มันคือไวรัสอะไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:52:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันคือไวรัสอะไรครับ  (อ่าน 3207 ครั้ง)
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2007, 07:54:27 PM »

คือมันอยู่กับกล้องถ่ายรูปเปิดดูในกล้องเห็นครับแต่เปิดในเครื่องไม่เห็นแถมคลิกไปไม่เปิดแต่ไปเปิด  my documents
ท่านใดมีโปรแกมกำจักบอกด้วยครับลงวินโดวหลายครั้งแล้วครับ   ขอบคุณล่วงหน้า

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 03:06:57 PM »

คือมันอยู่กับกล้องถ่ายรูปเปิดดูในกล้องเห็นครับแต่เปิดในเครื่องไม่เห็นแถมคลิกไปไม่เปิดแต่ไปเปิด  my documents
ท่านใดมีโปรแกมกำจักบอกด้วยครับลงวินโดวหลายครั้งแล้วครับ   ขอบคุณล่วงหน้า
ลองทำนี้ก่อน
- เปิด My Computer ไปที่เมนู Tools > Folder Options > View

- คลิกเลือก Show hidden files and folders
- เอาเครื่องหมายถูกหน้า Hide extensions... และ Hide protected ... ออก กดปุ่ม OK

ไปที่ Mem ของน้องนะครับ ดูว่ามีไฟล์ autorun.inf หรือ ไฟล์แปลกๆที่มีสกุลเป็น .vbs หรือเปล่า ถ้ามีก็ชัวร์ครับ ให้ลบไฟล์ทั้ง 2 นี้ทิ้งไปเลยครับ

จากนั้นให้ดาวนโหลดโปรแกรม CPE17 Autorun Killer    มาลงติดเครื่องไว้ครับ เพื่อให้มันจัดการลบเจ้าไฟล์ดังกล่าวอย่างอัตโนมัต เมื่อมีการนำแฟรชไดร์หรือเมมโมรี่ต่าง ๆ เสียบเข้าที่ช่อง usb ของเครื่องคอมครับ

และทำการอัปเดทฐานข้อมูลของแอนตี้ไวรัสให้เป็นปัจจุบันครับ แล้วปิด system restore ก่อนแล้วจากนั้น รีสตาร์ทเครื่องเข้า Safemode ครับ แล้วจัดการ scan virus ครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 03:16:58 PM »

เวลาถอดเมมไปล้างอัดตามร้านหรือเอาไปเสียบเข้าคอมที่ไหน
พยายามอย่าเอาเมมใส่เข้ากล้องทันที ควรสั่งสแกนไวรัสก่อน
แต่ปกติเวลาไปล้างอัดรูปจะไปไม่เอาเมมไป จะเอาไฟล์ลงแผ่นหรือไม่ก็เอาลงทัมไดร์ไปล้างแทน

ในร้านคอมในร้านรูปมีไวรัสบาน   Tongue

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 03:20:09 PM »

ในร้านคอมในร้านรูปมีไวรัสบาน Tongue

ไวรัสตัวนี้ใช้อะไรกำจัดดีครับ  Tongue

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 03:28:14 PM »

ในร้านคอมในร้านรูปมีไวรัสบาน Tongue

ไวรัสตัวนี้ใช้อะไรกำจัดดีครับ  Tongue

ใช้้้กล้องฟิล์ม..อิๆ   Cool

เอาแผ่น CD ไปครับ รับรองสบายใจหายห่วง
เพราะปกติจะเก็บรูปเข้าแผ่นอย่างดีอยู่แล้ว  HDD ไม่พอเก็บมันเยอะจัด
(กำลังจะถอยกล้องใหม่ ตัดสินใจยากแท้ Tongue)

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2007, 05:40:21 PM »

ขอบคุณครับ พี่ๆที่ช่วยผม  เรื่องมันมีอยู่ว่าเพื่อนเอากล้องไปถ่ายแล้วเอาลงเครื่องเขา มันก็เลยติดมา ทำอะไรไม่ได้หลายวันเลย ขอบคุณมากครับพี่ winai4u พี่ TongTang  ขอบคุณมากครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์