียบมันมีนิดเดียว ขอบคุณพี่Thawachมากครับที่ให้ความรู้ได้ต่อยอดความรู้ได้มาก
ตอนนี้ มีเครื่องวัด R L C แล้ว ต่อไปจะซื้ออะไรก็ยังไม่รู้ต้องแอบเมียซื้อเดียวโดนดุ

mic superlux ecm-888b รุ่นนี้ไม่ต้องใช้ phantom power ครับ   มันใส่ถ่านขนาดเล็กไว้ข้างในครับ   น้องซื้อไมค์รุ่นนี้    ก็คงต้องหาปรีมิกซ์มาใช้ร่วมกับมัน    หลายๆคนก็ทํากันเองครับ      กราฟอิมพีเเด๊นซ์โดยปกติมันจะไม่เรียบทั้งหมดครับ     ดังนั้นปัญหาที่มีผลที่ทําให้เนิทเวิคในท้องตลาดใช้เเล้วเสียงไม่ดีก็มีสาเหตุมาจากค่าอิมพีเเด๊นซ์มันไม่ได้ราบเรียบจริงๆเหมือนเวลาเราคําณวนค่าปกติที่ 8 โอมห์     การใช้งานให้ได้ผลจริงๆนั้นเราต้องควบคุมอิมพีเเด๊นซ์ให้เรียบก่อนครับ   วันหน้าพี่จะพูดเรื่องนี้อีกทีอย่าเพิ่งใจร้อนรีบทํา    ควรจะมีความรู้มากพอก่อนเเล้วจึงทําข้อปลีกย่อยมันเยอะมากครับ    มีเครื่องวัด R L C แล้ว   ไม่ทราบว่ามี digital multi meter หรือยังครับ   พี่เห็นราคาเคียวริซึ  ราคาพันกว่าบาทน่าใช้มาก  มีวัดความถี่มาให้ด้วยด้วย
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #99 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 08:40:05 AM »

ขอบคุณครับ มีมิเตอร์แบบเข็มกับคลิบเอมป์ AC DC กับโอม ใช้ได้ใหมครับ
แล้วปรีไมค์ไช้แบบที่พี่ให้ไปใช้ไดเลยหรือครับ   เพราะใน ecm-888b มันมีถ่านอยู่แล้ว  แต่ในวงจรยังใช้ไฟอีก3v (จะต้องใช้ไฟ3vอีกหรือไม่)ถ้าต่อไมค์ผิดขั้วจะเสียใหมครับ

ขอบคุึณครับพี่Thawachมากๆครับ
ชอบ DIY มากครับสนุกดีjavascript:void(0);
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #100 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 07:08:03 PM »

ในหน้า 1 พี่ Thawach บอกว่า
"โปรเเกรม Bass Box Pro นั้นพี่ลองนําไปขอความเห็นฝรั่งดู  ปรากฏว่าเขาสับเเหรก เพราะมีโปรเเกรมอีกตัว   สามารถฉีกกระดาษแบบขาดลอยแบบไม่เห็นฝุ่นเลยทีเดียว"

พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าโปรแกรมที่เขาว่าเจ๋งกว่า มันคือโปรแกรมอะไร  พอดีตอนนนี้ผมเองกำลังเสาะแสวงหาโปรแกรมที่ช่วยในการคำนวนน่ะครับ บางทีก็อยากลองดูหลายๆ ตัว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  Cheesy
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #101 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:07:56 AM »

ขอบคุณครับ มีมิเตอร์แบบเข็มกับคลิบเอมป์ AC DC กับโอม ใช้ได้ใหมครับ
แล้วปรีไมค์ไช้แบบที่พี่ให้ไปใช้ไดเลยหรือครับ   เพราะใน ecm-888b มันมีถ่านอยู่แล้ว  แต่ในวงจรยังใช้ไฟอีก3v (จะต้องใช้ไฟ3vอีกหรือไม่)ถ้าต่อไมค์ผิดขั้วจะเสียใหมครับ

ชอบ DIY มากครับสนุกดีjavascript:void(0);

