หลักการทำงานของวงจร.........
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:45:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักการทำงานของวงจร.........  (อ่าน 6008 ครั้ง)
hnaning
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:10:10 PM »

คือว่าผมอยากรู้หลักการทำงานของวงจรนี้นะครับ  ขอแบบพอเข้าใจก็ได้ครับ ไม่ต้องละเอียดมากนะครับ
ขอบคุณมากเลยนะครับ Cheesy Cheesy

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:52:37 PM »

จากวงจรนะครับเป็น supply เริ่มจาก AC เข้ามาผ่านคอนแท็ค NC ของรีเลย์เข้าหม้อแปลง จากนั้นก็แปลงเป็นแรงต่ำเข้าไดโอดบริดจ์ ได้แรงดัน DCออกมาประมาณ 14 -16 โวลท์ LED1 โชว์สถานะไฟเข้า  DCV จะมาที่ IC 7805 เรกกูเลท ผ่านไดโอดออกเอาท์พุทไป สถานะปกติรีเลย์จะไม่ทำงาน แต่ถ้าโอเวอร์โหลด หรือเอาท์พุทชอร์ต Tr2 จะออน แล้วไปสั่งให้ Tr1 ทำงาน รีเลย์ก็จะปลดวงจรไฟ AC ขาเข้าออก C2 ทำหน้าที่ในการเป็นการหน่วงไม่ให้ Tr1 ตัดต่ออย่างรวดเร็วตลอดเวลา หรือเรียกว่า สร้างค่า Hysterresist

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:39:50 PM »

เกือบถูกครับ ที่จริงแล้วน่าจะเป็นการ ทำงานอีแบบหนึ่งครับ  เมือกดสวิทแล้ว จ่ายไฟ220 ให้หม้อแปลง ออกมาเร็กติฟลาย และฟิลเตอร์
 T1จะออนด้วยการดิสช๊าจของC2  และไฟ+ก็จ่ายไฟให้ 7805 ที่มีเกือกม้าต่อลงกราวด์ เพื่อปรับไฟเอ้าทืพุท ได้5-12V  ผ่าน D1และD2 ที่ใช้เป็นตัวตรวจจับกระแส ถ้ามีกระแสไหลผ่าน 2ตัวนี้ T2ก็จะออน จ่ายไฟมาที่ขาBของT1 ทำให้T1ออนอยู่อย่างนั้น   แต่ถ้าเมื่อใด ไม่มีโหลด หรือกระแสไหลผ่าน D1 D2  T2ก็จะคัทออฟ ก็จะไม่มีแรงดันมาที่ขาBของT1 C2ก็จะดิสช๊าจไฟ เมื่อC2ดิสช๊าจไฟหมด T1ก็จะคัทออฟ  รีเลย์สวิทก็จะหยุดทำงาน หน้าคอนแท็คก็จะจากกัน ก็จะไม่มีไฟ220 ไหลผ่านหม้อแปลง  ถ้าจะให้ทำงานก็ต้องกดสวิทใหม่อีกครั้ง    วงจรนี้ก็คือวงจรตรวจสอบโหลด ถ้าไม่มีโหลดก็จะปิดตัวเอง โดยการกำหนดเวลา ที่จะปิดตัวเองด้วย ค่าความจุของC2

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:51:30 PM »

เป็นการ ทำงานอีแบบหนึ่งครับ  เมือกดสวิทแล้ว จ่ายไฟ220 ให้หม้อแปลง ออกมาเร็กติฟลาย และฟิลเตอร์
 T1จะออนด้วยการดิสช๊าจของC2  และไฟ+ก็จ่ายไฟให้ 7805 ที่มีเกือกม้าต่อลงกราวด์ เพื่อปรับไฟเอ้าทืพุท ได้5-12V  ผ่าน D1และD2 ที่ใช้เป็นตัวตรวจจับกระแส ถ้ามีกระแสไหลผ่าน 2ตัวนี้ T2ก็จะออน จ่ายไฟมาที่ขาBของT1 ทำให้T1ออนอยู่อย่างนั้น   แต่ถ้าเมื่อใด ไม่มีโหลด หรือกระแสไหลผ่าน D1 D2  T2ก็จะคัทออฟ ก็จะไม่มีแรงดันมาที่ขาBของT1 C2ก็จะดิสช๊าจไฟ เมื่อC2ดิสช๊าจไฟหมด T1ก็จะคัทออฟ  รีเลย์สวิทก็จะหยุดทำงาน หน้าคอนแท็คก็จะจากกัน ก็จะไม่มีไฟ220 ไหลผ่านหม้อแปลง  ถ้าจะให้ทำงานก็ต้องกดสวิทใหม่อีกครั้ง    วงจรนี้ก็คือวงจรตรวจสอบโหลด ถ้าไม่มีโหลดก็จะปิดตัวเอง โดยการกำหนดเวลา ที่จะปิดตัวเองด้วย ค่าความจุของC2

Lips Sealed   

AV Electronic  Pattani.
hnaning
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 10:22:08 AM »

ขอบคุณมากเลยนะครับ Cheesy Cheesy Cheesy Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์