ขอคำแนะนำด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:57:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 2166 ครั้ง)
cityman
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 10:07:16 AM »

ขอคำแนะนำครับ พอดีที่ทำงานของผมมีระบบเสริฟเวอร์ควบคุมระบบลูกข่ายในวงแลนประมาณ 50 เครื่อง ใช้โปรแกรมไวรัส NOD 32 ตอนนี้ จนท.ที่ควบคุมระบบล็อคคอมทุกเครื่องไม่ให้ใช้เน็ตบอกว่ามีไวรัสรบกวนจะใช้เวลาตรวจสอบนานมาก จึงอยากสอบถามทุกท่านว่าเราจะมีทางแก้แบบไหนที่จะไวที่สุด เพราะแต่ละแผนกจำเป็นต้องใช้เน็ตเพื่อรับงานเอกสาร (ผู้ควบคุมไม่ได้บอกว่าเป็นไวรัสอะไรครับ)

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 11:56:59 AM »

ขอคำแนะนำครับ พอดีที่ทำงานของผมมีระบบเสริฟเวอร์ควบคุมระบบลูกข่ายในวงแลนประมาณ 50 เครื่อง ใช้โปรแกรมไวรัส NOD 32 ตอนนี้ จนท.ที่ควบคุมระบบล็อคคอมทุกเครื่องไม่ให้ใช้เน็ตบอกว่ามีไวรัสรบกวนจะใช้เวลาตรวจสอบนานมาก จึงอยากสอบถามทุกท่านว่าเราจะมีทางแก้แบบไหนที่จะไวที่สุด เพราะแต่ละแผนกจำเป็นต้องใช้เน็ตเพื่อรับงานเอกสาร (ผู้ควบคุมไม่ได้บอกว่าเป็นไวรัสอะไรครับ)
แนะนำว่า ให้คุยกับผู้บังคับบัญชาของสายงานท่าน และอธิบายถึงความจำเป็น เพื่อส่งเรื่องต่อให้ทางผู้บริหารระดับสูงช่วยพิจารณาอนุมัติการใช้งานอินเตอร์เน็ตครับ
แต่ ปกติแล้ว NOD32 มันสามารถอัปเดทแบบไม่ต้องต่อเน็ตได้ครับ ลองหาดู มีในห้องนี้แหละ  Tongue
cityman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2007, 10:13:57 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องนี้ทางผู้บังคับบัญชาทราบแล้วแต่เขาไม่รู้เรื่องระบบแบบนี้จึงเชื่อผู้ดูแลระบบ เพราะผู้ดูแลระบบบอกว่าแต่ละเครื่องชอบเล่น MSN หรือโหลดเกมส์บ้างทำให้โดนไวรัสรบกวน ซึ่งก็ได้ถามผู้ดูแลไปแล้วว่าที่ขออนุมัติงบไปซื้อตัวป้องกันไวรัส NOD32 เสียเงินไปเกือบแสนบาททำไมป้องกันไม่ได้เลยหรอ เขาบอกว่าไวรัสบางตัวฆ่าไม่ได้ ช่วงนี้เลยแก้ปัญหาด้วยการบล๊อกการใช้เน็ตทุกเครื่อง  ทำให้เกิดปัญหาไปหมดเพราะบางอย่างจำเป็นต้องส่งทางระบบอินเตอร์เน็ต เขาก็ให้มาใช้เครื่องของเขา ผมจึงต้องมาขอคำแนะนำจากทุกท่านว่าจะมีวิธีการแก้ปัญหาเรื่องการฆ่าไวรัสที่มีระบบ SERVER ควบคุมอย่างไร  ขอบคุณอีกครั้งครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์