มิเตอร์เข็มก็ใช้ได้ครับ  เวลาจะดูเป็นตัวเลขก็จดลงกระดาษเอาครับได้ผลเหมือนเลขดิจิตอล  เพียงเเต่มันเป็นเลขเเบบอนาล๊อคเท่านั้นครับ     ปรีไมค์ที่ให้ไว้ใช้ได้ครับ  3 โวลท์เป็นไฟเลี้ยงวงจรปรีครับไม่เกื่ยวกัน    ปัญหาถ้าต่อไมค์ผิดขั้วมันไม่เสียครับเเต่มันจะไม่ทํางาน     ที่จริงไมค์ตัวนี้ถ้าเราหาสายไมค์สําเร็จรูปที่เขาวางขายไม่น่าจะมีปัญหาต่อผิดขั้วนะครับ   เเต่เราต้องหา adapter เพื่อต่อเข้า input mic อีกที  เพราะมันเป็นขั้วที่มีขนาดเล็กครับ    ไมค์ตัวนี้ถ้าน้องจะนํามาต่อโดยไม่มีปรีมันก็ต่อได้ครับคือต่อตรงเข้า input mic  เเต่มันจะปรับ gain ไม่ได้    mic ของ superlux ซึ่งเป็นไมค์วัดโดยเฉพาะบางตัว   ไม่ได้ต้องการจ่ายไฟเเบบ phantom power  ไม่ต้องใช้ถ่านเลย   คือต่อตรงเข้า input mic ได้เลยก็มี  เเต่ไม่ทราบว่า NPE สั่งมาขายหรือเปล่า   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #102 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 07:12:26 AM »

ในหน้า 1 พี่ Thawach บอกว่า
"โปรเเกรม Bass Box Pro นั้นพี่ลองนําไปขอความเห็นฝรั่งดู  ปรากฏว่าเขาสับเเหรก เพราะมีโปรเเกรมอีกตัว   สามารถฉีกกระดาษแบบขาดลอยแบบไม่เห็นฝุ่นเลยทีเดียว"

พอจะบอกได้ไหมครับ ว่าโปรแกรมที่เขาว่าเจ๋งกว่า มันคือโปรแกรมอะไร  พอดีตอนนนี้ผมเองกำลังเสาะแสวงหาโปรแกรมที่ช่วยในการคำนวนน่ะครับ บางทีก็อยากลองดูหลายๆ ตัว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
  Cheesy

อยากดุเขาสับเเหรกเลยนํามาให้ดู  จริงๆ bass box pro ก็ไม่มีอะไรที่เหนือกว่า win isd หรอกครับ  เเต่ในความเห็นของฝรั่งคนนี้  เขาบอกว่า speaker workshop ดีกว่าครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #103 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 08:48:22 AM »

ขอบคุณครับพี่ จะรอติดตามผลงานของพี่Thawach ตลอด   แล้วขอให้พี่สอนการคุมImpedancd ของลำโพงด้วยนะครับ
ยิ่งเรียนยิ่งรู้ยิ่งสนุก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #104 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 12:08:58 PM »

มิเตอร์เข็มก็ใช้ได้ครับ  เวลาจะดูเป็นตัวเลขก็จดลงกระดาษเอาครับได้ผลเหมือนเลขดิจิตอล  เพียงเเต่มันเป็นเลขเเบบอนาล๊อคเท่านั้นครับ     ปรีไมค์ที่ให้ไว้ใช้ได้ครับ  3 โวลท์เป็นไฟเลี้ยงวงจรปรีครับไม่เกื่ยวกัน    ปัญหาถ้าต่อไมค์ผิดขั้วมันไม่เสียครับเเต่มันจะไม่ทํางาน     ที่จริงไมค์ตัวนี้ถ้าเราหาสายไมค์สําเร็จรูปที่เขาวางขายไม่น่าจะมีปัญหาต่อผิดขั้วนะครับ   เเต่เราต้องหา adapter เพื่อต่อเข้า input mic อีกที  เพราะมันเป็นขั้วที่มีขนาดเล็กครับ    ไมค์ตัวนี้ถ้าน้องจะนํามาต่อโดยไม่มีปรีมันก็ต่อได้ครับคือต่อตรงเข้า input mic  เเต่มันจะปรับ gain ไม่ได้    mic ของ superlux ซึ่งเป็นไมค์วัดโดยเฉพาะบางตัว   ไม่ได้ต้องการจ่ายไฟเเบบ phantom power  ไม่ต้องใช้ถ่านเลย   คือต่อตรงเข้า input mic ได้เลยก็มี  เเต่ไม่ทราบว่า NPE สั่งมาขายหรือเปล่า   

นึกสังหรณ์ใจอย่างไรชอบกลเกี่ยวกับปรีมิคที่น้อง hillman ถาม  เอาวงจรมาลงก็ไม่ค่อยจะได้ดูรายละเอียดนัก  วันนี้ลองดูอีกทีมันก็เเปลกๆ   เลยต้องไปตรวจสอบกับคนให้มา  ได้ความว่าเป็นปรีที่ใช้สําหรับ Panasonic capsule  ครับ   ใช้ไม่ได้สําหรับไมค์ทั่วไปครับ    นอกจากจะเป็นหัว mic ที่มีคุณสมบัติคล้าย Panasonic capsule

http://www.panasonic.com/industrial/components/pdf/em06_wm61_a_b_dne.pdf

คนนี้เเหละครับที่นําวงจรมาให้   เขาเก่งมากๆเลย  โมดิฟายดอกก็เก่ง  ถนัดในการทําลําโพงฮอร์นอย่างมาก 

http://www.youtube.com/watch?v=gM3Z_XQx-mM

มี mic อีกตัวนํามาให้ดูครับ  superlux E 302  ตัวนี้ต่อตรงผ่าน mic ของ PC หรือ Notebook ได้เลย 

hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 02:21:49 PM »

