จอคอมฯSocos flat plus 770 LF-S เปิดแล้วตัดตลอดเวลา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 05:38:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จอคอมฯSocos flat plus 770 LF-S เปิดแล้วตัดตลอดเวลา  (อ่าน 7388 ครั้ง)
varot chaiyarank
member
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2007, 08:49:51 AM »

พี่ฯครับรบกวนหน่อยครับ จอคอมฯ ยี่ห้อ socos flat plus 770 lf- อาการเปิดแล้วตัดตลอดเวลาผมไม่ทราบจะเริ่มจากตรงไหนครับ  ผมไม่มีวงจรนะครับ พี่ๆช่วยกรุณาชี้แนะให้หน่อยครับ  ผมลองเช็ควงจร เวอร์ฯแล้วไม่เสียครับ  ขอขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับพี่ฯฯที่ช่วยกรุณาชี้แนะครับ
bajang
member
*

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 09:41:03 AM »

ของผมก็มีปัญหาเหมือนกัน อาการเดียวกันครับ ใครมีวงจรก็ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ Cheesy
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน 182

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 09:50:17 AM »

เช็คไฟเลี้ยงฮอร์ปกติไหม                 Hor drive  มีไหม         ถ้ามี    ฟลายแบคทำงานได้ไหม       ..............ถ้าไม่ได้   ฟลายเสียเอง
uthaiwaw ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน 24

1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 09:34:45 AM »

เช็ค FET ชุดออโต้โวท์ครับ
ohslimman
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 12:21:49 PM »

สวัสดีครับ ของผมก้อมีปัญหานี้เหมือนกัน  socos เปิดแล้วตัดตลอดเวลา ได้ยินแต่เสียงตัดจากอุปกรณ์อิเลคทรอนิคอันนึง ซึ่งผมไม่รู้เรียกว่าตัวอะไร  ดังแต๊กๆ เป็นระยะๆ  อุปกรณ์นี้ค่อมระหว่างไฟ AC บวกกับลบ ก่อนที่จะเข้าสู่ภาคตัวแปลงเป็น DC  ไม่รู้ว่ามันตัดไฟทำไม  ไม่ทราบสาเหตุ ท่านใดรู้ช่วยทีครับ  และแก้ไขอย่างไร 

การแก้ไขเบื้องต้นที่ผมได้ทำไปแล้วคือใช้เส้นทองแดงเล็กๆ ที่ได้จากการปอกออกจากสายไฟไปค่อมระหว่างขาสองขาของอุปกรณ์นั้น  แล้วปล่อยไฟเข้า  ปรากฏว่าลัดวงจร บึ้มเลยครับ  แหะๆ โชคดีอุปกรณ์อื่นไม่เสีย  ท่านใดรู้วิธีแก้ช่วยทีเท้ออออ 

อีกอย่างครับ ถ้าถอดอุปกรณ์นี้ออกไฟจะเข้าปกติหรือไม่  จะมีปัญหาอะไรหรือป่าว  กรณีนี้ยังไม่ได้ทดลองครับ  รอคำตอบจากท่านผู้รู้ดีกว่า เดี่ยวบึ้มอีก
apisit sombutdee
member
*

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 07:26:41 PM »

ส่วนมากครับจอ Socos ใช้เกิน3ปีฟลายแบล็คชอบเสียครับ  ลองลอย Hor เช็คชุดจ่ายว่าปรกติเหลือเปล่า  เช็คชุดปรับโวล  ที่เป็น Fet ตัวเดียวก่อนเข้าฟลายแบล็คนะครับ  ช็อตบ่อยครับ
ลองเช็คดูให้เป็นแนวทาง
Prasit Prayoon
member
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 02:23:10 PM »

ของผมก็รุ่นนี้ภาพยืดด้านบนม้วนพับลงมา พบตัวต้านทาน1 ตัว ไหม้จนเป็นสีเทาเลยไม่ทราบว่ากี่โอม ลองเทียบกับยี่ห้ออื่นเปลี่ยนดูหลายค่าแล้วก็ไม่หาย เวอร์โย๊คก็ไม่ขาด R คร่อมเวอร์โย๊คก็ปกติ ทำยังไงดีจะทิ้งก็เสียดายน่ะ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์