เครื่องรีสตาร์ดเอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:38:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรีสตาร์ดเอง  (อ่าน 7699 ครั้ง)
beretta
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 11:22:11 PM »

*** เป็น win XP ครับ cpu duron  1.5 G  ram 512 M   ใช้ๆอยู่เปิดประมาณ 15 นาที จอก็ดับเครื่องรีสตาร์ดเองครับ บางครั้งก็เงียบปิดไปเลย   แต่ไฟ ฮาร์ดดิสยังติดอยู่ สังเกตุดูเครื่องไม่ร้อน / C บนบอร์ดไม่มีบวม
        - ผมเลยถอดฝาเครสออกทำความสะอาดพัดลมcpu
        - ถอด ram มาทำความสะอาด
                   ** ยังเป็นเหมือนเดิมอยู่ครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ   
          ขอบคุณขอให้รวย ๆๆๆๆ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 09:56:03 AM »

*** เป็น win XP ครับ cpu duron  1.5 G  ram 512 M   ใช้ๆอยู่เปิดประมาณ 15 นาที จอก็ดับเครื่องรีสตาร์ดเองครับ บางครั้งก็เงียบปิดไปเลย   แต่ไฟ ฮาร์ดดิสยังติดอยู่
วิเคราะห์จากที่ท่านบอกมาไม่น่าจะเป็นการ รีสตาร์ท ครับ  Tongue อาจจะเป็นไปได้ว่าท่านได้ไปกำหนดค่าของ Power Options Properties ให้กับหน้าจอไว้ครับ ให้ลองตรวจเช็คนั้งนี้ครับ
1.   คลิกเมาส์ปุ่มขวาบนพื้นที่ว่างของ Desktop
2.   เลือกที่ Properties เพื่อเข้าไดอะล๊อกบ็อกซ์ Display Properties ขึ้นมา
3.   คลิกเมาส์ที่ปุ่ม Power จะปรากฏไดอะล๊อกบ๊อกซ์ Power Option Properties ขึ้นมา
5.   คลิกเมาส์ที่แท็บ Power Schemes แล้วเลือก  แทป Screen savor

6.   เลือกรายการประหยัดพลังงาน จากในส่วนของ Power Schemes รายการที่อยู่ในส่วนของ Settings for Always on Power schemes ก็จะเปลี่ยนตามรายการนั้น
7.   ในส่วนของ Setting for Always on Power schemes มีดังนี้

a.   Turn off monitor ปิดหน้าจอภายในเวลาที่กำหนด
b.   Turn off hard disks หยุดการจ่ายไฟให้กับ harddisk ในเวลาที่กำหนด
c.   System standby เป็นการเข้าสู่สภาวะ Standby ในเวลาที่กำหนด
d.   System Hibernates เป็นการปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ในเวลาที่กำหนด โดยคอมพิวเตอร์จะทำการ Save ทุกอย่างที่อยู่ในหน่วยความจำไว้ใน harddisk

ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ หายไม่หายอย่างไรเดี๋ยวมาคุยกันต่อครับผม  Smiley

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 11:46:22 PM »

ใช้ๆอยู่เปิดประมาณ 15 นาที จอก็ดับเครื่องรีสตาร์ดเองครับ บางครั้งก็เงียบปิดไปเลย 

ผมว่าลองดู Power Supply น่ะครับ ลองแกะดูข้างในก็ได้ว่า มี C บวมหรือเปล่า เพราะมันก็จะเป็นไปได้เหมือนกันครับ

หากแกะแล้วไม่เห็น C บวม ก็คงต้องลองเปลี่ยน แต่อาการอย่างนี้ มี 2 อย่างเท่านั้นแหละครับ
1 Mainboard
2 Power Supply ที่หลายๆ คนมักมองข้ามไป ( เพราะว่ามันอยู่ในกล่องอีกที )

ลองดูครับ
 Wink

beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 04:23:21 PM »

Cheesy  ต้องขอโทษครับที่ไม่ได้มาตอบ  จะไปตรวจสอบตามที่ท่านแนะนำครับ

tum49
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2007, 10:46:31 PM »

เครื่องรีสตาร์ทเองเหรอครับ
 หรืว่าดับไปเฉยๆ ถ้าจู่เปิดสักสักรีสตาร์เองผมว่าน่าจะโดนไวรัสครับ
ลองหาโปรแกรมสแกนไวรัสตัวใหม่ๆที่อัพเดทมาสแกนดูครับ
moshiro
member
*

คะแนน0

ก้าวไปสู่ความฝัน

sunya_8@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 08:49:27 AM »

ผมว่าน่าจะ ไวรัส brontok.A ลองดูคับ ลองหาอาการดูในhttp://www.trackerx90.th.gs/ น่าจะมีนะ Sad Sad Sad Sad Sad Sad

สู้เพื่อฝัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์