พี่Thawach ครับผมสั่ง mic Superlux ecm-888b ที่ NPE แล้วยังไม่ได้ของเลยตอนนี้คัน
มือคันไม้อยากลองแล้วซิครับ   เคยลองไมค์ธรรมดาดูกราฟดูไม่จืดเลยครับ
ขอถามพี่อีกอย่าง คือ ปรีไมค์ Condenser กับ dynamic ใช้วงจรคนละอย่างใช่ใหมครับ
ขอบคุณครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 02:43:05 PM »

พี่Thawachครับ พอดีผมได้ดอก 5นิ้วขอบผ้ามาไม่รู้ยี่ฮ้อก้นกันแม่เหล็กด้วย ไม่มีสเป็กครับ
ลองวัดimpedance ได้จุดResonanceที่โด่งประมาณที่58Hzครับถ้าจะเอามาทำตู้ซับได้ใหมครับ อยากได้แบบIsobaric  แล้วปริมาตรของดอกประมาณซักเท่าใหร่ครับ
แล้วโปรแกรมARTA  Limpที่ใช้อยู่มันมีฟังชั่น ต่างๆ ที่จำได้มีค่า Qt ด้วย แล้วจะเอาค่าพวกนี้มาคำนวณในโปรแกรม Winisdได้ใหมครับ
ขอบคุณครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:36:40 PM »

ว้าว...สวย  ท่าทางจะแพงนะ เห็นเวบต่างประเทศขายไมค์ยาวๆ อย่างนี้ตัวละหลายหมื่นเชียว

ขอบคุณพี่ Thawach ครับ   ความรู้เยอะดี
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 06:59:45 PM »

Superlux ecm-888b
ที่ณัฐพง ราคาเท่าไรครับ  มีกราฟให้ดูบ้างใหม สเปกพอได้ใหมครับ

กำลังเลือกซื้อไมค์น่ะครับ  อยากได้แจ๋ว ราคาไม่เกิน 5000 ครับ
hillman
member
*

คะแนน1

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 08:17:16 PM »

ecm-888b สั่งNPE 1,600 บาท กราฟ Flatตั้งแต่ 20Hz-20KHzตรงปลายจะแกว่งนิดเดียวครับ
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:18:10 PM »

Superlux : ECM-888B
Behringer ECM-8000c

1. Mic 2 ตัวนี้อันใหนดีกว่กันครับ คือรู้สึกเสียดายเงิน เพราะเฉพาตัว mic condenser ที่เมกาขายแค่ 0.7$/1pc. เองครับ ซื้อมาแบ่งๆ กันใน DiY ยังได้เลย บางทีถ้าทำได้ก็อยากทำเอง แต่ไม่รู้ว่าในตัวไมค์มีอะไรเพิ่มเติมอีกนอกจากแหล่งจ่ายไฟเลี้ยง กับกระบอกไมค์ ขั้วต่อสาย
2. อันใหนแพงกว่ากันครับ
3. ECM888b เห็นว่ามีวงจรไฟเลี้ยงในตัว แล้วแบบ EMC-8000 มีให้หรือเปล่า หรือต้องมาต่อใช้เองเพิ่มเติม

wav!!
dB_WB
member
*

คะแนน2

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 12:49:30 AM »

Superlux ECM-888B
น่าจะจาก จีน หรือ ไต้หวันที่แหล่ะ และตัวนี้ยังหา datasheet ตัวเต็มไม่ได้เลย

Behringer ECM-8000
จากอะเมริกา หรือเปล่าคับ ได้กราฟมาแล้ว
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:03:33 AM »

พี่Thawach ครับผมสั่ง mic Superlux ecm-888b ที่ NPE แล้วยังไม่ได้ของเลยตอนนี้คัน
มือคันไม้อยากลองแล้วซิครับ   เคยลองไมค์ธรรมดาดูกราฟดูไม่จืดเลยครับ
ขอถามพี่อีกอย่าง คือ ปรีไมค์ Condenser กับ dynamic ใช้วงจรคนละอย่างใช่ใหมครับ
ขอบคุณครับ

ปรีไมค์ Condenser จะมีการใช้ Phantom power  ส่วน dynamic  ไม่มีครับ   เเต่กรณีของเธอ Superlux ecm-888b   ใช้ปรีธรรมดาครับ    ปรีมิคซ์อย่างนี้ใช้ได้เลยครับ   เเต่ดูราคาตอนนี้เเทบสลบ   เมื่อปีที่เเล้วพี่ซื้อ 802 ราคาเเค่ 2500 บาทเองปีนี้ 5600  บาท

http://www.spksound.co.th/product/?xID=1393

http://www.spksound.co.th/product/?xID=149

สงสัยต้องทําเองเเล้วครับ

ป.ล   Superlux ecm-888b  หลังจากมีปรีเเล้วไม่เเนะนําให้ใช้ช่อง  mic input ที่ com ครับ    ใช้ช่อง input  ธรรมดาดีกว่า   มีการรบกวนตํ่ากว่า
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:11:46 AM »

พี่Thawachครับ พอดีผมได้ดอก 5นิ้วขอบผ้ามาไม่รู้ยี่ฮ้อก้นกันแม่เหล็กด้วย ไม่มีสเป็กครับ
ลองวัดimpedance ได้จุดResonanceที่โด่งประมาณที่58Hzครับถ้าจะเอามาทำตู้ซับได้ใหมครับ อยากได้แบบIsobaric  แล้วปริมาตรของดอกประมาณซักเท่าใหร่ครับ
แล้วโปรแกรมARTA  Limpที่ใช้อยู่มันมีฟังชั่น ต่างๆ ที่จำได้มีค่า Qt ด้วย แล้วจะเอาค่าพวกนี้มาคำนวณในโปรแกรม Winisdได้ใหมครับ
ขอบคุณครับ

คงไม่คุ้มหล่ะครับ  ที่เอาดอกเเค่ 5 นิ้วมาทํา isobaric  มันจะเหนื่อยเปล่าๆครับ      ไม่เชื่อลองถามคนกําลังวัดลําโพงข้างบนดูซิครับ    เขาเคยให้ข้อมูลเกี่ยวกับดอกที่จะมาทํา isobaric พี่มาเมื่อปีก่อน      โปรแกรมARTA  Limp   วัดพารามิเตอร์ได้ครับ  เอาค่าพวกนี้มาคำนวณในโปรแกรม Winisd  ได้ครับ       ที่จริงเเค่มีมิเตอร์ตัวเดียวก็วัดได้เเล้วครับค่าพารามิเตอร์  ไม่เห็นจะต้องใช้โปรเเกรมอะไรเลย 
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:20:51 AM »

Superlux : ECM-888B
Behringer ECM-8000c

1. Mic 2 ตัวนี้อันใหนดีกว่กันครับ คือรู้สึกเสียดายเงิน เพราะเฉพาตัว mic condenser ที่เมกาขายแค่ 0.7$/1pc. เองครับ ซื้อมาแบ่งๆ กันใน DiY ยังได้เลย บางทีถ้าทำได้ก็อยากทำเอง แต่ไม่รู้ว่าในตัวไมค์มีอะไรเพิ่มเติมอีกนอกจากแหล่งจ่ายไฟเลี้ยง กับกระบอกไมค์ ขั้วต่อสาย
2. อันใหนแพงกว่ากันครับ
3. ECM888b เห็นว่ามีวงจรไฟเลี้ยงในตัว แล้วแบบ EMC-8000 มีให้หรือเปล่า หรือต้องมาต่อใช้เองเพิ่มเติม

wav!!

1.ตัว Superlux : ECM-888B  น่าจะดีกว่าครับ  ราคาเเค่ 1600 บาท  เราต้องจ่ายค่ากลึงเหล็กให้เขา  ค่าชุบโลหะเเละทํากล่องอีก    ส่วน Behringer ECM-8000  มันก็คือตัวเดียวกับ superlux ecm 999  ครับ   ส่วน capsule ที่นี่ก็มีครับ    เเต่ราคาอาจจะเเพงหน่อยคือเขาคงบวกค่าขนส่งมาเเล้วครับ   น่าจะบวก vat ด้วย  เเละบวกอีกค่าหนึ่งครับคือค่าวัยรุ่นใจร้อน   เบื่อการรอคอย  เเบบเฮียเป้าร้องไว้ครับ

http://www.mynpe.com/more.php?data=223110701012

2.Behringer ECM-8000  เเพงกว่าครับ

3.EMC-8000  ไม่มีไฟเลี้ยงในตัวครับ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 06:32:03 AM »

Superlux ECM-888B
น่าจะจาก จีน หรือ ไต้หวันที่แหล่ะ และตัวนี้ยังหา datasheet ตัวเต็มไม่ได้เลย

Behringer ECM-8000
จากอะเมริกา หรือเปล่าคับ ได้กราฟมาแล้ว

http://www.4shared.com/document/e20bCDNs/888_B.html
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์